[Funland] Bệnh tâm lý - Lối đi nào cho bệnh nhân, người thân và gia đình bệnh nhân

Mưa!

Xe điện
Chào cccm!

Cùng với sự phát triển của xã hội, việc xung quanh mình, trong gia đình mình, thậm chí ngay bạn thân mình có thể trở thành bệnh nhân tâm lý như: rối loạn lo âu, rối loạn hành vi và cảm xúc, trầm cảm, tâm thần phân liệt, ám ảnh cưỡng chế…. không còn là chuyện xa lạ.

Bệnh thường diễn biến âm thầm nhưng hậu quả nó mang lại thật sự rất nghiêm trọng. Không phải ai cũng có thể nhận biết hay dễ dàng chấp nhận sự thật rằng mình hay người thân là một bệnh nhân tâm lý để chủ động thăm khám, điều trị. Ngay kể cả khi đã chấp nhận việc điều trị thì liệu pháp duy nhất ở các bệnh viện ở ta đều là dùng thuốc tây, mà thuốc điều trị tâm lý thường có vô cùng nhiều tác dụng phụ và thường lệ thuộc vào thuốc 1 thời gian dài.

Trong cuộc sống hàng ngày, xung quanh em rất nhiều bệnh nhân tâm lý, em vẫn đau đáu một câu hỏi: làm cách nào, có cách điều trị nào giúp bệnh nhân tâm lý sớm khỏi bệnh mà ít ảnh hưởng tới thể chất như cách dùng thuốc tây không?

Cccm nào đã từng có người thân điều trị tâm lý xin chia sẻ cả mảng tối và những tích cực để em có thể có hướng đi đúng đồng hành cùng những bệnh nhân tâm lý xung quanh em ạ

Cảm ơn cccm!

Taihoatu

Xe lăn
Em cũng bị bệnh tâm lý, cứ nhìn thấy gái đẹp là lại đứng ngây ra
Hay lúc nào hết tiền thì nó buồn bực.

Khổ vậy

hưvô

Xe lăn
Em cũng bị bệnh tâm lý mãn tính, cứ khi nào hết tiền thì người lại bứt rứt khó chịu, tâm lý hoang mang, cảm thấy tự ti, mặc cảm với xung quanh. Đặc biệt những lúc ấy mà gặp các em trẻ đẹp thì tâm trạng run run, toát mồ hôi nhiều, cơ thể cảm thấy yếu đuối, ko cất được nên lời chỉ biết đứng yên nhìn mà thôi. Khổ thật #-o8-}

demax

Xe tăng
Đồng cảm với bạn. Xã hội hiện đại nhiều áp lực rất cần những người đồng hành với bệnh nhân như chủ thớt.

Mưa!

Xe điện
Em cũng bị bệnh tâm lý, cứ nhìn thấy gái đẹp là lại đứng ngây ra
Hay lúc nào hết tiền thì nó buồn bực.

Khổ vậy

Em cũng bị bệnh tâm lý mãn tính, cứ khi nào hết tiền thì người lại bứt rứt khó chịu, tâm lý hoang mang, cảm thấy tự ti, mặc cảm với xung quanh. Đặc biệt những lúc ấy mà gặp các em trẻ đẹp thì tâm trạng run run, toát mồ hôi nhiều, cơ thể cảm thấy yếu đuối, ko cất được nên lời chỉ biết đứng yên nhìn mà thôi. Khổ thật #-o8-}
Nỗi lo về kinh tế và cảm giác bất lực trong tình yêu thực tế là 2 trong số rất nhiều nguyên nhân dẫn đến bệnh tâm lý :P

Các cụ cản thận nhớ :D

Mưa!

Xe điện
Đồng cảm với bạn. Xã hội hiện đại nhiều áp lực rất cần những người đồng hành với bệnh nhân như chủ thớt.
Cảm ơn cụ!
Thực tế khi nhận biết những người xung quanh có dấu hiệu bệnh, em luôn khuyên mọi người khám và điều trị, nhưng nhược điểm khi điều trị em cũng nói ở trên.
Còn khi người thân bị như vậy thì buộc phải chấp nhận và tìm cách đồng hành cụ ạ!

Taihoatu

Xe lăn
Nỗi lo về kinh tế và cảm giác bất lực trong tình yêu thực tế là 2 trong số rất nhiều nguyên nhân dẫn đến bệnh tâm lý :P

Các cụ cản thận nhớ :D
Do dòng đời đưa đẩy thôi, có cẩn thận cũng vẫn mắc phải thoai

Tungmbi

Xe tải
Chào cccm!

Cùng với sự phát triển của xã hội, việc xung quanh mình, trong gia đình mình, thậm chí ngay bạn thân mình có thể trở thành bệnh nhân tâm lý như: rối loạn lo âu, rối loạn hành vi và cảm xúc, trầm cảm, tâm thần phân liệt, ám ảnh cưỡng chế…. không còn là chuyện xa lạ.

Bệnh thường diễn biến âm thầm nhưng hậu quả nó mang lại thật sự rất nghiêm trọng. Không phải ai cũng có thể nhận biết hay dễ dàng chấp nhận sự thật rằng mình hay người thân là một bệnh nhân tâm lý để chủ động thăm khám, điều trị. Ngay kể cả khi đã chấp nhận việc điều trị thì liệu pháp duy nhất ở các bệnh viện ở ta đều là dùng thuốc tây, mà thuốc điều trị tâm lý thường có vô cùng nhiều tác dụng phụ và thường lệ thuộc vào thuốc 1 thời gian dài.

Trong cuộc sống hàng ngày, xung quanh em rất nhiều bệnh nhân tâm lý, em vẫn đau đáu một câu hỏi: làm cách nào, có cách điều trị nào giúp bệnh nhân tâm lý sớm khỏi bệnh mà ít ảnh hưởng tới thể chất như cách dùng thuốc tây không?

Cccm nào đã từng có người thân điều trị tâm lý xin chia sẻ cả mảng tối và những tích cực để em có thể có hướng đi đúng đồng hành cùng những bệnh nhân tâm lý xung quanh em ạ

Cảm ơn cccm!

Mình đã từng ở Nhật học tập. Cũng bị stress nặng. Thường xuyên bị đau ở gáy. Nhưng sau đó mình học theo Phật, tập thiền và niệm Phật để tập trung tư tưởng, không để bị loạn tưởng (loạn tưởng tượng là nguyên nhân dẫn đến bị các bệnh về tâm lý như bạn nói). Đến giờ mình luôn ý thức được niềm vui cuộc sống hàng ngày, ở hiện tại ngay lúc này, cho dù cuộc sống luôn biến động khó lường.

Xakhơi.

Xe hơi
Đúng là lo lắng quá về vấn đề gì đó là sinh bệnh thật, rối loạn lo âu là tim đập gấp gáp, hơi thở kiểu nó nông và hụt nữa.
Em vẫn phải khắc phục là đi uống cốc cafe và nói chuyện về một vấn đề gì đó cho thoải mái.

Mưa!

Xe điện
Mình đã từng ở Nhật học tập. Cũng bị stress nặng. Thường xuyên bị đau ở gáy. Nhưng sau đó mình học theo Phật, tập thiền và niệm Phật để tập trung tư tưởng, không để bị loạn tưởng (loạn tưởng tượng là nguyên nhân dẫn đến bị các bệnh về tâm lý như bạn nói). Đến giờ mình luôn ý thức được niềm vui cuộc sống hàng ngày, ở hiện tại ngay lúc này, cho dù cuộc sống luôn biến động khó lường.
Cụ có thể chia sẻ chi tiết hơn về nguyên nhân dẫn đến stress và con đường cụ học theo Phật được không ạ? Những chia sẻ chi tiết của cụ sẽ rất hữu ích đối với em.
Ban đầu em lập thớt này ở ngoài quán cà phê mục đích là để nghe được thật nhiều những chia sẻ những câu chuyện từ người thật việc thật như vậy. Nhưng cụ Min Mod nào đó ngang qua lại chuyển vào khu vực bệnh xá vắng vẻ này. Hi vọng ngoài những chia sẻ của người bệnh, người thân của người bệnh, sẽ có cơ duyên gặp được 1 vài chuyên gia tâm lý có chuyên môn nữa.

Mưa!

Xe điện
Đúng là lo lắng quá về vấn đề gì đó là sinh bệnh thật, rối loạn lo âu là tim đập gấp gáp, hơi thở kiểu nó nông và hụt nữa.
Em vẫn phải khắc phục là đi uống cốc cafe và nói chuyện về một vấn đề gì đó cho thoải mái.
Ai cũng có những lúc thoáng qua như vậy, nhưng khi đã phát triển thành bệnh thì vấn đề lại khác ạ

Tungmbi

Xe tải
Cụ có thể chia sẻ chi tiết hơn về nguyên nhân dẫn đến stress và con đường cụ học theo Phật được không ạ? Những chia sẻ chi tiết của cụ sẽ rất hữu ích đối với em.
Ban đầu em lập thớt này ở ngoài quán cà phê mục đích là để nghe được thật nhiều những chia sẻ những câu chuyện từ người thật việc thật như vậy. Nhưng cụ Min Mod nào đó ngang qua lại chuyển vào khu vực bệnh xá vắng vẻ này. Hi vọng ngoài những chia sẻ của người bệnh, người thân của người bệnh, sẽ có cơ duyên gặp được 1 vài chuyên gia tâm lý có chuyên môn nữa.
Mình gửi trước hai bài mình đã viết. Nếu bạn có thắc mắc gì, thì mình sẽ nói chi tiết sau nhé:
HIỂU BIẾT, TIN TƯỞNG, MỈM CƯỜI LÀ VƯỢT QUA TẤT CẢ..

Sự rung chuyển của thế giới
Có ở mọi vật xung quanh
Như con lắc dao động suốt ngày đêm
Tạo thành muôn ngàn loài hiện hữu

Như mặt biển khi ồn ào, rồi lặng lẽ
Vẫn âm thầm chậm chảy ở dưới lòng
Đại dương kia bờ rộng và mênh mông
Đều hình thành từ rung động vi tế

Đời thực mà như mộng là vì thế
Bởi tưởng tượng phong phú của con người
Khác gì hàng ngày nhìn vào tấm gương soi
Mà ngỡ bóng hình là chân thực

Nên gạn bỏ đục và khơi trong
Là tự làm cho mình bớt dao động
Sự thanh thản khi đó sẽ xuất hiện
Và bình yên sẽ có ở trong lòng

Ngôn từ nói nhiều cũng chỉ là hư không
‎Càng đơn giản lại càng trong sáng
Hạnh phúc sẽ ở ngay trước mắt‎
Vẻ đẹp luôn sẵn có ở trong lòng ‎

Thả lỏng cơ thể mình với xung quanh
Và tin tưởng vào một điều duy nhất
Rằng mọi thứ dù đục dù trong
Dù âm thanh hay, sắc hình xấu xí

Thì đều sinh ra bởi một mẹ duy nhất
Là Phật tính khắp đầy bao la
Dù một ngọn cỏ hay là một nhành hoa
Đều đáng cần được trân quý‎

Nếu còn nghi ngờ hoặc không tin vào đó
Thì sẽ không có sự thanh thản trong lòng
Suốt đời chạy theo bóng trong gương
Và trong lòng chỉ nghĩ đến niềm vui ngắn hạn

Sự nghi ngờ, tham lam hay khởi sinh điều ác
Sẽ che mờ niềm hạnh phúc trong tâm
Gây dao động mang đến phiền lòng
Và ngăn mình hướng tới sự viên mãn‎

Sự tin tưởng là điều duy nhất
Hướng về phật tính khắp ở xung quanh
Hướng về hơi thở có ở trong mình
Là phương tiện để xua đi những chướng ngại

Mình là phật, người người cũng là phật
Sống để yêu thương, quý trọng lẫn nhau
Đời dù khổ có phật pháp nhiệm màu
Hiểu biết,tin tưởng, mỉm cười là vượt qua tất cả..

TungPT viết ngày 20/8/2017

Tungmbi

Xe tải
Ai cũng có những lúc thoáng qua như vậy, nhưng khi đã phát triển thành bệnh thì vấn đề lại khác ạ
TIẾNG CHIM HÓT TRONG BỤI MẬN GAI

Hai hôm nay trên mạng nhiều người nói về việc thiền sư TNH viên tịch. Ông ấy đã ra đi. Vâng. Đích thị là Ngài đã ra đi, nhưng Ngài đi về đâu…

Tôi chưa bao giờ gặp Ngài ấy, nhưng về khía cạnh Phật giáo, tôi biết đó là một người đã giác ngộ hoàn toàn.

Người giác ngộ hoàn toàn luôn nhìn thấy sự đầy đủ của thế gian, do nhìn thấy được nguồn gốc của sự hiện hữu. Khi nhìn ra được bản chất ấy, người đó không còn tự hỏi như William Shakespeare: To be or not to be (Tồn tại hay không tồn tại), vì câu hỏi đó đối với người đã giác ngộ hoàn toàn là không hề có ý nghĩa. Người đã giác ngộ sẽ không bị rơi vào cực đoan của các thái cực, do nhìn thấy bản chất của sinh khởi (là dao động), nhìn thấy sức mạnh vượt lên trên của thái cực, sự dao động là Sự Tĩnh lặng, từ đó hiểu rằng trong Tĩnh lặng đã bao gồm sự đầy đủ và trọn vẹn, vẹn toàn. Người đó sẽ không ở trong trạng thái vướng mắc và phải tự hỏi là thế giới này là vô biên hay hữu biên, không còn phải đi tìm thêm chân lý. Chân lý đã nằm ngay trong mỗi con người, mỗi chúng ta. Vì thế mới nói TS TNH khởi xướng khái niệm mới là Phật giáo dấn thân. Nói câu chữ là thế, bản chất chính là sự cống hiến cho cuộc đời. Cho dù cuộc sống cái gì cũng có hai mặt, có thể làm cho chúng ta đớn đau, cho dù có làm ta đôi khi thất vọng, nhưng khi đã biết ở trong Sự Tĩnh lặng là chứa chan tình yêu thương, sự bao dung lớn lao của Tâm và của cuộc đời, vì vậy chúng ta vẫn hãy như những chú chim cất cao tiếng hát như Tiếng chim hót trong bụi mận gai vậy.

Bởi vì những đồng cảm trên, tuy rằng tôi chưa từng gặp Ngài ấy, nhưng chúc Ngài trên con đường ấy sẽ lại xuất hiện như đám mây trắng đã một hoặc nhiều lần hạ xuống đời khai sáng cho mọi người…ADĐP….

TùngPT viết ngày 23/01/2022.

phohien035

Xe buýt
Bệnh tâm lý do áp lực công việc, do stress có thể xác định được nguyên nhân và từ đó có cách chữa. Còn bệnh tâm lý của người già kiểu: lúc nào cũng nghĩ mình có bệnh, cơ thể yếu đuối ... dù thực tế vẫn ăn ngon ngủ yên mới kho chữa các cụ ạ. Bà cụ nhà em kiểu đấy, luôn là trung tâm của vũ trụ, ốm là phải báo cho em út để đến hỏi thăm trong khi vẫn bình thường. Có lần cụ ốm nên mua cái xe đẩy đi lại cho đỡ ngã. Nhưng rồi cụ hay dùng liên tục, có khi người đi trước, kéo xe đi theo (ko hiểu để làm gì). Có lúc quên đang dùng xe, đứng dậy cứ thế bước phăm phăm đi vào giường làm con cháu ko dám cười to

Mưa!

Xe điện
Mình gửi trước hai bài mình đã viết. Nếu bạn có thắc mắc gì, thì mình sẽ nói chi tiết sau nhé:
HIỂU BIẾT, TIN TƯỞNG, MỈM CƯỜI LÀ VƯỢT QUA TẤT CẢ..

Sự rung chuyển của thế giới
Có ở mọi vật xung quanh
Như con lắc dao động suốt ngày đêm
Tạo thành muôn ngàn loài hiện hữu

Như mặt biển khi ồn ào, rồi lặng lẽ
Vẫn âm thầm chậm chảy ở dưới lòng
Đại dương kia bờ rộng và mênh mông
Đều hình thành từ rung động vi tế

Đời thực mà như mộng là vì thế
Bởi tưởng tượng phong phú của con người
Khác gì hàng ngày nhìn vào tấm gương soi
Mà ngỡ bóng hình là chân thực

Nên gạn bỏ đục và khơi trong
Là tự làm cho mình bớt dao động
Sự thanh thản khi đó sẽ xuất hiện
Và bình yên sẽ có ở trong lòng

Ngôn từ nói nhiều cũng chỉ là hư không
‎Càng đơn giản lại càng trong sáng
Hạnh phúc sẽ ở ngay trước mắt‎
Vẻ đẹp luôn sẵn có ở trong lòng ‎

Thả lỏng cơ thể mình với xung quanh
Và tin tưởng vào một điều duy nhất
Rằng mọi thứ dù đục dù trong
Dù âm thanh hay, sắc hình xấu xí

Thì đều sinh ra bởi một mẹ duy nhất
Là Phật tính khắp đầy bao la
Dù một ngọn cỏ hay là một nhành hoa
Đều đáng cần được trân quý‎

Nếu còn nghi ngờ hoặc không tin vào đó
Thì sẽ không có sự thanh thản trong lòng
Suốt đời chạy theo bóng trong gương
Và trong lòng chỉ nghĩ đến niềm vui ngắn hạn

Sự nghi ngờ, tham lam hay khởi sinh điều ác
Sẽ che mờ niềm hạnh phúc trong tâm
Gây dao động mang đến phiền lòng
Và ngăn mình hướng tới sự viên mãn‎

Sự tin tưởng là điều duy nhất
Hướng về phật tính khắp ở xung quanh
Hướng về hơi thở có ở trong mình
Là phương tiện để xua đi những chướng ngại

Mình là phật, người người cũng là phật
Sống để yêu thương, quý trọng lẫn nhau
Đời dù khổ có phật pháp nhiệm màu
Hiểu biết,tin tưởng, mỉm cười là vượt qua tất cả..

TungPT viết ngày 20/8/2017
Cụ đã rất tâm huyết khi viết những dòng này, nhưng để cảm nhận được nó chắc cần 1 chặng đường rất dài đối với 1 người bình thường. Với người bệnh, để tự bắt đầu, dường như là bất khả thi.

Mưa!

Xe điện
Bệnh tâm lý do áp lực công việc, do stress có thể xác định được nguyên nhân và từ đó có cách chữa. Còn bệnh tâm lý của người già kiểu: lúc nào cũng nghĩ mình có bệnh, cơ thể yếu đuối ... dù thực tế vẫn ăn ngon ngủ yên mới kho chữa các cụ ạ. Bà cụ nhà em kiểu đấy, luôn là trung tâm của vũ trụ, ốm là phải báo cho em út để đến hỏi thăm trong khi vẫn bình thường. Có lần cụ ốm nên mua cái xe đẩy đi lại cho đỡ ngã. Nhưng rồi cụ hay dùng liên tục, có khi người đi trước, kéo xe đi theo (ko hiểu để làm gì). Có lúc quên đang dùng xe, đứng dậy cứ thế bước phăm phăm đi vào giường làm con cháu ko dám cười to
Dân gian có câu “người già với trẻ con là một”, các cụ có tuổi hầu như ai cũng vậy cả nhưng đó không phải là bệnh, các cụ diễn như vậy cốt là nhu cầu muốn được con cháu quan tâm. Cả nhà cứ dành thời gian và nhẹ nhàng quan tâm là ổn thôi ạ. Lúc nào các cụ lẫn mới là giai đoạn vất vả.

Tungmbi

Xe tải
Cụ đã rất tâm huyết khi viết những dòng này, nhưng để cảm nhận được nó chắc cần 1 chặng đường rất dài đối với 1 người bình thường. Với người bệnh, để tự bắt đầu, dường như là bất khả thi.
Let it be…:)