[Funland] Bệnh Đột Quỵ đang trẻ hóa

Dr Thanh Bùi

Xe container
Gặp cụ bên này :)
Cụ cho em hỏi, sàng lọc ung thư với trình độ hiện nay, độ tin cậy có cao không? Nên làm những xét nghiệm nào?
Có lần em đi khám định kỳ và em hỏi một giáo sư bên Bạch Mai, bác ấy nói đại ý là độ tin cậy không cao lắm; đại loại theo y em hiểu là làm xét nghiệm A nếu kết quả là B thì làm xét nghiệm C, kiểu thế. Đi khám định kỳ mà chạy theo chuỗi logic đấy hơi mất thời gian.
Tùy loại ung thư, tùy marker ,tùy các xn mà có độ tin cậy khác nhau cụ ạ . Ví dụ phổ biến nhất là K vú ở phụ nữ , chụp nhũ hoa tuyến vú có thể phát hiện từ khi khối u mới to bằng đầu tăm thậm chí là còn có thể phát hiện ở mức bé hơn .
Trước đây ông anh vợ e nằm BV K hơn 1 tháng , các bs ở đó nhìn phim cắt lớp khẳng định K phổi nhưng e thấy các marker ung thư phổi đều thấp . Sau 2 lần chọc sinh thiết thì hóa ra là lao phổi .
P/s các Xn Marker ung thư nếu có bất thường thì có thể đi kiểm tra sâu hơn và theo dõi thường xuyên hơn cũng sẽ giúp phát hiện ung thư sớm . E ko phải chuyên ngành ung thư nên ko nghiên cứu sâu vđ này .

Chỉnh sửa cuối:

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Hệ thống tuần hoàn là một hệ thống ống khổng lồ về chiều dài và một cái máy bơm làm việc với một lưu chất đặc biệt có độ nhớt cao, có thành phần phức tạp gồm nhũ tương chất béo. Hệ thống này lâu ngày có chỗ sẽ bị mảng bám gây hẹp ống. Để làm sạch thì ngoài việc cơ thể dọn bằng sinh hóa thì một cách nữa là tăng áp oánh bay đi khỏi thành ống để có thể dễ dàng đưa đi xử lý bằng cơ quan chuyển hóa là cách bắt bơm hoạt động mạnh nhờ thể thao. Thế nên hàng ngày tập thể dục sao cho tim đập thình thịch, thở hồng hộc trong khoảng 45p -1h là đẹp.

Hiendai

Xe tăng
Hệ thống tuần hoàn là một hệ thống ống khổng lồ về chiều dài và một cái máy bơm làm việc với một lưu chất đặc biệt có độ nhớt cao, có thành phần phức tạp gồm nhũ tương chất béo. Hệ thống này lâu ngày có chỗ sẽ bị mảng bám gây hẹp ống. Để làm sạch thì ngoài việc cơ thể dọn bằng sinh hóa thì một cách nữa là tăng áp oánh bay đi khỏi thành ống để có thể dễ dàng đưa đi xử lý bằng cơ quan chuyển hóa là cách bắt bơm hoạt động mạnh nhờ thể thao. Thế nên hàng ngày tập thể dục sao cho tim đập thình thịch, thở hồng hộc trong khoảng 45p -1h là đẹp.
Chiều ra làm vài quại thì nhịp tim cũng thế được mà cụ 😂😂😂

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Chiều ra làm vài quại thì nhịp tim cũng thế được mà cụ 😂😂😂
Thế nên rượu vang tốt cho tuần hoàn cũng đúng đó lão, ng ta ko nói rượu chung vì sợ cổ vũ rượu bia. Nhưng tập thể thao tốt hơn bia rượu vì ko tác dụng phụ.

Thế nên rượu vang tốt cho tuần hoàn cũng đúng đó lão, ng ta ko nói rượu chung vì sợ cổ vũ rượu bia. Nhưng tập thể thao tốt hơn bia rượu vì ko tác dụng phụ.
Đọc đến đây em mới đỡ sợ. Chiều nào em cũng làm 100ml rượu vang.

căngthẳng

Xe tăng
Em họ Tôi cũng ra đi vào lúc 39, bỏ lại vợ và 2 con. Vận động cũng nhiều, nhưng rượu bia thì vô địch.
Tai biến rồi biến chứng đủ thứ. Sau 4 tuần là đi luôn. Cái văn hóa bia rượu của chúng ta nó đang giết dần cơ thể. Làm thoái hóa giống nòi, gây hậu quả cho XH rất nghiêm trọng. Ước gì thuế bia rượu và thuốc là tăng ít nhất 5 lần thì mấy ra mới đỡ đc.
Nói về đột quỵ. Có người mổ não xong tình trạng rất nặng. Nhưng BS họ tiêm 1 liều biệt dược rất đắt tiền. Chỉ quá 1 đêm thấy người ta biến chuyển rõ rất.
qua các quán vẫn nghe hào hùng lắm, zô 123,,,, uống, có cả chị em nữa, ăn nhậu ác, nhìn chảo mỡ quán rán các loại thì hãi hùng, đen kịt dùng đi dùng lại bn lần ko ai rõ

Alochaoanh

Xe tải
E cũng hàng xóm của ku em này! Đau xót quá, nhà có mỗi cậu con trai!
2 đứa nhóc nhà ông bạn còn bé quá ạ.Nghĩ 2 cháu mà thương xót quá .Đúng là cs ko biết ntn ạ.Nay còn nhìn thấy nhau vui cười , ngày mai thì đã âm dương cách biệt

Rx365

Xe buýt
3 xã liền nhau ở chỗ em, đoạn đường thẳng theo trục liên xã có 2km mà có tới hơn chục quán bia, ăn nhậu. Đi qua hôm nào cũng thấy đông, lứa tuổi từ 25-40 là chủ yếu.
Còn khu vui chơi, thể dục thể thao chả có mấy, đường xá thì bụi bặm. Đi thể dục buổi chiều chủ yếu là chị em phụ nữ, thanh niên dưới 25 và đàn ông trên 40 là nhiều, thanh niên thì ít.
Em hôm nào không phải làm vẫn cố gắng đi thể dục buổi chiều tối hoặc sáng sớm

hacvuphong

Xe tăng
bệnh này khó giải thích lắm khám thường xuyên cũng không thoát được.
Khó giải thích thật cụ. Nhà thằng bạn có điều kiện, bố nó năm hai lần khám tổng quát tại Hà Nội từ 10 năm nay, 65 tuổi mà như 50t k rượu chè, thuốc lá. Chỉ số cực tốt về mọi mặt theo chuẩn hơn hẳn bọn em như em biết là mỡ máu chỉ 1,62. Vậy mà sau tết khám về khoe đc nửa tháng đi tập thể dục về rồi gục và đi luôn. Các bác sỹ khi cầm các giấy tờ khám của chục năm đó k hiểu vì sao luôn. Xà đơn cụ còn kéo đc đc 18 cái nhé

Alochaoanh

Xe tải
Khó giải thích thật cụ. Nhà thằng bạn có điều kiện, bố nó năm hai lần khám tổng quát tại Hà Nội từ 10 năm nay, 65 tuổi mà như 50t k rượu chè, thuốc lá. Chỉ số cực tốt về mọi mặt theo chuẩn hơn hẳn bọn em như em biết là mỡ máu chỉ 1,62. Vậy mà sau tết khám về khoe đc nửa tháng đi tập thể dục về rồi gục và đi luôn. Các bác sỹ khi cầm các giấy tờ khám của chục năm đó k hiểu vì sao luôn. Xà đơn cụ còn kéo đc đc 18 cái nhé
Cái này đúng là khó giải thích đc cụ ạ.
Ông nội em ngày uống hết 1 cốc rượu To , hút gần 1 gói thuốc lào /1 ngày .Người thấp bé, hầu như ko thể dục thể thao. Ốm đúng 3 ngày rồi mất.Ông thọ 83 tuổi

Dungha

Xe điện
Nguyên nhân là gì cụ có rõ không?
Nó gồm nhiều nguyên nhân cụ ạ. Rượu, thức khuya, sử dụng điện thoại nhiều. Một lý do nữa em nói cụ đừng báo công an nhé. Đó là 1 phần do ảnh hưởng của covid( tiêm, hậu covid). Tháng 10 năm ngoái mẹ em bị đột quỵ vào Bạch Mai thấy tỉ lệ đột quỵ cả trẻ và già hơn hẳn mọi năm ( bác sỹ bảo thế) lúc đó nhiều người đã hoàn thành mũi 2 covid.

MaxCare

Xe hơi
Em họ Tôi cũng ra đi vào lúc 39, bỏ lại vợ và 2 con. Vận động cũng nhiều, nhưng rượu bia thì vô địch.
Tai biến rồi biến chứng đủ thứ. Sau 4 tuần là đi luôn. Cái văn hóa bia rượu của chúng ta nó đang giết dần cơ thể. Làm thoái hóa giống nòi, gây hậu quả cho XH rất nghiêm trọng. Ước gì thuế bia rượu và thuốc là tăng ít nhất 5 lần thì mấy ra mới đỡ đc.
Nói về đột quỵ. Có người mổ não xong tình trạng rất nặng. Nhưng BS họ tiêm 1 liều biệt dược rất đắt tiền. Chỉ quá 1 đêm thấy người ta biến chuyển rõ rất.
Tăng 5-6 lần em nghĩ vẫn quá ít, mà nói riêng là văn hóa nhậu của miền Bắc thôi nhé. Bạn em ở MN ra cũng ko chịu nổi.

Mấy ông bạn em nhiều lúc đi quanh hồ tâm sự: biết là uống rất có hại mà vẫn phải theo ... ko biết khi nào dừng được.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn. E ko tập nhiều lắm, thường 40ph chạy bộ thôi.

LeTai1979

Racing Boy
Mẹ em thuộc hệ khỏe so với người cùng trang lứa, khám tổng thể mọi chỉ số đều bt, hầu như ko ốm vặt thế mà đột quỵ nằm viện đc chục ngày, về nhà đc 3 hôm thì mất. :(

hoanguyen38

Xe tải
Tháng 8 năm ngoái có ông anh cty cũ em nằm xem bóng đá phòng khách. sáng ra vợ thấy đã đi từ hồi nào. hưởng thọ 41t. cao gầy, đá bóng hay, ít rượu chè, hút thuốc ngày vài điếu.

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Tháng 8 năm ngoái có ông anh cty cũ em nằm xem bóng đá phòng khách. sáng ra vợ thấy đã đi từ hồi nào. hưởng thọ 41t. cao gầy, đá bóng hay, ít rượu chè, hút thuốc ngày vài điếu.
Thế hệ 7x, 8x, 9x sẽ không thọ vì ở giai đoạn xh mới mở cửa, phát triển, vô cùng nhộm nhoạm về thực phẩm, môi trường.... Đám 0x về sau sẽ ổn hơn.

namson229

Xe điện
Nhiều cụ chủ quan , ko kiểm tra HA thường xuyên.
Em giống cụ mua 1 cái ,tháng đo vài lần kiểm tra xem tình trạng HA ntn
he he, làm nhà nước, rảnh ngày nào cũng đo cụ ạ...cũng u50 rồi; chứ xác định ngoài 60 tuổi là huyết áp cao hết

shannon wl

Xe điện
vân cụ bệnh này thích là nó tiễn đi thôi, vó nhiều người sức khỏe tốt vẫn chết bình thường. em ngày xứa có bạn dân gym chạy bộ tướng tá bao đẹp còn đi bất đắc kỳ tử.
các cụ bảo vận động thể dục chỉ là phần nào thôi,chứ tử thần gõ thì di.

shannon wl

Xe điện
Thế hệ 7x, 8x, 9x sẽ không thọ vì ở giai đoạn xh mới mở cửa, phát triển, vô cùng nhộm nhoạm về thực phẩm, môi trường.... Đám 0x về sau sẽ ổn hơn.
đúng là khó thoát cụ à, xóm e chết trẻ không thiếu luôn nghĩ cũng hãi quá.