[Funland] Bệnh thành tích (trong giáo dục) phát triển từ năm nào?

Frogs Union

Xe đạp
Các cụ nhớ lại xem chính xác là thời điểm nào thì bệnh thành tích bắt đầu chiếm đa số trong hệ thống nhà trường? Ta hãy cứ thống nhất là nếu 1 lớp nào đó có >50% học sinh đạt loại giỏi thì tức là bệnh thành tích đã lây nhiễm thành công.

Như chỗ em ở HP, hồi những năm 90 học tiểu học chỉ có ~10% trong lớp được HSG thôi. Lên trung học thì vào trường chuyên, toàn đứa có máu mặt nên không thể dùng số liệu của trường mình để ốp được, nhưng năm lớp 12 em vẫn là tiên tiến. Thế nên dù có gốc rễ từ lâu hơn rồi, nhưng nếu chọn ra 1 năm, thì em sẽ gọi 2007 là năm mà BTT đã chiếm đóng thành công nền giáo dục.

Còn ở tỉnh thành của các cụ thì sao?

Vomoicuoi

Xe tăng
Cũng lâu rồi. Nếu ko mắc bệnh thành tích thì phải gần 1/3 lớp lưu ban là bình thường

ZoBon

Xe buýt
Hệ quy chiếu của e hơi khác cụ một chút. Mốc của e là từ khi có cái khái niệm "học sinh giỏi toàn diện"

Xe vài bánh

Xe điện
Có chỗ nào đó trên trái đất này không mắc căn bệnh thành tích chăng?

xedaprach

Xe điện
Đồng tình với cụ thớt, tầm những năm 90, đạt học sinh tiên tiến là khoảng top 10 của lớp. Nhưng em không nghĩ mốc 2007 vì khi đó hs cấp 3 đạt giỏi khó chứ tiểu học dễ hơn rất nhiều rồi. Em chọn mốc khoảng năm 2000.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Ô hay! Em cũng chẳng hiểu vì sao?Cứ "Một lớp học có trên 50% học sinh đạt loại giỏi là mắc bệnh"?

Hệ quy chiếu của e hơi khác cụ một chút. Mốc của e là từ khi có cái khái niệm "học sinh giỏi toàn diện"
Nhà trường cũng vận động theo nhu cầu của xã hội, Phụ huynh là khách hàng, khi khách hàng cần thành tích thì ngoài kiến thức ra, Nhà trường cũng phải cố gắng nhào nặn thêm các giải nọ kia ở các cuộc thi. Để làm vui khách hàng. Cuối năm cháu nào cũng có giấy khen cho bố mẹ post phây búc!!! Ko có giấy khen đăng fb nó soi mói kiện cáo mệt lắm.

Khách hàng cần “ngôi trường tiên tiến” nên Nhà trường sẽ ko để hs đúp. Nới tay để điểm cả trường cao lên cho khách hàng vui!

Em dell hiểu Luật GD lại quy định đại ý: không đánh, mắng, chửi, xúc phạm nhân cách người học. - Không chửi thì dạy giỗ thế méo nào đc???
Thông tư lại tiếp tục: không được chê học sinh, ko đc phê bình trước lớp, chỉ được khen thưởng động viên tạo động lực...

Nói đến đây em chán cmnr các cụ ạ

sauphich

Xe tải
Các cụ nhớ lại xem chính xác là thời điểm nào thì bệnh thành tích bắt đầu chiếm đa số trong hệ thống nhà trường? Ta hãy cứ thống nhất là nếu 1 lớp nào đó có >50% học sinh đạt loại giỏi thì tức là bệnh thành tích đã lây nhiễm thành công.

Như chỗ em ở HP, hồi những năm 90 học tiểu học chỉ có ~10% trong lớp được HSG thôi. Lên trung học thì vào trường chuyên, toàn đứa có máu mặt nên không thể dùng số liệu của trường mình để ốp được, nhưng năm lớp 12 em vẫn là tiên tiến. Thế nên dù có gốc rễ từ lâu hơn rồi, nhưng nếu chọn ra 1 năm, thì em sẽ gọi 2007 là năm mà BTT đã chiếm đóng thành công nền giáo dục.

Ở HP thì e ko biết nhưng bắt đầu có trường chuyên một cách chính thức ở HN là năm e lớp 3 và các lớp thành tích 100% học sinh giỏi để nhận danh hiệu giáo viên dạy giỏi toàn quốc thì từ năm 1992-1993. Năm có nhiều luật mới và cải cách mới

Matizcoi

Xe cút kít
Sau này học giỏi hơn xưa chứ bệnh tật gì đâu =))

ZoBon

Xe buýt
Nhà trường cũng vận động theo nhu cầu của xã hội, Phụ huynh là khách hàng, khi khách hàng cần thành tích thì ngoài kiến thức ra, Nhà trường cũng phải cố gắng nhào nặn thêm các giải nọ kia ở các cuộc thi. Để làm vui khách hàng. Cuối năm cháu nào cũng có giấy khen cho bố mẹ post phây búc!!! Ko có giấy khen đăng fb nó soi mói kiện cáo mệt lắm.

Khách hàng cần “ngôi trường tiên tiến” nên Nhà trường sẽ ko để hs đúp. Nới tay để điểm cả trường cao lên cho khách hàng vui!

Em dell hiểu Luật GD lại quy định đại ý: không đánh, mắng, chửi, xúc phạm nhân cách người học. - Không chửi thì dạy giỗ thế méo nào đc???
Thông tư lại tiếp tục: không được chê học sinh, ko đc phê bình trước lớp, chỉ được khen thưởng động viên tạo động lực...

Nói đến đây em chán cmnr các cụ ạ
Cái gì nó cũng có tính 2 mặt của nó. Vấn đề là mặt tiêu cực nhiều hay ít.
Câu chuyện của bản thân e thì thế này: cấp 1 thì bị ăn thước gỗ thường xuyên, bị phạt đứng cuối lớp là chuyện thường. Cấp 2 thì giáo viên nhắc đến tên em là trề môi, giờ sinh hoạt thứ 7 nào cũng bị Gvcn sỏ xiên. Chỉ vì cái tội ... ko đi học thêm, 20/11phụ huynh ko đến nhà cô

Pvsc

Xe ba gác
Chính xác thì những ai học thời hệ 10 lớp trở về trước thì không có thành tích..bằng cấp gì cả. Ai cũng muốn học để xóa mù & đi lên, học đến lớp nào cũng được, học xong đi học nghề là xu thế, xã hội ai cũng quý người thợ.

Đến sau cải cách hệ 11 lớp từ những năm sau đổi mới (1986) thì phong trào ném bài khi thi tốt nghiệp đã rào rào cmnr....còn phong trào luyện thi.....bằng cấp.....thì vào thập niên 199x.

Đại khái thế. :))
Môn ném bài năm 1986 đã có lịch sử tính bằng thế hệ cmnr

Anhdex

Xe tăng
Vừa thấy 1 cô giáo đăng cái này em copy về cho các cụ mợ bình luận . Cá nhân em xin phép được chửi một câu : lũ chó chứ *** phải người . Ngon ra cấm hàng quán ăn uống cafe vv kia kìa . Mặc dù em ko liên quan .

caovan

Xe tải

Cụ nói phét, tôi cùng thời với cụ ở HP đây
thời đấy ăn không đủ nói gì để cố cho con cái
Bây giờ điều kiện có thì bố mẹ nào chẳng muốn con phát triển hơn mình, chẳng cần cô kêu gọi tôi cũng vẫn muốn cho con học thêm, vẫn muốn con mình cố gắng để có cơ hội vào đời. Tiêu chuẩn thi có thế, các con học nhiều thì nó phải hơn. Hay cụ muốn nó kém à
Cụ kêu gọi kiểu vớ vẩn

jany

Xe tăng

Từ lúc phổ cập tiểu học. Thời em học tiểu học chỉ duy nhất 1 đứa được hsg, toàn trường nhé. Lên cấp 2 ko có đứa nào luôn vì giỏi môn này nhưng kém môn khác. Lên cấp 3 thì em học lớp chọn và cả lớp cũng chỉ đc 7/49 đứa giỏi, mà giỏi đó là thầy chủ nhiệm phải "cơ cấu" rồi, chứ nếu thẳng tay thì chả có đứa nào. Các lớp khác tất nhiên càng ko có đứa nào.
Cái xếp loại hsg ở ta rất vô lý. Làm gì có thể loại hs mà tất cả các môn đều 6.5 trở lên và toán văn đều trên 8.

Trì hoãn

Xe tải
Em nghĩ không nên dùng từ "bệnh thành tích". Nó nhẹ nhàng quá. Phải gọi là bệnh "Trí giá - gian xảo - lươn lẹo trong giáo dục". Chứ còn thành tích thì ngành nghề nào, xã hội nào cũng khao khát thôi, đó là động lực của con người để vươn lên.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Nó tiến hóa dần theo xã hội, chủ yếu do các phòng trào thì đua trong khối nn, sau đó lan sang giáo dục. Bị mạnh lên từ thời hsg đc cộng điểm nọ kia rồi xét học bạ vào đh các kiểu nữa. Em nghĩ từ thời lạm phát kinh tế 2005-2008 là trò này vũ bão luôn.

Anhdex

Xe tăng
Mợ cũng thợ dạy à mà bức xúc?

Thảo nào xót tiền dạy thêm mí lớp tư mà ép con em các cụ ốp phờ đi chích kinh thế. =))

Yên tâm đê, dịch còn căng....chưa đi học được ngay đâu. Mà có đi học bọn em cũng cạn xèng rôi. Phải để cafe mở trước có xèng thì mới đóng tiền học thêm cho mợ được. =))
Cụ có đọc câu cuối của em ko ?

haiphdt

Xe buýt
Bệnh thành tích trong giáo dục do chính phụ huynh mà ra chứ do đâu.
Ngẫm tí là nhận ra ngay

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
với kiến thức trong nhà trường thì con các cụ học giỏi rồi được gì? khác biệt giữa hs giỏi và kém khác chỗ nào. chả khác cm gì hết .