[Funland] Bên lề "Hồi ký hậu nghỉ hưu"

Cháu xin lấy công chuộc tội ạ :)

Tính em thích nghịch ngợm, hồi nhỏ bị ăn đòn bao lần vì cái gì cũng hý hoáy mở ra xem nó chạy thế nào. Việc của em chỉ là nghịch thôi, việc của kụ Vừng mới có ý nghĩa ạ.
Cụ lại khiêm tốn rồi !

Việc cháu định hỏi cụ chỉ liên qua chun chút thôi nhưng phải người cứng và lành nghề mới biết ạ ! Vì hơi lệch sang tí bên dinh dưỡng cụ ơi ! Để cháu pm vào hộp thư nhà cụ nhá ! :)>-

hoalocvung

Xe điện
Nhà Vừng cho cháu hỏi ? Giờ cháu có nên tụng chú Lăng Nghiêm ko ? Nghiêm túc ạ ?
Nên lắm, nên lắm Lão ạ.
Kinh Lăng Nghiêm là 1 bộ kinh được ví như tấm Kính chiếu yêu trong Phật giáo. Khi tụng, cho dù thiên ma hay ngoại đạo cũng đều phải hiện nguyên hình, cho đến những kẻ giả mạo thiện tri thức cũng bị lộ sạch bản chất khi kính này soi tới.

Hình như có lần em đã kể về tích chuyện để mà ra đời Kinh này thì phải

Stent

Xe điện
Cụ lại khiêm tốn rồi !

Việc cháu định hỏi cụ chỉ liên qua chun chút thôi nhưng phải người cứng và lành nghề mới biết ạ ! Vì hơi lệch sang tí bên dinh dưỡng cụ ơi ! Để cháu pm vào hộp thư nhà cụ nhá ! :)>-
Vâng kụ cứ mật thư cho cháu.

Em biết một vài người và cá nhân em vẫn làm hàng ngày. Còn lại thì ít người hiểu được tác dụng của việc hồi hướng công đức đó cụ ạ.
Cả nhà cụ ong mà vưỡn làm việc ấy thì quả là Vô lượng phước báu ! Cho dù cháu biết bản thân cụ hay ai đó làm việc ấy ko cầu !

Hồi đó , cháu ko biết gì về hồi hướng thật ! Phải tự tìm hiểu và học hỏi thêm ! Rồi đợt thân mẫu cháu khỏe lại ! Cháu thừa nhận phần nhiệm mầu của việc đó ! Và giừo đây , cháu lại tham gia ban trợ niệm ... Thấy nhiều người trẻ theo học rất nghiêm túc ! Cháu cũng rất lấy làm mừng ! >:D<

safenoodles

Xe cút kít
Nên lắm, nên lắm Lão ạ.
Kinh Lăng Nghiêm là 1 bộ kinh được ví như tấm Kính chiếu yêu trong Phật giáo. Khi tụng, cho dù thiên ma hay ngoại đạo cũng đều phải hiện nguyên hình, cho đến những kẻ giả mạo thiện tri thức cũng bị lộ sạch bản chất khi kính này soi tới.

Ôi, duy vật và duy tâm. Các bác làm em lung lay ý chí quá!

hoalocvung

Xe điện
Cả nhà cụ ong mà vưỡn làm việc ấy thì quả là Vô lượng phước báu ! Cho dù cháu biết bản thân cụ hay ai đó làm việc ấy ko cầu !

Hồi đó , cháu ko biết gì về hồi hướng thật ! Phải tự tìm hiểu và học hỏi thêm ! Rồi đợt thân mẫu cháu khỏe lại ! Cháu thừa nhận phần nhiệm mầu của việc đó ! Và giừo đây , cháu lại tham gia ban trợ niệm ... Thấy nhiều người trẻ theo học rất nghiêm túc ! Cháu cũng rất lấy làm mừng ! >:D<
Em biết một vài người và cá nhân em vẫn làm hàng ngày. Còn lại thì ít người hiểu được tác dụng của việc hồi hướng công đức đó cụ ạ.
Vâng, Pháp phải được thực hành thì mơi thấy hết cái nhiệm mầu của Phật Pháp.
Pháp của Như Lai nhiều như lá trong rừng. Nhưng nắm lá trên tay Như Lai mới là cái cốt tủy.
Phải thực hành thì mới nắm được cái cốt tủy đấy%%-

ttdung

Xe hơi
Ý nghĩa của hồi hướng, có thể là do khả năng ngộ của mỗi người có khác nhau.
Em nghĩ, việc hồi hướng hay niệm Phật thường xuyên có thể làm cho tâm Thiện của mình tăng trưởng ạ.

ttdung

Xe hơi
Nên lắm, nên lắm Lão ạ.

Em đang đọc cuốn Thủ Lăng Nghiêm Trực Chỉ của Thiền sư Hàm Thị giải.

Và để hiểu được tinh thần của Kinh cũng phải mất nhiều công phu ạ.

Em nghĩ, việc hồi hướng hay niệm Phật thường xuyên có thể làm cho tâm Thiện của mình tăng trưởng ạ.
Có lẽ nào cứ sau mỗi lẫn cháu phạm giới ...là cháu lại hồi hướng ! Được ko nhể. ? :))

ttdung

Xe hơi
Có lẽ nào cứ sau mỗi lẫn cháu phạm giới ...là cháu lại hồi hướng ! Được ko nhể. ? :))
Giới luật được chế ra tùy theo khả năng của mỗi chúng sinh.
Với người học Phật, có một giới luật riêng, và không giống với người đời. Em cảm nhận thế ạ.

hoalocvung

Xe điện
Em nghĩ việc đó được hiểu đơn giản như là : khi ta tặng ai một cánh hoa hồng, hương thơm của cánh hoa sẽ đọng lại trên tay

Còn hiểu theo nghĩa Đạo Phật : mỗi một việc tốt như thế là ta đã tươi thêm 1 giọt nước vào cây sen của ta ở Vùng đất của A Di Đà.
Khi bông hoa sen đó nở hết 8 cánh : Phật, Pháp, Tăng, Từ bi, Trí tuệ, Hỉ xả, Tinh tấn, Thanh Tịnh.
Là có nghĩa ta đã về Niết bàn:))

safenoodles

Xe cút kít
Em nghĩ việc đó được hiểu đơn giản như là : khi ta tặng ai một cánh hoa hồng, hương thơm của cánh hoa sẽ đọng lại trên tay

Còn hiểu theo nghĩa Đạo Phật : mỗi một việc tốt như thế là ta đã tươi thêm 1 giọt nước vào cây sen của ta ở Vùng đất của A Di Đà.
Khi bông hoa sen đó nở hết 8 cánh : Phật, Pháp, Tăng, Từ bi, Trí tuệ, Hỉ xả, Tinh tấn, Thanh Tịnh.
Là có nghĩa ta đã về Niết bàn:))
Nói thế , cháu lại nói bên lề một chút theo đúng tinh thần thớt bên lề !

Ta thường nghe người đời nói Phật dạy cứu 1 người bằng xây cả tòa tháp ! Vậy có phải lúc nào cũng nguy nan và có người cần cứu đâu !

Nhất là thời an bình thái hòa như nay , vậy tạo ra 1 người thì công đức ra sao ? Có nhiều người cứ chỉ biết tạo ra thôi ...tạo ...tạo vô thiên lủng. ...mà khỏi cần dưỡng... :)) cháu fun tí ! Vì cái lúc tạo ấy ...nhiều người thích lắm !

Ai ko thích giơ tay lên ! :)):)):))

workerbee2006

Xe tải
Lành thay! Lành thay @};-

Phải thực hành thì mới nắm được cái cốt tủy đấy%%-
Cụ dạy phải! Sự chứng nghiệm trong thực hành không nói được bằng lời hay văn tự được.

Và nó càng ý nghĩa lớn lao khi trong đó không có tâm mong cầu cụ ạ! :-bd

ttdung

Xe hơi
Lành thay! Lành thay @};-

Cụ dạy phải! Sự chứng nghiệm trong thực hành không nói được bằng lời hay văn tự được.

Và nó càng ý nghĩa lớn lao khi trong đó không có tâm mong cầu cụ ạ! :-bd
Vâng, cụ dạy phải ạ.(k)

hoalocvung

Xe điện
Bác ví dụ cho em là bác đời thường như nào đi. :P
Em lại trả lời thay Cụ Stent, Cụ ý đời thường như là : luôn khám bệnh bằng cái tâm trước với tất cả mọi người, kể cả người chẳng quen biết giề. %%- còn những cái khác thì Bên lề :)

Stent

Xe điện
Bác ví dụ cho em là bác đời thường như nào đi. :P
Kụ Vừng trả lời rồi ạ, em bổ xung thêm việc gì mình không thích người khác làm với mình thì mình cũng đừng làm việc đó với người khác ạ

Em lại trả lời thay Cụ Stent, Cụ ý đời thường như là : luôn khám bệnh bằng cái tâm trước với tất cả mọi người, kể cả người chẳng quen biết giề. %%- còn những cái khác thì Bên lề :)

Cháu quét dọn nhà cửa , pha trà chào ngày mới , mời các cụ mợ !

Đúng là thời gian như thoi đưa !

Cháu cứ ngẫm tới lúc cháu lên ông nội ....mà cái phong thái của cháu bây giờ đã khối người gọi bằng cụ roài :))