[Funland] Bếp từ, cuộc cách mạng nhỏ trong căn bếp nhà cháu.

NNS

Xe ngựa
Gấu nhà em cứ bẩu 2 mặt bếp là đủ các cụ dùng rồi cho cháu tí kinh nghiệm . Nhà 4 người năm 1-2 cái giỗ với tết
bếp từ nhiều vùng nấu ko phải là để cụ đặt cả 4 cái nồi với chảo lên nấu 1 lúc đâu cụ, nó có 4 vùng nấu, mỗi vùng có kích cỡ khác nhau để đặt nồi vừa với vùng nấu, vì vùng nấu nhỏ quá so với mít nồi thì ko đủ nhiệt, to quá thì lãng phí điện. chứ thường chỉ nấu độ 2 nồi là đủ rồi.
trừ khi bếp đôi có chức năng tự nhận diện nồi, to nhỏ thế nào cũng đặt đc, bếp nó tự căn mít nồi mà nó bật từ. nhưng hình như ko có bếp 2 nào có cái này.
nên cụ cứ làm cái bếp 3-4 cho dễ xài, hơn nữa bếp 2 ít bếp châu âu, đa phần bếp tàu. bếp eu 2 vùng nấu nó là bếp domino, đắt lòi kèn, gần bằng bếp 4 đó chứ ko có rẻ.

NNS

Xe ngựa
Cháu orde cụ ạ, bển chỗ Berlin cháu biết có cụ làm 8 Euro/1kg nên cháu cứ đặt cụ ấy khi nào có chuyến cụ ấy gửi cùng các thứ khác của cụ ấy về thì cháu đến đó lấy. Cháu cũng đo lại cái đáy chảo là 16cm chứ không phải 14cm đâu ạ.
http://www.amazon.de/Rösle-13060-Wok-Edelstahl-Glasdeckel/dp/B00FU8MLQI/ref=sr_1_sc_1?ie=UTF8&qid=1442750262&sr=8-1-spell&keywords=roesler+wok
Họ tính cháu đúng giá ở đây (không mất ship nội địa) cộng với 8 ơ một kg, cứ cân lên tính tiền. Bản thân cháu cũng hay đi nhưng cháu đi như đánh giặc nên cháu sử dụng dịch vụ ship này thấy hợp lý.
Cháu thấy bọn mua rồi toàn cho 5 sao nên cháu múc luôn.
có khi em cũng phải đặt 1 cái cho con ngan nó đỡ kêu, mịa, nó kêu cái chảo mấy củ éo gì xào rau khó bỏ mẹ

NNS

Xe ngựa
Mỹ sản xuất gas nhiều và rẽ hơn cả Ả Rập Saudi sản xuất dầu thô nên mọi người thích dùng bếp gas.

Cực rẽ.
ko phải, mà vì Mẽo nó lắp ống dẫn khí đến tận từng nhà như cụ xài nước máy ở Vn vậy, nên Meoz ko xài bếp từ

Euro2CityStar

Xe lăn
Bếp nào. Mà chả tự nhận diện đáy nồi .
Cả bếp lẩu Tầu cứ đặt xoong to nhỏ lên. Cũng điều chỉnh cho vừa đấy sao

xegiacmo

Xe container
Đợt này em cũng quyết chuyển sang bếp từ , là người ít đun nấu nhưng cái cảm giác vặn cái van an toàn ở bình ga rồi ấn cái nút ở bếp ga nó kêu tạch tạch rất chi là tổn thọ :))

Patriots

Xe lăn
ko phải, mà vì Mẽo nó lắp ống dẫn khí đến tận từng nhà như cụ xài nước máy ở Vn vậy, nên Meoz ko xài bếp từ
Việc lắp khí đốt đến tận nhà đòi hỏi phải baỏ trì bảo dưỡng rất nghiêm ngặt, ga đó là dạng khí chứ không phải dạng lỏng như ở ta. Bếp đôi nhà cháu là tự nhận diện đáy nồi, đáy nồi nhỏ thì nó chỉ cấp từ phù hợp đáy nhỏ thôi. Có một nhược điểm, nếu cụ chỉnh về chế độ 600w nó sẽ chạy theo kiểu 15 giây bật rồi lại nghỉ 15 giây. Chứ không chạy liên tục công suất thấp. Đối với cháu thì không thấy có vấn đề gì, tuy nhiên đó là hạn chế so với AEG hay Siemens-Bosch. Bếp đôi domino cũng rất đắt mà lại cái trước cái sau rất bất tiện. Nếu mua domino thì nên mua bếp 4 hơn.

NNS

Xe ngựa
Em thấy mấy bếp có cái vòng tròn với đường kính khác nhau trên bếp đó chỉ nhận dạng nồi từ hay ko để bật bếp chứ nó có nhận dạng kích cỡ nồi đâu nhỉ?

Patriots

Xe lăn
Em thấy mấy bếp có cái vòng tròn với đường kính khác nhau trên bếp đó chỉ nhận dạng nồi từ hay ko để bật bếp chứ nó có nhận dạng kích cỡ nồi đâu nhỉ?
Có nhận đường kính luôn cụ ạ, bếp nhỏ có ưu điểm đun được đáy nhỏ, bình thường đáy nồi phải trên 12,5cm, cháu đọc hướng dẫn thấy ghi vậy. Nhưng nếu đun bình pha cafe thì phải có bếp nhỏ. Nếu bếp nhỏ cụ đun nồi to thì viền ngoài cùng gần chu vi sẽ không nóng.

NNS

Xe ngựa
Có nhận đường kính luôn cụ ạ, bếp nhỏ có ưu điểm đun được đáy nhỏ, bình thường đáy nồi phải trên 12,5cm, cháu đọc hướng dẫn thấy ghi vậy. Nhưng nếu đun bình pha cafe thì phải có bếp nhỏ. Nếu bếp nhỏ cụ đun nồi to thì viền ngoài cùng gần chu vi sẽ không nóng.
Sao em nhớ là mấy cái bếp Aeg, siemens loại tự định dạng cỡ nồi là nó ghi kèm cái chức năng maxi sense gì đó, và nó lại ko khoanh vòng tròn biểu thị cỡ mặt bếp nhỉ?

NNS

Xe ngựa
Đường dẩn gas, điện, cáp quang, v.v. là tiêu chuẩn xây dựng cho mổi nhà từ rất lâu nay ở Mỹ. Khi mua nhà, hay tái thiết lại nhà xưa mổi người đều có sự lựa chọn dùng thiết bị điện, hay gas tùy sở thích.

Nhiều người thích dùng bết điện / từ nhưng nay lại hối tiếc vì điện quá đắt, gấp nhiều lần so với gas. Họ hy vọng một ngày nào đó việc dùng năng lượng mặt trời trở thành phổ biến và rẽ để tiếp tục sử dụng thiết bị điện.

Một vài lần khi mất điện (1 vấn đề rất nghiêm trọng và rất hiếm xảy ra) nhà nào dùng bếp điện / từ đều khốn đốn nhưng điều này lại không ảnh hưởng đến các gia đình dùng bếp gas.

Việc sử dụng thiết bị gas rất phổ biến nên mọi nhà bắt buộc phải gắn thiết bị thăm dò khí CO (carbon monoxide) và khói rò rỉ trong nhà.

(thiết bị thăm dò khói và khí CO rò rỉ trong nhà rất phổ biến và rẽ)

Ờ, nhưng mềnh lại éo ở Mẽo cụ ạ. Sút mẹ cái bình ga như quả bom với mớ dây nhợ van viếc ra khỏi nhà mát cả bếp

Patriots

Xe lăn
Sao em nhớ là mấy cái bếp Aeg, siemens loại tự định dạng cỡ nồi là nó ghi kèm cái chức năng maxi sense gì đó, và nó lại ko khoanh vòng tròn biểu thị cỡ mặt bếp nhỉ?
Cháu nhớ là nó nhận diện đường kính. Các loại mới thì có ưu điểm là nó như chữ thập cụ đặt vào dấu + là được, loại cũ thì cụ phải đặt đều tâm của vòng tròn.

NNS

Xe ngựa
Cháu nhớ là nó nhận diện đường kính. Các loại mới thì có ưu điểm là nó như chữ thập cụ đặt vào dấu + là được, loại cũ thì cụ phải đặt đều tâm của vòng tròn.
Em thì ko nghĩ nó những bếp có vòng tròn với những đường kính khác nhau nó nhận diện kích cỡ nồi, vì cụ coi cái clip bếp siemens trên coi, 2 vòng tròn mâm từ nó hoạt động khác hẳn 2 vùng hình cn.
Như bếp nhà em nó là 4 cái dấu + như nhau, trong spec nó ghi thêm chức năng maxi sense. Trong khi bếp có 4 vòng tròn ko có ghi chức năng này ạ

Euro2CityStar

Xe lăn
Bếp nhỏ thì hậu quả đầu tiên là công suất ko thể cao được .

Bếp to thì có tể giảm cs đi được .

Còn cái mặt vuông siêmen ấy nó là hai vùng nhỏ ghép . Tưj nó sẽ xác định trên mỗi vũng nhỏ đó có tải hay ko mà hoạt động thôi .
Khác gì mấy con 651hay675n24E nó có hai vùng ddong tâm đun nồi bé thì nó chỉ chạy mâm nhỏ , khi luộc gà nó chạy cả vùng to bên ngoài , cần thif huy động luon phần công suất bếp nhỡ vào cuộc , nhưng mâm từ nhỡ lại tạm nghir

tuan_mazda3

Xe tăng
em mới mua cái siemens cả 4 vùng cảm ứng đều là hình vuông, như vậy thì nó có ưu điểm hay nhược điểm j so với loại 1 bên là vùng vuông, 1 bên là vùng tròn hả cụ?

cocsku

Xe cút kít
Đường dẩn gas, điện, cáp quang, v.v. là tiêu chuẩn xây dựng cho mổi nhà từ rất lâu nay ở Mỹ. Khi mua nhà, hay tái thiết lại nhà xưa mổi người đều có sự lựa chọn dùng thiết bị điện, hay gas tùy sở thích.

Nhiều người thích dùng bết điện / từ nhưng nay lại hối tiếc vì điện quá đắt, gấp nhiều lần so với gas. Họ hy vọng một ngày nào đó việc dùng năng lượng mặt trời trở thành phổ biến và rẽ để tiếp tục sử dụng thiết bị điện.

Một vài lần khi mất điện (1 vấn đề rất nghiêm trọng và rất hiếm xảy ra) nhà nào dùng bếp điện / từ đều khốn đốn nhưng điều này lại không ảnh hưởng đến các gia đình dùng bếp gas.

Việc sử dụng thiết bị gas rất phổ biến nên mọi nhà bắt buộc phải gắn thiết bị thăm dò khí CO (carbon monoxide) và khói rò rỉ trong nhà.

(thiết bị thăm dò khói và khí CO rò rỉ trong nhà rất phổ biến và rẽ)

Ở VN mình nhiều chung cư cũng có hệ thống ống dẫn gas đến từng căn hộ rồi. Đi kèm theo nó là cái máy cảnh báo dò gas cụ ạ. Máy của cụ báo dò CO không biết có tác dụng gì?

coolpix8700

Xe ngựa
Ở VN mình nhiều chung cư cũng có hệ thống ống dẫn gas đến từng căn hộ rồi. Đi kèm theo nó là cái máy cảnh báo dò gas cụ ạ. Máy của cụ báo dò CO không biết có tác dụng gì?
Hồi ở Đức, trong thành phố em ở năm nào cũng có vài lần nổ khí ga. Tiêu chuẩn xây dựng của Đức rất chặt chẽ, nhưng hệ thống ga chạy ống thì lúc làm có thể rất tốt, chỉ khi sử dụng theo thời gian nó mới ít tốt hơn. Các cảm biến dò khí ga rất nhậy, nhưng cũng chỉ phát hiện nếu luồng ga do gió đưa đến chỗ chúng, nếu không đặt chúng được ở khắp nơi thì ga vẫn gây được ra các vụ nổ mà chẳng có cảnh báo nào. Đấy là ở Đức, còn ở VN thì không bình luận. Tuần vừa rồi cháy thật ở Linh Đàm thì chằng hệ thống nào báo, còn chẳng cháy thì nó báo động cho dân chạy!

Patriots

Xe lăn
Em thì ko nghĩ nó những bếp có vòng tròn với những đường kính khác nhau nó nhận diện kích cỡ nồi, vì cụ coi cái clip bếp siemens trên coi, 2 vòng tròn mâm từ nó hoạt động khác hẳn 2 vùng hình cn.
Như bếp nhà em nó là 4 cái dấu + như nhau, trong spec nó ghi thêm chức năng maxi sense. Trong khi bếp có 4 vòng tròn ko có ghi chức năng này ạ
Cụ ơi ở đây họ ghi rất rõ việc bếp từ tất cả các loại đều tự nhận diện đường kính đáy nồi:
http://www.induktionskochplattetest.com

Ở mục trên cùng trong ảnh đó cụ.
Maxisense có ưu điểm, vì nó hoạt động như Flexzone của Bosch, chắc các cụm từ này được đăng ký bản quyền, ưu điểm so với không có Maxisense đơn giản là ở chỗ, với bếp tròn, cụ phải đặt nồi đúng "tâm" và nếu bếp tròn của cụ có đường kính 20cm hay 22cm hay 24cm thì chỉ đun nóng đáy nồi trong đường kính đó + thêm mỗi bán kính 2cm. Ví dụ cụ có cái chảo Oval rán cá 28cm thì Maxisenso hay Flexzone (trong clip của cụ) xử lý rất chuẩn, còn bếp vòng tròn thì chỉ nóng được 24 cm chẳng hạn, nếu vòng tròn là 20cm. Hay với chảo rán hình chữ nhật cũng thế, vòng tròn sẽ không giải quyết được. Ngu ý của cháu là vậy.

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Cụ ơi ở đây họ ghi rất rõ việc bếp từ tất cả các loại đều tự nhận diện đường kính đáy nồi:
http://www.induktionskochplattetest.com

Ở mục trên cùng trong ảnh đó cụ.
Maxisense có ưu điểm, vì nó hoạt động như Flexzone của Bosch, chắc các cụm từ này được đăng ký bản quyền, ưu điểm so với không có Maxisense đơn giản là ở chỗ, với bếp tròn, cụ phải đặt nồi đúng "tâm" và nếu bếp tròn của cụ có đường kính 20cm hay 22cm hay 24cm thì chỉ đun nóng đáy nồi trong đường kính đó + thêm mỗi bán kính 2cm. Ví dụ cụ có cái chảo Oval rán cá 28cm thì Maxisenso hay Flexzone (trong clip của cụ) xử lý rất chuẩn, còn bếp vòng tròn thì chỉ nóng được 24 cm chẳng hạn, nếu vòng tròn là 20cm. Hay với chảo rán hình chữ nhật cũng thế, vòng tròn sẽ không giải quyết được. Ngu ý của cháu là vậy.
thank cụ, trước nay em cứ tưởng bếp có vòng tròn cứ bật là nó bật cả mâm từ với đường kính của nó.
tuy nhiên việc đặt nồi phù hợp với vòng nấu tròn đó vẫn ko sai, phỏng ạ?
cái bếp AEG nhà em hôm nào đặt cái chảo cá chép om dưa lên thì nó có thể bật 2 bếp cheo chéo nhau để om cho nhừ đc. cái này chắc bếp có vòng tròn Induktion ko làm đc

cuBi07

Xe tải
Chào các cụ! Em mới nhờ bà chị mang về giúp 1 bếp từ dòng AEG HK854401XB nhưng mở ra thấy dây điện của bếp có tận 4 dây mà Attomat nhà em chỉ có 3 đường vào L1 L2 và N, giờ em chẳng biết đấu nối sao? với lại trên này cụ nào biết địa chỉ lắp bếp và khoét đá tốt đảm bảo chất lượng thì giới thiệu em với. Thanks các cụ!!!!