[Funland] Bệnh Đột Quỵ đang trẻ hóa

sakai_yo

Xe lăn
Người quen của em - nữ nhé - chả rượu bia gì cũng bị, từ năm 37 tuổi.

Rivers

Xe container
Người quen của em - nữ nhé - chả rượu bia gì cũng bị, từ năm 37 tuổi.
Ăn thừa calo, ít vận động là đủ tiêu chuẩn dính rồi mợ, rượu bia nó cũng chỉ là một tác nhân trong đấy thôi.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Chia sẻ với cụ:
- Em bỏ thuốc được 7 năm rồi sau khi hút 25 năm (ngày 1 bao VINA)
- Ăn nhiều rau, giảm mỡ, bỏ da, uống nước đều, hạn chế bia rượu
- Tập thể dục cố gắng tuần 5 buổi (thực tế chỉ được trung bình 3b/tuần)
Từ ngày ăn uống tiết chế, lại đỡ hẳn bệnh dạ dày, đường ruột, trong khi đó trước đây uống bao nhiêu thuốc không khỏi, sướng quá!
Bệnh dạ dày nhất là loét dạ dày ngoài do ăn uống nhậu nhẹt ,thì 1 lí do rất quan trọng ít ai để ý là stress

Matdung

Xe hơi
Bệnh dạ dày nhất là loét dạ dày ngoài do ăn uống nhậu nhẹt ,thì 1 lí do rất quan trọng ít ai để ý là stress
Vâng, chắc vậy. Có thể do cả thuốc lá cụ nhể!
Ăn xong mà làm điếu Vina và nghĩ mưu thì không loét hơi phí.

vandinh

Xe container
Sau tuổi 35 thì mỗi năm các cụ nên đi sàng lọc ung thư 1 lần , kiểm tra các vđ về tim mạch 1 lần , các xn về mỡ máu , tiểu đường , chức năng gan , thận . Nhà lúc nào cũng sẵn máy đo huyết áp . Mỗi khi đau đầu , nóng mặt thì việc đầu tiên là nên đo huyết áp chứ đừng nghĩ bị cảm lạnh hay ai đó nhắc mình ạ
Chế độ ăn và giảm vận động làm tăng các nguy cơ đột quỵ lên khá nhiều .
Em năm nay 50t. Gấu em nó cứ cầm cái cần số thấy nó cứng là gấu em kết luận là sức khỏe tốt. Cụ Đốc cho hỏi gấu em nó khám thế có được k?

KeanuR

Xe tăng
Gút vs đột quỵ đang trẻ hóa
Bạn e 36 tuổi mà vừa Gút vừa huyết áp cao
Em thì ngày ngày bơi lội, mong sao đủ sức khỏe chăm lo cho gia đình

phohien035

Xe buýt
Theo em bây giờ có rất nhiều nguyên nhân mà các cụ trẻ, khỏe hay chủ quan nhất là sau khi nhậu nhẹt nhiều, liên tục. Do vậy nên đi khám định kỳ để nắm bắt sức khỏe của mình.
Em thi thoảng có đi uống rượu trong nhóm, nhiều khi uống xong vẫn tỉnh táo đi xe máy hay taxi về bình thường. Nhưng sau giấc ngủ , sáng sau hầu như không nhớ được một số thời điểm như: về đường nào, về nhà lúc nào ... Chỉ có một số mốc là vẫn nhớ nhưng cơ bản ko đầy đủ kể từ khi ra về, dù hôm sau dậy ko đau đầu, ko bị nôn. Do vậy nên em tự hạn chế các cuộc uống nhiều, không ở gần nhà, ko tắm đêm sau khi đi nhậu về.

vankhuonthep

Xe tăng
Ông bạn em U42 cách đây mấy năm. 1 mình xem bóng đá phòng khách, 23h vợ ra thấy chết trên ghế lúc nào ko ai biết. Tiền sử tim.

vandinh

Xe container
Theo em bây giờ có rất nhiều nguyên nhân mà các cụ trẻ, khỏe hay chủ quan nhất là sau khi nhậu nhẹt nhiều, liên tục. Do vậy nên đi khám định kỳ để nắm bắt sức khỏe của mình.
Em thi thoảng có đi uống rượu trong nhóm, nhiều khi uống xong vẫn tỉnh táo đi xe máy hay taxi về bình thường. Nhưng sau giấc ngủ , sáng sau hầu như không nhớ được một số thời điểm như: về đường nào, về nhà lúc nào ... Chỉ có một số mốc là vẫn nhớ nhưng cơ bản ko đầy đủ kể từ khi ra về, dù hôm sau dậy ko đau đầu, ko bị nôn. Do vậy nên em tự hạn chế các cuộc uống nhiều, không ở gần nhà, ko tắm đêm sau khi đi nhậu về.
Cái vụ tắm đếm đúng là nguy hiểm. Nhưng các bố nhà mình nhậu xong còn đi xông hơi, mát sa nữa. Có ông còn nhảy cả vào bồn lạnh 5 độ sau đó lại nhảy sang bồn nóng. Các ông ấy bảo như thế nó giải rượu. Đột quỵ có ngày.

cuhaifus

Xe container
Ko thấy các bài viết về đột quỵ sau tiêm mà toàn thấy hậu covid. Chả thấy hậu vx gì cả.
Chính đó cũng là ý em đấy, hậu VX mới là kinh khủng tuy nhiên phải mất thời gian dài và thống kê mang tính chất khoa học mới kết luận được

phohien035

Xe buýt
Cái vụ tắm đếm đúng là nguy hiểm. Nhưng các bố nhà mình nhậu xong còn đi xông hơi, mát sa nữa. Có ông còn nhảy cả vào bồn lạnh 5 độ sau đó lại nhảy sang bồn nóng. Các ông ấy bảo như thế nó giải rượu. Đột quỵ có ngày.
Ngay cả tắm trong nhà mình, trong buồng kính. Nếu các cụ tắm nước nóng xong mà mở cửa kính ra sẽ thấy gió lùa vào rất mạnh (do hơi nóng bốc lên còn KK lạnh từ ngoài lùa vào dù trong nhà tắm đóng kín). Em phải mở hé ra 1 lúc rồi mới bước ra

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em năm nay 50t. Gấu em nó cứ cầm cái cần số thấy nó cứng là gấu em kết luận là sức khỏe tốt. Cụ Đốc cho hỏi gấu em nó khám thế có được k?
E nghĩ là mình nên làm sao để nó tốt hơn cụ ạ .Chỉ cần nghĩ thôi là cần số phải nhảy rồi chứ ko cần cầm đâu cụ .

phohien035

Xe buýt
Theo em thì biểu hiện của việc 'đột tử" ở người trẻ chắc chắn có một thời điểm nào đó nhưng do tuổi trẻ, khỏe nên nó chỉ thoáng qua do vậy các cụ hơi chủ quan và khi bị thường về đêm, hay ko có người thân bên cạnh nên không ứng phó kịp thời

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ bơi đc thì quá tuyệt đấy , trong các môn e thấy bơi là tốt nhất . Hè này e dự định sẽ đi bơi mà tháng này bận cv quá

Ca phê thôi

Xe tăng
Ăn thừa calo, ít vận động là đủ tiêu chuẩn dính rồi mợ, rượu bia nó cũng chỉ là một tác nhân trong đấy thôi.
Phòng mình có bạn nữ 35t, thừa cân (84kg), chẳng vận động gì ... thế nhưng cũng chẳng bị sao, các chỉ số xét nghiệm về máu, huyết áp... lại ngon

phohien035

Xe buýt
Tất cả đều từ cái miệng mà ra cả. Gout bị là do bệnh chuyển hóa nên béo gầy đều bị cả. Từ đó dẫn đến thận, mỡ máu sẽ có vấn đề. Và như thế HA cao rất dễ. Chỉ 1-2 năm thôi em độp xe, có dùng đồng hồ garmin theo dõi thấy có sự thay đổi rõ rệt. Trước ngày nào đạp em cũng leo cầu Nhật Tân sang bên kia rồi đi gần T2 quay lại. Nhịp tim khi đạp nhanh có khi lên 160-170. Nay kể cả leo cầu nhưng nhịp tim chỉ đến kịch 150. Không phải khỏe quá mà tốc độ, guồng chân ko được như trước nữa. Có hôm đạp 30-40Km mà vùng nhịp tim chỉ ở vùng 2, và em thấy hợp lý.

phohien035

Xe buýt
Phòng mình có bạn nữ 35t, thừa cân (84kg), chẳng vận động gì ... thế nhưng cũng chẳng bị sao, các chỉ số xét nghiệm về máu, huyết áp... lại ngon
Khó có thể đánh giá được. Cụ ông nhà em U90, chủ yếu xương khớp đi lại khó khăn nhưng chẳng có chỉ số nào vượt ngưỡng cả. Chính vì trẻ, chỉ số đều đẹp trong khi ít vận động nên sinh chủ quan

quy la tien

Xe điện
Các cụ ở HN e thấy có vẻ hay ngồi quán bia sau giờ làm hơn dân tỉnh bọn em
Tắc đường nên ngồi tý ( dễ lên Sửu...) cho bớt người rồi mí về nhà, phải chăng đây cũng là 1 lý do??