[Funland] Bệnh trào ngược dạ dày thực quản

ntphuong0411

Xe buýt
Em đi khám bác sĩ chỉ bảo câu, bệnh của cậu ko chữa được, cố gắng sống điều độ. Thực tế em đã chữa các kiểu rồi.
Thực tế thì 60% người bình thường có trào ngược dạ dày thực quản khi ngủ, chỉ khi tần suất trào ngược quá nhiều gây tổn thương niêm mạc thực quản thì mới có triệu chứng, tổn thương này có thể không phát hiện trên nội soi thông thường. Ngoài ra dịch trào ngược có thể gây tổn thương ngoài thực quản như viêm họng mạn, hen phế quản hay mòn men răng mà không cần có triệu chứng thực quản dạ dày. Với cụ, nên cố gắng tìm ra những yếu tố thúc đẩy trào ngược trong cuộc sống hàng ngày, VD như ăn quá no, để quá đói, ăn quá muộn, thức quá khuya.... vân vân và mây mây. Vậy có thể làm giảm triệu chứng mà ít ảnh hưởng đến chất lượng sống của mình

ntphuong0411

Xe buýt
Em đông tây y, thầy cúng đủ cả, n ói thật là cứ khỏi được dăm hôm, mà lại bia vào là toi, lại phát
Em thì không uống bia tự khắc đỡ, còn uống vào thì bách nhục
Mịa, cái lúc uống phê phê, thì bụng bảo dạ là thôi, nhịn, dưng nó lại phê quá, nên chạ dừng được, hic hic
Bia là một trong những yếu tố thúc đẩy trào ngược vì bia lạnh và thường uống khối lượng lớn nên dạ dày bị giãn căng và chậm nhu động. Nếu không kìm mồm được thì cụ nên chờ tối thiểu 3h sau nhậu hãy đi nằm để giảm bớt trào ngược. He he, tức là tăng 2 tăng 3 cũng có lý do của nó nhể.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Bia là một trong những yếu tố thúc đẩy trào ngược vì bia lạnh và thường uống khối lượng lớn nên dạ dày bị giãn căng và chậm nhu động. Nếu không kìm mồm được thì cụ nên chờ tối thiểu 3h sau nhậu hãy đi nằm để giảm bớt trào ngược. He he, tức là tăng 2 tăng 3 cũng có lý do của nó nhể.
Vầng cụ, em trước hay uôgns trưa, nhưng giờ tuyền chuyển sang uống tối mới căng, mà tuyền ngồi muộn, quả này phải dút kinh ngêm rồi, tks cụ ạ

Website
joombooking.com
Thực tế thì 60% người bình thường có trào ngược dạ dày thực quản khi ngủ, chỉ khi tần suất trào ngược quá nhiều gây tổn thương niêm mạc thực quản thì mới có triệu chứng, tổn thương này có thể không phát hiện trên nội soi thông thường. Ngoài ra dịch trào ngược có thể gây tổn thương ngoài thực quản như viêm họng mạn, hen phế quản hay mòn men răng mà không cần có triệu chứng thực quản dạ dày. Với cụ, nên cố gắng tìm ra những yếu tố thúc đẩy trào ngược trong cuộc sống hàng ngày, VD như ăn quá no, để quá đói, ăn quá muộn, thức quá khuya.... vân vân và mây mây. Vậy có thể làm giảm triệu chứng mà ít ảnh hưởng đến chất lượng sống của mình
Đúng như cụ nói, chỉ có cách sống lành mạnh hơn, ko sân si, làm ít chơi nhiều, gặp toàn em đẹp thì triệu chứng giảm hẳn :)

Toilaai08

Xe tăng
Bệnh dạng này nó liền liên thông 1 lèo từ tài mũi họng đến hô hấp thực quản, thế mới chán. :((
E đang trên đường bỏ hẳn bia rươu, chắc bỏ nốt thêm cà phê nữa cho nó hết hẳn. Chia nhỏ bữa ăn ra làm 5, 6 bữa, ăn không để quá no.

ntphuong0411

Xe buýt
Bệnh dạng này nó liền liên thông 1 lèo từ tài mũi họng đến hô hấp thực quản, thế mới chán. :((
E đang trên đường bỏ hẳn bia rươu, chắc bỏ nốt thêm cà phê nữa cho nó hết hẳn. Chia nhỏ bữa ăn ra làm 5, 6 bữa, ăn không để quá no.
Tất cả những điều cụ nói đều đúng, mỗi tội trong hướng dẫn điều trị của WHO 2018 (WHO global perspective GERD) nó lại chỉ công nhận mỗi béo phì và chocolate là yếu tố nguy cơ trực tiếp và đủ bằng chứng khoa học thúc đẩy Trào ngược dạ dày thực quản thôi ạ.
Cụ có béo không?

ntphuong0411

Xe buýt
Đúng như cụ nói, chỉ có cách sống lành mạnh hơn, ko sân si, làm ít chơi nhiều, gặp toàn em đẹp thì triệu chứng giảm hẳn :)
Em mà được thế thì em cũng không bị GERD rồi, nhưng thế chắc chỉ lên núi tu tiên, còn sống là còn chiến đấu, là còn viêm dạ dày với gerd. Vấn đề là điều chỉnh cân bằng trong cuộc sống thôi. Giống như ngày xưa đi cưa gái ý, lúc nó dằn dỗi thì mình dỗ dành, lúc êm êm thì lại lấn tới đến khi ăn thịt được thì thôi.

Sonduong.BMV

Xe container
Có BS kê đơn Nixium mups 40 mg, có BS kê Pariet 20mg. Công dụng của các thuốc này có gì khác nhau. Có cụ nào là BS giải thích cho e thông với.

ntphuong0411

Xe buýt
Có BS kê đơn Nixium mups 40 mg, có BS kê Pariet 20mg. Công dụng của các thuốc này có gì khác nhau. Có cụ nào là BS giải thích cho e thông với.
Cùng là thuốc ức chế bơm proton có tác dụng làm giảm bài tiết acid ở dạ dày thôi, chỉ là của hai hãng khác nhau, một Thụy Điển, một Nhật. Và đều là loại tốt nhất trên thị trường hiện có.

Sonduong.BMV

Xe container
Cùng là thuốc ức chế bơm proton có tác dụng làm giảm bài tiết acid ở dạ dày thôi, chỉ là của hai hãng khác nhau, một Thụy Điển, một Nhật. Và đều là loại tốt nhất trên thị trường hiện có.
Bệnh này hay tái phát khi nào cụ nhỉ?

ntphuong0411

Xe buýt
Bệnh này hay tái phát khi nào cụ nhỉ?
Khi chế độ ăn uống sinh hoạt không điều độ. Ăn quá no, để quá đói, ăn quá muộn, thức quá khuya. Mất ngủ, lo lắng, stress kéo dài. Sử dụng nhiều các chất kích thích như rượu bia, cà-phê, chè. Thuốc lá, thuốc lào là bạn đồng hành của GERD.

Sonduong.BMV

Xe container
Khi chế độ ăn uống sinh hoạt không điều độ. Ăn quá no, để quá đói, ăn quá muộn, thức quá khuya. Mất ngủ, lo lắng, stress kéo dài. Sử dụng nhiều các chất kích thích như rượu bia, cà-phê, chè. Thuốc lá, thuốc lào là bạn đồng hành của GERD.
Khi đi khám BS cũng khuyên e kiêng như cụ viết ở trên. Nhưng e có chơi cả đc thuốc lá, thuốc lào ( e hút đá đưa thôi chứ ko nghiện nặng) và mỗi tối e uống 1 hộp bia thì có ảnh hưởng nhiều ko cụ?

ntphuong0411

Xe buýt
Khi đi khám BS cũng khuyên e kiêng như cụ viết ở trên. Nhưng e có chơi cả đc thuốc lá, thuốc lào ( e hút đá đưa thôi chứ ko nghiện nặng) và mỗi tối e uống 1 hộp bia thì có ảnh hưởng nhiều ko cụ?
Tùy tình trạng của cụ thôi, nếu thấy như thế mà vẫn trào ngược thì phải kiêng hết, ít nhất là đến khi ổn.

Vhtien

Xe buýt
Em đang uống thuốc của lương y Nguyễn Thu Phương được 2 tuần rồi. Thấy cũng đỡ. Hết 1 tháng thuốc xem thế nào rồi em báo cáo lại các cụ

choixongphut

[Tịch thu bằng lái]
e cũng như cụ thớt mà tháng nay uống bao thuốc ko khỏi.

cuongdiv

Xe container
Với triệu chứng như của mợ, nếu có thêm triệu chứng ăn nhanh no và đầy bụng sau ăn thì đủ tiêu chuẩn chẩn đoán Chứng khó tiêu chức năng. Đây là rối loạn chức năng của dạ dày, liên quan đến chậm vận động vùng hang vị, kém giãn nở vùng phình vị và tăng nhạy cảm niêm mạc dạ dày. Chứng này thường do nhiều yếu tố thúc đẩy nên từ chế độ sinh hoạt như ăn quá no, để quá đói, ăn quá muộn, thực quá khuya, mất ngủ... Vì vậy điều chỉnh lối sống là cần thiết hơn là kiêng khem. Về thực phẩm chỉ cần giảm đường, tinh bột hoặc chia nhỏ bữa ăn trong ngày. Cái này có thể phải kéo dài 3-6 tháng. Về thuốc, sử dụng mang tính hỗ trợ, giảm triệu chứng, có thể dùng nhóm ức chế tiết acid cùng nhóm trợ vận động dạ dày ngắn ngày từ 4-8 tuần.
E giờ cứ đoi đói chút là bụng nó nhâm nhẩm đau với kiểu như nóng ruột ấy, e nhờ cụ bắt bệnh online giúp e với ạ :D

ntphuong0411

Xe buýt
E giờ cứ đoi đói chút là bụng nó nhâm nhẩm đau với kiểu như nóng ruột ấy, e nhờ cụ bắt bệnh online giúp e với ạ :D
Vậy là một đợt viêm loét dạ dày tá tràng đang tới với cụ, việc cần thiết là thu xếp thời gian đi soi dạ dày, xem là viêm hay loét. Nếu viêm thì đơn giản điều trị theo triệu chứng. Nếu loét thì phiền phức hơn cần điều trị đủ thời gian và nội soi kiểm tra sau đợt điều trị.

Sonduong.BMV

Xe container
Em điều trị từ 29/5/2019
So dạ dầy kết luận: Viêm thực quản trào ngược độ A, Viêm xung huyết niêm mạc hang vị - tá tràng.
Đợt đầu (Khoa khám theo yêu cầu Bệnh viện đa khoa) BS kê: 30 viên Itopride (Ibutop 50) + 30 viên esomeprazole 20
Đợt 2 (khám BV Bạch Mai) BS kê: 45 viên Pariet 20mg - 14 ngày đầu mõi ngày uống 2 viên, sau uống 1 viên (ngoài ra còn có thuốc gastropulgite và Devodil)
Đợt 3 ( Bệnh viện đa khoa) BS kê: Nexium Mups 14 viên + vastaiel
Và đang uống đợt 4 BS kê: 20 viên Rabeprazol + 20 gói Sucralfat 1g
4 đợt rồi mà vẫn còn khó chịu, lúc thì không đói đến bữa ko muốn ăn, lúc thì cảm giác xót ruột như kiểu đó cồn cào và vẫn nhiều lúc tức ngực, cảm giác nhộn nhạo ở vùng ngực.
Uống nhiều chủng loại thuốc thế này có phản ứng phụ hoặc có ảnh hưởng gì ko các cụ.
Cụ nào có phác đồ nào khác không cho em tham khảo với.

Chỉnh sửa cuối: