[Funland] Bếp điện dây "mayso"

HuyArt

Xe lăn
Hôm nay ngồi bàn chuyện ngày xưa, nhắc đến cái bếp điện dây mayso thời những năm 80-90 mà sao thấy bồi hồi lạ. Ký ức ùa về nhất là những lần đang nấu cơm bị điện giật.

Dùng dây may so là đã ngon
Thời bao cấp hay đun nước bằng "tàu ngầm" lấy cái đũa tre gắn 2 lưỡi dao lam đấu điện rồi vứt vào ca nước, cắm điện 1 lúc có nước sôi.
Hồi bé các cô giáo hàng xóm nhà em hay giấu chậu nước có bồ kết sau cánh cửa, thả tàu ngầm vào đun nước. Em xui 1 thằng đái vào cái chậu nước đấy, thằng cu bị giật tung hết cả người lên, chắc do bị điện giật dòng nước đái tự ngắt nên thoát chết.
về sau thằng này món đấy rất khỏe, nó thường cẩu được 2 cái ổ khóa Việt Tiệp loại bự

NTLT

Xe tăng
Giờ em mới biết bếp hồng ngoại là bếp mai so đấy, mà ngày xưa bếp nhà ông em mai so nó to bằng ngón tay cơ, còn nhà em nghèo dùng hàng tàu thì nó mới dây bé xoắn xoắn như lò xo.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Bật số 4 lên.
Nhanh mờ
Lần đó em châm ở cái bếp tủ hẳn hoi, thuốc cứ nóng dần lên rồi đen đầu nhưng ko có kửa, phải dí mãi 1 lúc các kiểu mới được đó ạ.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Lần đó em châm ở cái bếp tủ hẳn hoi, thuốc cứ nóng dần lên rồi đen đầu nhưng ko có kửa, phải dí mãi 1 lúc các kiểu mới được đó ạ.
Ah.
Bếp Metrta 8.
Kèm cái lò nướng bên dưới :)

Duc Sang

Xe container
Cháu bị giật mấy phát. Mà cái bếp này nướng bánh mỳ ngon đáo để :))
Nhưng cái bếp cụ chủ đưa lên không phải là bếp may so ngày xưa mà chỉ là ruột cái bếp hồng ngoại bây giờ :D
Bếp ngày xưa nó có cái rãnh xoáy thế này cơ :)

Chỉnh sửa cuối:

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

Trang Nguyen

Xe điện
Cháu bị giật mấy phát. Mà cái bếp này nướng bánh mỳ ngon đáo để :))
Nhưng cái bếp cụ chủ đưa lên không phải là bếp may so ngày xưa mà chỉ là ruột cái bếp hồng ngoại bây giờ :D
Bếp ngày xưa nó có cái rãnh xoáy thế này cơ :)

Nhà em vẫn có cái bếp này, dùng để nướng gừng hành...khi làm nước dùng vì dùng bếp từ ko nướng được, nhưng nó bé lắm, chỉ để những cái nồi nhỏ nhỏ lên được thôi. Thỉnh thoảng đi công tác ở vùng sâu vùng xa, em vẫn mang đi đề phòng cần dùng :)

nó hoạt động y chang nồi mayso hay lấy nguyên lý áp dụng. cụ trong nghề thông a e phát
Nguồn nhiệt phát thì nó giống bếp mayso trước kia và thêm một số chức năng,mặt kính chịu nhiệt,cường lực và trong tấm kính đó cấu tạo hàng nghìn các lăng kính đẻ tăng hiệu suất nhiệt năng.Bếp hồng ngoại ưu điểm là nấu đươc

bau67

Xe container
Nhà em vẫn có cái bếp này, dùng để nướng gừng hành...khi làm nước dùng vì dùng bếp từ ko nướng được, nhưng nó bé lắm, chỉ để những cái nồi nhỏ nhỏ lên được thôi. Thỉnh thoảng đi công tác ở vùng sâu vùng xa, em vẫn mang đi đề phòng cần dùng :)
Khổ Cụ này ! Ra nhà Hương Phương ở Hàng Khoai mua bộ này của Thailand, đường kính lớn nhất là 20cm, gồm nồi nấu, xửng hấp, đĩa nướng, chảo rán, xếp rất gọn. Thấy Bu nó nhà Cháu mua có mấy trăm, luôn mang theo xe khi đi xa.

km18 yenson

Xe buýt
Em chỉ nhìn thoáng qua thì thấy loại này là đời sau ạ! Đời đầu mặt bếp màu hồng hồng, gần như màu viên sỉ than tổ ong các cụ ạ! Em tìm ảnh trên Gúc ko thấy :((
Các cụ có tin giờ cơ quan em vẫn dùng ko?bọn em vẫn để đun nấu bình thường khi đi trực,thi thoảng nó chập nổ cũng giật mình đấy,cái cụ bảo hồng hồng là đất chịu lửa

Trang Nguyen

Xe điện
Khổ Cụ này ! Ra nhà Hương Phương ở Hàng Khoai mua bộ này của Thailand, đường kính lớn nhất là 20cm, gồm nồi nấu, xửng hấp, đĩa nướng, chảo rán, xếp rất gọn. Thấy Bu nó nhà Cháu mua có mấy trăm, luôn mang theo xe khi đi xa.

hì hì em cũng có bộ này, nhưng em đi xa kiểu vài trăm km thì em thường đi xe khách nên em chỉ mang vali thôi, mà tài liệu đồ dùng quần áo của em nhiều lắm rồi, nên e ko mang được thêm nữa, cái bếp kia của em nó bé xíu, to hơn bàn tay một tý thôi. :)

Thuoc lao

Xe tăng
Chơi chữ thôi mà cụ :D
Xưa cụ dùng bóng đèn đỏ (bóng sợi đốt) để dùng trong sinh hoạt đúng không. Bây giờ họ nâng tầm lên thành đèn UV - bản chất vẫn là sợi đốt, có chăng là tập trung sức nóng tụ vào 1 chỗ bằng cách tráng 1 lớp gương bạc từ đui đến giữa thân đèn (dân chăn nuôi bọn em hay gọi là đèn úm ý cụ) :D :D :D
Đèn úm là đèn hồng ngoại chứ sao lại là đèn UV được cụ. Cụ lại nhầm rồi

Thuoc lao

Xe tăng
Dây điện trở và dây phát tia hồng ngoại khác nhau cụ ạ. Kg phải tự nhiên mà tụi tây lông nó dùng bếp điện thường, mà kg dùng bếp hồng ngoại. Dù bếp hồng ngoại hiệu suất cao hơn, an toàn điện hơn.
Thế mà em (và nhiều cụ ở trên) vẫn nghĩ là giống nhau. Đều là dây điện trở, khác nhau cái có thêm lớp kính, cái thì trực tiếp???

Mợ Quýt

Xe hơi
Cái bếp này bây giờ quê em vẫn dùng để nhóm than tổ ong, cơ mờ ngốn điện khiếp