[Funland] Bệnh Đột Quỵ đang trẻ hóa

MuathuHN252

Xe lăn
Cc mà cao huyết áp thì tập tt nhẹ nhàng chứ đừng ham chạy, nhất là tốc độ cao nhé.
Em thấy nếu đúng mà Cao HA thì uống thuốc có sao đâu. Các biến chứng của THA như suy tim, suy thận, mờ mắt...thậm chí đột quỵ nó diễn ra âm thầm lắm, mỗi ngày, mỗi năm các cơ quan đích tổn thương nhiều hơn 1 chút, đến lúc nó ko chịu được nữa bộc lộ triệu chứng ra bên ngoài thì việc điều trị sẽ khó khăn, tốn kém và giảm chất lượng sống hơn rất nhiều lần.
1 ng bình thường, HA tâm thu >=140, và hoặc HA tâm trương >=90 đã dc gọi là tăng HA. Nếu tự đo tại nhà thì mức này còn thấp hơn. Có những ng lên 150 160/100 có thể vẫn chưa có triệu chứng gì cả, nhưng nếu vô tình đo và phát hiện ra thì cũng nên dùng thuốc ạ. Đừng để đến khi cơ thể cố ko dc, fai biểu hiện ra triệu chứng bên ngoài

Opel Astra

Xe điện
Đi bộ thì đến tết công gô cũng không giảm được cụ ạ, đặc biệt là cái vòng 2 nó phải ngót đi mới ổn.
Trước em chạy bền mỗi lần 10-12km, nhưng sau em chỉ chạy 5-6km thôi. Ở 2km cuối chia ra chạy 100m tốc độ cao, chạy hết sức luôn xong đi bộ một đoạn rồi chạy nhẹ nhàng rồi lại 100m hết sức lại, giờ được tầm 4-5 lần như thế là thở cả bằng tai rồi. Nhưng hiệu quả đốt mỡ tốt lắm.
Món này khó vì sẽ rất mệt, có cậu khoe chạy half Marathon (21km) đi thi chạy hội này hội kia mà làm 3 phát như thế về cũng loạng choạng rồi đấy.
Tôi không chạy được nữa bác ạ.
Trước thể thao máu me quá (đá bóng rồi tennis), gần hỏng cả 2 gối rồi.
Nên giờ chỉ có thể đi bộ thôi.
Chạy trên máy thì có thể, tốc độ tối đa khoảng 8kmh - vốn cũng khá chậm, theo tốc độ thể hiện trên máy chạy.

nuidoi79

Xe đạp
Có điều chỉnh lại sinh hoạt cụ ạ, ví dụ giảm nhậu nhẹt (trước tuần 3-4 lần giờ còn 1 lần thôi), giảm ăn thịt đỏ (bò) và trứng lộn còn tuần 1 lần phở bò và 2 trứng thôi (trước chén tùy thích), giờ không ăn thêm sau bữa tối nữa. Bia rượu thì uống ít thôi, bữa cơm tối làm 1 lon bia hay 2 chén hạt mít rượu tự ngâm, hôm nào cầm vô lăng thì nghỉ (tuần cũng phải 2-3 tối lái xe không uống). Đi ngủ sớm hơn (tầm 23h đêm, trước 24h hay có khi 1h sáng mới ngủ).
Thế thôi, còn mọi thứ vẫn thế, thể thao thì em chơi từ nhỏ rồi và giờ vẫn duy trì, trung bình mỗi ngày khoảng 90 phút chơi môn gì đấy (chạy, tập xà đơn/kép, Tennis, bơi, hít đất). Và đợt này giảm được gần 3kg rồi.
Cụ như thế là HA cao quá, ở mức khá nguy hiểm rồi.
Cám ơn bác nhiều, hôm nay tôi đã đi khám bác sỹ và uống thuốc theo đơn rồi. Huyết áp đang cao quá nên phải uống thuốc ngay.

Khanhnho

Xe buýt
Cũng rất nhiều người nghi ngờ đột quỵ, sốt xuất huyết biến chứng nặng có liên quan đến tiêm vắc xin covid. Rất cần các nghiên cứu chuyên ngành về cái này.
Các cụ thân sinh nhà em (6x) năm nay bị khủng hoảng tinh thần vì đi dự đám ma quá nhiều, bạn bè cùng lứa chết đột ngột gấp mấy lần các năm trước. Sức khỏe của em thì nát hẳn từ cuối 2021. Cũng khó mà nghĩ chỉ đơn giản là trùng hợp cụ nhỉ. Tiên sư cái vax.

cháu lên 3

Xe container
36 thôi đã dính à cụ?
Bị nhồi máu tim hay xuất huyết não vậy cụ?

E đợt này hơi ẩu, lên cân thấy ko ổn lắm.
chỉ thấy bs ktra bảo đúng đột quỵ, còn theo em thấy thường xuất huyết ở trên não tỷ lệ tử vong cao nhất, còn xuất huyết các khu vực khác thì khả năng sống cao hơn

Phỗng new

Xe điện
Tôi không chạy được nữa bác ạ.
Trước thể thao máu me quá (đá bóng rồi tennis), gần hỏng cả 2 gối rồi.
Nên giờ chỉ có thể đi bộ thôi.
Chạy trên máy thì có thể, tốc độ tối đa khoảng 8kmh - vốn cũng khá chậm, theo tốc độ thể hiện trên máy chạy.
Tập Gym, bác ạ. Em cũng ko chạy đc do xưa bóng bánh nhiều mà giày tất ko tốt. Giờ tập Gym và đạp xe có kháng lực.

Tập Gym tăng cơ giảm mỡ, tăng BMR rất tốt. Cẩn thận thì vài tháng đầu thuê PT, tìm đc cháu PT nữ thì càng hay :D

nowhereland

Xe điện
Trước khi đi tập thể dục (lúc 17h30) thì em đo 140/90, còn đi tập 90 phút về thì chỉ số đo nó thế này.

Vẫn bị tình trạng duy nhất không ổn định và tăng vào lúc chiều tối, còn từ giờ đến lúc đi ngủ cũng chỉ thế kia hoặc cùng lắm lên 130/90.

Fat_TonySG

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thân sinh nhà em (6x) năm nay bị khủng hoảng tinh thần vì đi dự đám ma quá nhiều, bạn bè cùng lứa chết đột ngột gấp mấy lần các năm trước. Sức khỏe của em thì nát hẳn từ cuối 2021. Cũng khó mà nghĩ chỉ đơn giản là trùng hợp cụ nhỉ. Tiên sư cái vax.
Bớt cảm tính đi bác ơi.
Tranh cãi nhau ăn trứng có tăng cholesteron hay không? Cholesterol trong máu ở ngưỡng nào là nguy hiểm cần điều trị…. Mà còn đang tranh cãi nhau quyết liệt.
Các bác cứ cảm tính do vaccine… tring khi bao nhiêu nguy cơ do mình biết mà lại không kiểm soát được: hút thuốc, rượu bia, ăn đồ ngọt - kháng insuline - tiểu đường…. Dính vào 1-2 món ở trên là nguy cơ tăng vọt rồi.
Trong khi thế giới 7-8 tỷ người thì vài tỷ đồng chí tiêm, chứ có phải mình các bác tiêm đâu… bớt thuyết âm mưu đi.

nowhereland

Xe điện
Cc mà cao huyết áp thì tập tt nhẹ nhàng chứ đừng ham chạy, nhất là tốc độ cao nhé.
Em thấy nếu đúng mà Cao HA thì uống thuốc có sao đâu. Các biến chứng của THA như suy tim, suy thận, mờ mắt...thậm chí đột quỵ nó diễn ra âm thầm lắm, mỗi ngày, mỗi năm các cơ quan đích tổn thương nhiều hơn 1 chút, đến lúc nó ko chịu được nữa bộc lộ triệu chứng ra bên ngoài thì việc điều trị sẽ khó khăn, tốn kém và giảm chất lượng sống hơn rất nhiều lần.
1 ng bình thường, HA tâm thu >=140, và hoặc HA tâm trương >=90 đã dc gọi là tăng HA. Nếu tự đo tại nhà thì mức này còn thấp hơn. Có những ng lên 150 160/100 có thể vẫn chưa có triệu chứng gì cả, nhưng nếu vô tình đo và phát hiện ra thì cũng nên dùng thuốc ạ. Đừng để đến khi cơ thể cố ko dc, fai biểu hiện ra triệu chứng bên ngoài
Thứ nhất thể dục thể thao nó phải có sự tích lũy lâu dài, cơ thể thích nghi tốt rồi. Ví dụ em chơi bóng đá từ nhỏ và thường xuyên chơi thể thao, giờ chạy tốc độ cao em vẫn thấy bình thường. Nhưng nhiều cụ không tập tành bao giờ bây giờ có tuổi bệnh tật mới đi tập thì đúng là không nên ham hố.

Thứ 2 thuốc tây nó chỉ giúp ổn định HA hàng ngày và phải dùng lâu dài đến cuối đời, chứ không phải có khả năng điều trị thuyên giảm hay khỏi bệnh. Tác dụng phụ liên quan đến các cơ quan nội tạng khác, đặc biệt là thận khá nhiều. Ví dụ như em đi khám bác sĩ kê cho một đống, mỗi ngày uống thuốc HA 3 lần. Nếu dùng đúng theo chỉ định thì chẳng mấy chốc mà tèo hai quả thận. Chưa kể các loại thuốc chẹn beta uống vào thì chức năng đàn ông của nhiều cụ coi như tèo con mèo.

Vậy nên sau khi tham khảo em mới chưa vội dùng thuốc mà thay đổi thói quen sinh hoạt, tập thể dục đều hơn và đã có những tiến triển nhất định, nhưng cái này đòi hỏi quyết tâm khá cao và kiên trì bền bỉ đấy. Ngoài ra một số loại thuốc Nam, hoa lá.....cũng có tác dụng nhất định nhưng cũng phải rất kiên trì, lâu dài mới có kết quả. Cực chẳng đã hết cách mới phải dụng thuốc tây hàng ngày thôi.

STElectrics

Xe lăn
Chửi vaccine em e là hơi quá. Hồi đó giữa sống và chết + tìm hiểu chán chê nhà em chọn tiêm cho hai vợ chồng và chấp nhận rủi ro vì dù sao mình cũng quá nửa đời người rồi. Riêng thằng cu thì nhất khoát không cho tiêm.

beSuSu

Xe điện
Bệnh này chả phải do rệu nhiều đâu, ông bạn e cũng mới đc 49 ngày do đột quỵ, cũng thành viên OF đây. mới 36 tuổi mà rệu bia chả mấy khi uống
Mấy cụ bảo đột quỵ do lối sống, bia rượu nhiều chẳng qua là kiếm cái lý do để nghĩ mình an toàn vì ko thuộc nhóm đấy.

Nhưng ko phải đâu.

beSuSu

Xe điện
Chửi vaccine em e là hơi quá. Hồi đó giữa sống và chết + tìm hiểu chán chê nhà em chọn tiêm cho hai vợ chồng và chấp nhận rủi ro vì dù sao mình cũng quá nửa đời người rồi. Riêng thằng cu thì nhất khoát không cho tiêm.
Tiêm 2 mũi còn bảo chọn sống hay chết. Chứ tiêm mũi 3,4 thậm chí 5 thì là do tự nguyện đâm vào. Chả phải lựa chọn sinh tử.

raisomoon

Xe tăng
Bệnh này chả phải do rệu nhiều đâu, ông bạn e cũng mới đc 49 ngày do đột quỵ, cũng thành viên OF đây. mới 36 tuổi mà rệu bia chả mấy khi uống
Rượu bia chỉ là 1 trong nhiều nguyên nhân thôi. Hôm qua trên FB thấy có clip 1 bạn quay mẹ bạn í tầm 50tuổi đang hát ở đám cưới mà tự nhiên gục xuống chỉ trong vòng có mấy giây. Gần như ko có dấu hiệu cảnh báo cơ.
Phụ nữ, thanh niên, thiếu niên bị đột quị thì liên quan quái gì đến bia rượu. Giờ nhiều ông lỡ chích 3-4 mũi rồi thì cố mà tự an ủi do bia rượu chứ chắc gì dám nghĩ tới nguyên nhân khác

Opel Astra

Xe điện
Tập Gym, bác ạ. Em cũng ko chạy đc do xưa bóng bánh nhiều mà giày tất ko tốt. Giờ tập Gym và đạp xe có kháng lực.

Tập Gym tăng cơ giảm mỡ, tăng BMR rất tốt. Cẩn thận thì vài tháng đầu thuê PT, tìm đc cháu PT nữ thì càng hay :D
Cảm ơn bác nhắc nhở. :D :D

Tôi tập gym, rồi đi bộ, đủ trò rồi - và vẫn đang tập.

MuathuHN252

Xe lăn
Thứ nhất thể dục thể thao nó phải có sự tích lũy lâu dài, cơ thể thích nghi tốt rồi. Ví dụ em chơi bóng đá từ nhỏ và thường xuyên chơi thể thao, giờ chạy tốc độ cao em vẫn thấy bình thường. Nhưng nhiều cụ không tập tành bao giờ bây giờ có tuổi bệnh tật mới đi tập thì đúng là không nên ham hố.

Thứ 2 thuốc tây nó chỉ giúp ổn định HA hàng ngày và phải dùng lâu dài đến cuối đời, chứ không phải có khả năng điều trị thuyên giảm hay khỏi bệnh. Tác dụng phụ liên quan đến các cơ quan nội tạng khác, đặc biệt là thận khá nhiều. Ví dụ như em đi khám bác sĩ kê cho một đống, mỗi ngày uống thuốc HA 3 lần. Nếu dùng đúng theo chỉ định thì chẳng mấy chốc mà tèo hai quả thận. Chưa kể các loại thuốc chẹn beta uống vào thì chức năng đàn ông của nhiều cụ coi như tèo con mèo.

Vậy nên sau khi tham khảo em mới chưa vội dùng thuốc mà thay đổi thói quen sinh hoạt, tập thể dục đều hơn và đã có những tiến triển nhất định, nhưng cái này đòi hỏi quyết tâm khá cao và kiên trì bền bỉ đấy. Ngoài ra một số loại thuốc Nam, hoa lá.....cũng có tác dụng nhất định nhưng cũng phải rất kiên trì, lâu dài mới có kết quả. Cực chẳng đã hết cách mới phải dụng thuốc tây hàng ngày thôi.
Thuốc HA nào mà bs kê 1 ngày uống 3 lần vậy ạ? Đa số HA sẽ ưu tiên uống 1 ngày 1 lần thôi ạ. Việc giảm số viên thuốc và số lần dùng thuốc trong ngày sẽ giúp nâng cao tuân thủ dtri, từ đó tăng hiệu quả điều trị

nowhereland

Xe điện
Thuốc HA nào mà bs kê 1 ngày uống 3 lần vậy ạ? Đa số HA sẽ ưu tiên uống 1 ngày 1 lần thôi ạ. Việc giảm số viên thuốc và số lần dùng thuốc trong ngày sẽ giúp nâng cao tuân thủ dtri, từ đó tăng hiệu quả điều trị
3 lần còn ít ấy mợ, có cả 4 lần đây ạ. Khám xong em cầm về một đống, thế mới kinh.

fadco

Xe container
Em có yếu tố di truyền, nó cao vô phát cụ ạ. Nhưng cũng một phần do sinh hoạt và ăn nhậu nhiều như em nói ở trên. Nay điều chỉnh lại thì mọi thứ cũng ổn hơn chút, cố gắng đưa nó về mức có kiểm soát.
Cơ mà em có thằng bạn ăn nhậu từ xưa, cũng chơi thể thao cùng. Giờ nó vẫn nhậu ác, bụng nó to như cái trống. Vậy mà huyết áp và chỉ số uric vẫn tốt mới tài. Nên phần lớn em nghĩ là do cơ địa bẩm sinh thôi.
Bụng như cái trống thì mỡ gan mỡ máu chắc luôn