[CCCĐ] Bên kia sông Nho Quế - Hà Giang

King247

Xe buýt
Cụ chủ gắn bó với cao nguyên đá nhiều nên có bài viết tuyệt vời hơn hẳn bài của các cụ cưỡi oto lướt qua ngắm cảnh. Cám ơn cụ chủ nhiều
Cám ơn cụ động viên, em cũng chỉ mới lang thang trên cao nguyên đá mài mùa thu tới trường thôi ạ, được cái em hay quan sát thôi ạ
@tối nay em viết tiếp câu chuyện "hai mặt của 1 vấn đề" cụ sẽ rõ hơn

muadem

Xe cút kít
Em hóng 2 mặt 1 vấn đề ...

Hà Mít

Xe buýt
Cảm phục cái nhiệt huyết của cụ chủ với vùng núi đá. Nao lòng với cảnh vật nơi đây. Đất nước ta còn nhiều nơi khó khăn quá.

King247

Xe buýt
Cảm phục cái nhiệt huyết của cụ chủ với vùng núi đá. Nao lòng với cảnh vật nơi đây. Đất nước ta còn nhiều nơi khó khăn quá.
Dạ, cám ơn mợ

Em hóng 2 mặt 1 vấn đề ...
Vâng mời cụ dõi theo ngay bên dưới ạ

HAI MẶT CỦA 1 VẤN ĐỀ

Buổi sáng ngày hôm sau, chúng tôi có cuộc trao đổi ngắn của với chị Chanh, Trưởng phòng Văn hóa huyện Mèo Vạc trước khi đoàn lên đường ngay tại quán ăn sáng. Đây có lẽ là quán ăn "tươm nhất" ở cái thị trấn bé nhỏ vùng biên này, nên lượng khách khá đông. Bà chị chủ quán nhìn tướng nhanh nhẹn, sạch sẽ, mặt có lẽ rất nghiêm khắc

Nếu các cụ tìm quán phở sáng này, ở trung tâm thị trấn các cụ đi theo đường hướng qua Mã Pì Lèng, khoảng 800m từ sân vận động thì quán nằm ngay bên tay phải đường đi, không có số nhà, nhưng cứ qua thấy quán phở nào rất đông khách ngồi trong nhà và cả ngoài vỉa hè là chính nó. Bởi xung quanh đó không có quán nào cả.

Trong lúc chờ đợi được phục vụ, tôi nhìn lên tường thấy dán khá nhiều giấy khen của con chị chủ quán, tôi đếm sơ có lẽ đến 7 cái giấy khen, nghĩa là con chị chủ quán học cỡ lớp 7, lớp 8, cháu chắc cũng học khá nên năm nào cũng nhận giấy khen

Quay lưng định lấy cái ghế ngồi, tôi bất ngờ khi bức tường đối diện dán 03 tờ giấy học sinh, có nét chữ của con trẻ

Nhìn kỹ, hóa ra là 3 bản kiểm điểm của chính chủ nhân của những tấm giấy khen bên bức tường đối diện. Mỗi bản kiểm điểm là 1 lần cháu mắc lỗi với mẹ và gia đình

1 lần do nói chuyện riêng trong lớp và không chép bài. Chắc cô giáo gọi điện cho phụ huynh phản ánh, thế là bị viết bản kiểm điểm

1 lần là lấy trộm tiền của mẹ để mua đồ chơi RỒNG ĐỎ :(

Lại 1 lỗi lấy trộm tiền của mẹ, nhưng không phải mua Rồng Đỏ nữa mà là khao bạn bè :D

Hình ảnh 2 mặt của 1 vấn đề, 1 bức tranh nhỏ của việc giáo dục con ở một gia đình tận vùng biên cương xa xôi làm tôi suy nghĩ mãi.
Nhiều bố mẹ ở dưới xuôi, bận rộn với việc kiếm tiền mong sao đáp ứng hết yêu cầu của con là thấy hạnh phúc.
Bà chủ quán này rất bận rộn với việc bán hàng, nhưng tư duy em nghĩ cũng tiến bộ. Những thành tích của con thì cũng trân trọng treo ở nơi trang trọng nhất ngay chỗ ngồi bàn nước tiếp khách. Nhưng với những lỗi của con, cho dù xảy ra ở nhà hay ở trường cũng phải thực sự nghiêm khắc và cũng phải công khai, minh bạch nơi bức tường đối diện.

Thưởng động viên ngay, lỗi cũng phải nghiêm khắc. Cây non phải uốn ngay từ đầu. Giấy khen nhiều hơn Bản kiểm điểm :D , tôi trộm nghĩ cháu Cường - con chị chủ quán - chắc chắn sau này sẽ thành người có ích cho xã hội

Có dịp quay trở lại vùng đất này, chắc chắn tôi sẽ ghé qua quán Phở nhà chị ăn sáng và hỏi chuyện chị về cháu Cường :D

Tùng GT

Xe hơi
Ảnh cụ thớt chụp rất đẹp :">

La Pulga

Xe buýt
Bài cụ viết hay quá, em ngồi đợi cụ pót tiếp :)

R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Em cũng thích kiểu dậy con của chị chủ quán. (Like)

zoro6789

Xe buýt
Em cũng tuổi ngựa và cũng đã từng qua đây. Thật nhiều cảm xúc.

King247

Xe buýt
Nói đến thời tiết khắc nghiệt, có lẽ phải lên thực địa thì mới cảm được. Đứng giữa sân trường, nhìn bốn xung quanh, cảm giác như đứng giữa trời bởi xung quanh, núi non trùng điệp.

Quanh năm tới 8 tháng trời lạnh. Vậy nên, những hôm trời lạnh quá, bên ngoài có tuyết rơi là bình thường. Do là vùng xa xôi hẻo lánh nên ít phương tiện đưa tin về tuyết rơi ở đây

Chẳng hạn
Tuyết rơi trắng xoá hôm 12/1/2014 vừa qua

Đây là thầy Nguyễn Đình Nam, giáo viên ở điểm trường chính Thượng Phùng

Những hôm này, bể nước sinh hoạt của thầy trò có những lần đóng băng cả tuần, rất khó khăn trong sinh hoạt thường nhật.

King247

Xe buýt
Trên là tuyết rơi, còn đầy là hình thái khắc nghiệt nữa của thời tiết. Cái này còn nguy hiểm hơn rất nhiều, nó phá hoại mùa màng, tài sản mà cụ thể là mái nhà nếu lợp bằng phi-pro-xi-măng là tan hoang ngay,... đó là MƯA ĐÁ

Đây là clip quay lại cảnh mưa đá cách đây vài tháng tại trường
[youtube]http://www.youtube.com/embed/OpPqqP6bwJQ[/youtube]

Clip khác
[youtube]http://www.youtube.com/embed/3YV1kChbGqY[/youtube]

Sân trường phía sườn núi, sau cơn mưa đá

Sân trường phía trước

Hành lang nhà công vụ

Kết quả là thu hoạch được ngần đây đá sạch :twisted:

Góc khác ở Mèo Vạc

Mái nhà phi-pro-xi-măng không chống trọi lại được với thiên nhiên

Hãng Honda vs Yamaha khả năng phải "cá biệt hoá" sản phẩm của mình cho thị trường vùng này

Cây cối hoa màu được ướp đá, khỏi lo hỏng :mrgreen:

Chắc là đá sạch :D

tuanzs

Xe container
Em ngồi nghe và xem cụ chủ kể chuyện nhé, có lẽ đây là bài hay nhất về HG mà em đã được đọc.

Tiếp đi cụ.

King247

Xe buýt
Em ngồi nghe và xem cụ chủ kể chuyện nhé, có lẽ đây là bài hay nhất về HG mà em đã được đọc.

Tiếp đi cụ.
Tạm biệt trường Thượng Phùng trong chuyến đi đầu tiên. Cảm ơn tấm lòng của các thầy cô dưới xuôi lên đây gieo chữ cho các con nhỏ nơi vùng biên ải đầy khó khăn. Chúng tôi thầm hứa sẽ trở lại mảnh đất này

Mời các bác dõi theo câu chuyện em sẽ viết tiếp sau đây về một ngôi trường khác. Ngôi trường này cũng nằm ở lưu vực con sông NHO QUẾ đẹp mê hồn kia. Ngôi trường nằm trong xã nghèo nhất của Mèo Vạc. Em đang muốn nói tới ngôi trường Niêm Tòng. Mời các bác quay lại vào giờ nghỉ trưa nay ạ !

tudcmo

Xe điện
Bài viết của cụ hay quá , tuổi trẻ nhiệt huyết .

mazda929

Xe tăng
Tiếp đi cụ chủ ơi...cứ đọc những bài viết về vùng núi phía Bắc là trong e có rất nhiều cảm xúc khó tả phải nói là rất xúc động có lẽ vì vùng Tây Bắc có nhiều đồng bào dân tộc và cảnh vật thiên gần gũi với tuổi thơ..... Đọc bài của cụ chủ mới thấy hết sự hy sinh, sự vất vả và lòng kiên trì của các thầy cô nơi biên cương tổ quốc và cũng nể phục cụ chủ đã có những hoạt động thật ý nghĩa chính những hoạt động đó đã tiếp thêm sức mạnh về tinh thần để giúp thầy cô bám trường bám lớp các cháu học sinh cảm thấy ấm lòng hơn mỗi khi có đoàn từ thiện đến thăm. Nhìn những hình ảnh các cháu mới 3 tuổi tự ăn cơm tự rửa bát và tự lập về cuộc sống mà nghĩ con nhà mình cũng tuổi đó nhưng một hụm nước uống cũng bố ơi mẹ ơi đi học đi chơi thì một bước lên xe...bỗng dưng đôi mắt e lại dưng dưng ....!

Chỉnh sửa cuối:

King247

Xe buýt
Em thấy có Vietcombank trong phóng sự của cụ King, vậy 2 cụ mặc áo xanh cụ nào là vua vậy!
Em là chú áo xanh đứng đằng sau cụ ạ
@đây là chuyến quay lại Thượng Phùng tháng 4 vừa rồi. Loạt bài trên là chuyến trước cách đây vài năm cụ ạ. Cuối tháng 8 tới, em lại quay lên đây với chương trình thiết thực ý nghĩa hơn với ngôi trường này ạ

Tiếp đi cụ chủ ơi...cứ đọc những bài viết về vùng Tây Bắc là trong e có rất nhiều cảm xúc khó tả phải nói là rất xúc động có lẽ vì vùng Tây Bắc có nhiều đồng bào dân tộc và cảnh vật thiên gần gũi với tuổi thơ..... Đọc bài của cụ chủ mới thấy hết sự hy sinh, sự vất vả và lòng kiên trì của các thầy cô nơi biên cương tổ quốc và cũng nể phục cụ chủ đã có những hoạt động thật ý nghĩa chính những hoạt động đó đã tiếp thêm sức mạnh về tinh thần để giúp thầy cô bám trường bám lớp các cháu học sinh cảm thấy ấm lòng hơn mỗi khi có đoàn từ thiện đến thăm. Nhìn những hình ảnh các cháu mới 3 tuổi tự ăn cơm tự rửa bát và tự lập về cuộc sống mà nghĩ con nhà mình cũng tuổi đó nhưng một hụm nước uống cũng bố ơi mẹ ơi đi học đi chơi thì một bước lên xe...bỗng dưng đôi mắt e lại dưng dưng ....!
Cám ơn chia sẻ của bác
@hic, Hà Giang thuộc Đông Bắc cụ ạ :)

pkhcsht

Xe điện
Bài và ảnh hay quá, giờ em mới đc cụ dẫn vào sâu, xa hơn tận biên giới Hà Giang. Thế mới biết, để được lòng người nên biên ải, ko chỉ có Nhà nước, mà còn sự hy sinh thầm lặng của biết bao người thày, cô, cán bộ miền xuôi. Cảm ơn cụ chủ thớt, mời cụ một ly.

King247

Xe buýt
Đường vào Niêm Tòng dễ đi hơn Thượng Phùng

Từ phố huyện Mèo Vạc, chúng ta rẽ tay trái là sang Đồng Văn, còn rẽ phải sẽ theo quốc lộ 34 sang Niêm Tòng, đi từ huyện vào đến trung tâm xã khoảng hơn 30km. Đây chính là con đường ngắn nhất nếu về Thành Phố Hà Giang, nó đi vắt sang huyện Bảo Lâm của Cao Bằng, sang Bắc Mê và về TP Hà Giang. Lộ trình này bớt được khoảng 3-40km so với cung đường mọi người hay đi qua Đồng Văn, Quản Bạ

Chúng tôi chạy khoảng 1h xe là tới trung tâm xã Niêm Tòng. Trường tiểu học Niêm Tòng nằm ngay trước mặt khuôn viên UBND xã. Niêm Tòng là xã được tách lập từ 2 xã Khâu Vai và Niêm Sơn, là xã khó khăn nhất của huyện Mèo Vạc

Từ quốc lộ 34 rẽ vào xã men theo con đường nhỏ, ô tô vẫn chạy được, đường cũng không quá khó

Cột mốc Niêm Tòng km0

Cũng chính là cột mốc còn 24km nữa là lên tới Khâu Vai, một trong những địa danh nổi tiếng có phiên chợ tình năm họp 1 lần vào cuối tháng 3 âm lịch hàng năm - CHỢ TÌNH KHÂU VAI.

Ngôi trường chúng tôi ghé thăm đây rồi

.