[Funland] Bên lề "Hồi ký hậu nghỉ hưu"

ThôiKệ

Xe tăng
Hẹn hò à, thế nếu tối hôm nay thì sao?
Nếu chưa rảnh thì để tối mai, tối mốt,..... cũng được.

Nếu chưa xong, thì trưa nào cũng được ạ.
Mà tối thì sau khi cơm nước xong cà phê thì tiện, nếu buổi trưa thì nhất định là..........tùy các bác ạ.

Thời gian va địa điểm, em vote 1 phiếu để bác Vừng chọn ạ.

Cháu cũng bẩu rồi !

Cả nhà ưu tiên nhà Vừng số 1 mà ! Vì ở bển về. :)) time lại có hạn ! Còn tụi cháu thì ko lúc này lại lúc khác !

Cơm ko ăn gạo còn đó :))

ducbill00

Xe tăng
Website
www.facebook.com
em mới đi làm, đang chuẩn bị thất nghiệp có được coi là nghỉ hưu tạm thời ko các cụ, các mợ nhỉ

safenoodles

Xe cút kít
Hẹn hò à, thế nếu tối hôm nay thì sao?
Nếu chưa rảnh thì để tối mai, tối mốt,..... cũng được.

Nếu chưa xong, thì trưa nào cũng được ạ.
Mà tối thì sau khi cơm nước xong cà phê thì tiện, nếu buổi trưa thì nhất định là..........tùy các bác ạ.

Thời gian va địa điểm, em vote 1 phiếu để bác Vừng chọn ạ.
Cháu cũng bẩu rồi !

Cả nhà ưu tiên nhà Vừng số 1 mà ! Vì ở bển về. :)) time lại có hạn ! Còn tụi cháu thì ko lúc này lại lúc khác !

Cơm ko ăn gạo còn đó :))
Em hóng ạ. :P

Mỳ hóng gì đấy ? Tham gia luôn đê hóng hớt giề ? :-|

ThôiKệ

Xe tăng
Mỳ hóng gì đấy ? Tham gia luôn đê hóng hớt giề ? :-|
Vâng, lại nói đến bên lề cái sự hóng, mà kể cũng lạ cái nhà bác Vừng thật đấy. Bác có duyên thật đấy, em ghen tỵ với bác nhiều lắm nhá.

Ai cũng muốn gặp, với những người tầm thường như mình thì đã là một nhẽ, đằng này lại có thêm cả các vị rất không tầm thường tí nào.

Này nhé, đấy là các vị đang và sắp hưu trí, lại đến cả các Quý bà, các Quý cô nữa,..... chẳng ai là ngoài lề cả. Có lẽ chỉ thiếu mỗi các cháu thiếu nhi nữa thôi.

Ước gì mình được như anh ý.:D

Stent

Xe điện
Hôm nay em đưa một bài về chế độ ăn để giảm thiểu nguy cơ mắc bệnh tim mạch, bài này em copy từ trang CIMSI. Bài này như là một khái niệm ban đầu thôi, dần dần em sẽ đưa ra các bài cao cấp hơn ạ.

Chế độ dinh dưỡng là một yếu tố quan trọng trong phòng chống một số bệnh tim mạch như tăng huyết áp và bệnh mạch vành.

Một chế độ dinh dưỡng nhiều chất xơ, ngũ cốc, ít muối, hạn chế cholesterolthay thế các chất béo có hại bằng các chất béo có lợi như các acid béo chưa bão hòa trong dầu đậu nành sẽ giúp bạn có một trái tim khỏe.

1. Rau xanh nên được ưu tiên đầu bảng bởi trong rau chứa nhiều chất giúp bảo vệ hệ tim mạch như lycopen, chất chống ôxy hóa, vitamin E, C và beta caroten… Các chất này có nhiều trong thực phẩm màu vàng, đỏ và các loại rau có lá màu xanh đậm. Chất bioflavonoid có trong nho đỏ, cam, ớt chuông, lá chè xanh… có tác dụng ngăn chặn các mảng bám động mạch.
Ngoài ra, các loại rau có màu xanh sậm cùng với cải xoăn, cải lá, bông cải… chứa một lượng cao vitamin, khoáng chất và chất chống ôxy hóa mà nó có khả năng bảo vệ cơ thể chống lại bệnh lý tim mạch. Nó cũng cung cấp lượng acid béo omega-3. Rau xanh cũng giàu acid folic, là một chất giúp giảm homocystein (một acid amin). Nguy cơ bệnh tim mạch tăng cao theo nồng độ homocystein trong máu.

2. Chất béo là một nguồn dinh dưỡng thiết yếu của cơ thể, vì vậy, không thể loại bỏ chất béo khỏi thực đơn hàng ngày. Chất béo từ dầu đậu nành có tới 80% là các acid béo không no, omega-3, omega-6 giúp kiểm soát lượng cholesterol xấu trong máu, giảm nguy cơ mắc bệnh tim mạch.

3. Theo khuyến cáo của Hiệp hội tim mạch Mỹ, cá là một phần quan trọng của chế độ dinh dưỡng phòng chống bệnh tim mạch. Chất đạm từ thịt nên được hạn chế ở mức 100g/người/ngày và thay thế một phần bằng đạm thực vật như đậu, đỗ và đặc biệt là chất đạm từ các loại cá nước lạnh như cá hồi, cá ngừ, cà mòi, cá trích…để giúp máu lưu thông tốt hơn.

4. Nên hạn chế chất bột đường tinh chế và thay bằng các loại glucid phức hợp như lương thực, ngũ cốc, các loại hạt, trái cây. Ngoài ra, nên tránh các thức ăn nhiều cholesterol như óc, phủ tạng động vật. Không nên ăn nhiều hơn 6g muối/người/ngày và tránh dùng nhiều caffein với người trung tuổi.

safenoodles

Xe cút kít
Bác sĩ Stent ơi, em ho nhiều quá, chết dở ko cơ chứ.

Stent

Xe điện
Bác sĩ Stent ơi, em ho nhiều quá, chết dở ko cơ chứ.
Mợ phải mô tả kỹ là:
ho có đờm không?
đờm nhiều hay ít?
màu gì?
ho vào sáng hay tối nhiều?
có nóng sốt hay ớn lạnh không? vào sáng hay chiều tối?
có đau ngực không?

Hay chỉ là ngứa cổ ho thôi.

Có gì PM cho em, em tư vấn cho ạ.

Hoan nghênh cụ Rắn ra bài đúng chủ đề nhà cháu quan tâm ! Mà chính cháu đặt hàng cụ cơ mà nhể ! :-bd

Cụ cứ tiếp tục nhá ! Bài chất lượng nhiều người quan tâm đấy ạ ! Cụ có cách nào cho cháu bỏ thuốc ko ?

Cháu thấy cụ bỏ được là cháu bỏ được đấy ! Chắc cụ còn hút chứ ? Vì cháu cũng vưỡn đang hút nên đoán thế =))

Stent

Xe điện
Hoan nghênh cụ Rắn ra bài đúng chủ đề nhà cháu quan tâm ! Mà chính cháu đặt hàng cụ cơ mà nhể ! :-bd

Cụ cứ tiếp tục nhá ! Bài chất lượng nhiều người quan tâm đấy ạ ! Cụ có cách nào cho cháu bỏ thuốc ko ?

Cháu thấy cụ bỏ được là cháu bỏ được đấy ! Chắc cụ còn hút chứ ? Vì cháu cũng vưỡn đang hút nên đoán thế =))
Vâng cháu vẫn còn hút nhưng là loại nhẹ thôi (thành phần Tar 1mg và nicotin là 0.1mg)
Cháu hút thuốc ít lại và chơi thể thao nhiều lên - cũng là 1 cách bù trừ kụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Vâng cháu vẫn còn hút nhưng là loại nhẹ thôi (thành phần Tar 1mg và nicotin là 0.1mg)
Cháu hút thuốc ít lại và chơi thể thao nhiều lên - cũng là 1 cách bù trừ kụ ạ.
Cháu mấy lần mua bao nguyên , mới hút 1 điếu , về bị Gấu thẳng tay liệng vào thùng rác ! Thế là chán chả mua bao nguyên hút nữa , chuyển sang hút ké :))

Lại rất hợp mốt trong thời kỳ khủng hoảng ấy là : tăng xin giảm mua tích cực cầm nhầm =))

Cháu cũng đang định tham gia tổ toe lit với mấy anh bạn ...cơ mà sợ lệch tay ! Vì tay cháu lệch sẵn rồi :))

Mất bao tiền mới nghiện được, giờ lại vẽ chuyện ra bỏ:P

safenoodles

Xe cút kít
Kể ra mà được ho mọc tóc thì em cũng vui lắm ạ, đang thích có con gái mà chưa biết làm sao. :D

Em thấy các bác nói ho mọc tóc,thật sự em thiếu i ốt quá nên tra anh Gúc thì mới biết tường tận đơi:
Ho mọc tóc là hiện tượng phổ biến thường xảy ra vào tháng thứ 3, thứ 4 thai kỳ khiến mẹ bầu ngứa và đau rát cổ họng.
http://www.eva.vn/ba-bau/chua-ho-moc-toc-an-toan-cho-me-bau-c85a100355.html

safenoodles

Xe cút kít
Mợ phải mô tả kỹ là:
ho có đờm không?
đờm nhiều hay ít?
màu gì?
ho vào sáng hay tối nhiều?
có nóng sốt hay ớn lạnh không? vào sáng hay chiều tối?
có đau ngực không?

Hay chỉ là ngứa cổ ho thôi.

Có gì PM cho em, em tư vấn cho ạ.
Em cảm ơn bác ạ, để em pm nhờ bác tư vấn ạ!:)

Mất bao tiền mới nghiện được, giờ lại vẽ chuyện ra bỏ:P
Nhà cụ dạo này sức ỳ hơi bị nhớn rồi đấy ! Dấu hiệu của tuổi tác chăng ?

Từ vế trên , cháu bỏ hút thuốc mua ( tự mua ) sang vế dưới chuyển sang hút ké _ cách nhau có vài dòng thôi mà cụ chả chịu ngó xuống ?

Cụ còn thuốc ko cho cháu xin điếu .... Hazzz vật quá ! :))

vnexpat

Xe buýt
Cháu quét nhà thay mợ Kệ, pha trà Nhài mời các cụ nhà mềnh nào:-)