[Funland] Bếp từ, cuộc cách mạng nhỏ trong căn bếp nhà cháu.

fanmu1234

Tháo bánh
Ây dà, cụ làm tụi em xấu hổ quá, hóa ra tụi em là tác nhân trực tiếp chuyển ô nhiễm ra nhà máy điện.
Tư tưởng của cụ cao siêu quá, em theo ko kịp đâu ạ.
Giờ theo cụ chắc em bỏ hết tivi, tủ lạnh, máy tính thôi, mấy cái đó tốn điện lắm cụ ạ

Hình như em chạm tự ái của các cụ sử dụng bếp từ, và ảnh hưởng kinh doanh của các cụ sử dụng bếp từ :P. nên các cụ ném đá em ghê quá

Em chốt lại một số vấn đề:

Chi phí sản suất tối thiểu phải trên 2,500 đồng 1kwh (bao gồm chi phí nguyên liệu, tiền lãi vay để đầu tư nhà máy điện, phi phí truyền tải, quản lý, khấu hao)

Điện VN vẫn đang được trợ giá

Các cụ, các mợ có quyền sử dụng bếp từ tối đa vì các cụ thừa tiền trả tiền điện, các cụ - các mợ không cần quan tâm đến việc VN thiếu điện vào mùa khô thế nào, vì cái nay không liên quan đến các cụ, các mợ (cái nay giống như các cụ bỏ ra 100 ngàn đồng mua 20 m3 nước sạch rồi đổ đi, các cụ có quyền làm như vậy vì các cụ đã trả tiền, các cụ hoàn toàn không có nghĩa vụ phải biết người dân Ninh Thuận thiếu nước sạch như thế nào vào mùa khô)

Thôi, em té, em sợ bị ném đá lắm.

russoldat

Xe buýt
Ây dà, cụ làm tụi em xấu hổ quá, hóa ra tụi em là tác nhân trực tiếp chuyển ô nhiễm ra nhà máy điện.
Tư tưởng của cụ cao siêu quá, em theo ko kịp đâu ạ.
Giờ theo cụ chắc em bỏ hết tivi, tủ lạnh, máy tính thôi, mấy cái đó tốn điện lắm cụ ạ

Hình như em chạm tự ái của các cụ sử dụng bếp từ, và ảnh hưởng kinh doanh của các cụ sử dụng bếp từ :P. nên các cụ ném đá em ghê quá

Em chốt lại một số vấn đề:

Chi phí sản suất tối thiểu phải trên 2,500 đồng 1kwh (bao gồm chi phí nguyên liệu, tiền lãi vay để đầu tư nhà máy điện, phi phí truyền tải, quản lý, khấu hao)

Điện VN vẫn đang được trợ giá

Các cụ, các mợ có quyền sử dụng bếp từ tối đa vì các cụ thừa tiền trả tiền điện, các cụ - các mợ không cần quan tâm đến việc VN thiếu điện vào mùa khô thế nào, vì cái nay không liên quan đến các cụ, các mợ (cái nay giống như các cụ bỏ ra 100 ngàn đồng mua 20 m3 nước sạch rồi đổ đi, các cụ có quyền làm như vậy vì các cụ đã trả tiền, các cụ hoàn toàn không có nghĩa vụ phải biết người dân Ninh Thuận thiếu nước sạch như thế nào vào mùa khô)

Thôi, em té, em sợ bị ném đá lắm.
Ném đá cụ vì nhiều comment nâng cao quan điểm vãi ***** của cụ chứ em ko rảnh mà ngồi tự ái với cụ đâu :))

NNS

Xe ngựa
công nhận giờ nhiều bạn trẻ có vẻ khật khùng sớm thiệt à nha

fanmu1234

Tháo bánh
thế xiền EVN nó chén đẫm trong 2.5k/kwwh đó đâu?
Các phi phí đầu tư nhà máy, chi phí truyền tải điện, hiện nay chưa được tính toán trong giá thành điện bán cho dân, vì giá điện do BỘ công thương quyết định. Đó là lý do vì sao nhiều nhà đầu tư điện tư nhân té khỏi Việt Nam , vì phải bán điện cho EVN theo giá chỉ định.

Còn phi phí vô hình nữa:
- Nhà máy nhiệt điện làm ô nhiễm môi trường, hao tổn tài nguyên hóa thạch, gây hiệu ứng nhà kính
- Nhà máy thủy điện làm mất rừng nguyên sinh và là nguyên nhân trực tiếp gây thiếu nước nông nghiệp ở hạ nguồn vào mùa khô (vì phải tích trự nước ở hồ thủy điện và phát điện theo kế hoạch), gây lũ lút vào mùa mưa vì phải xả lũ - bảo vệ đập thủy điện
- Nhà máy điện hạt nhân gây rủi ro vì phòng xạ (Nhật và Ucraine bị rồi nhé)

Chỉ riêng điện gió là sạch, an toàn nhất, nhưng VN nghèo quá nên không có đủ khả năng vay lãi nước ngoài để đầu tư điện gió.

Những cái này không liên quan trực tiếp đến cuộc sống của các cụ, nên các cụ đừng quan tâm làm gì, mất thời gian. Các cụ cứ trả đầy đủ tiền tiện (và đã được nhà nước trợ giá 1 phần :P) và sử dụng điện thoải mái. Đứa nào thiếu điện kệ mẹ chúng nó, chuyện vĩ mô ô nhiễm và lũ lụt đã có nhà nước lo, thiếu điện sản xuất đã có nhà nưỡc lo. Lỡ đến mùa khô thiếu điện, không bật điều hòa được, cứ chửi EVN là xong.

lai thue

Xe điện
Cái này là đang nấu, vung nóng quá cụ úp ngay xuống bàn đá nên nó vỡ như vậy. May nó không bắn tung tóe.
Đang nấu cụ à, vung vẫn còn trên nồi nên e mới sợ cái mạt đó rơi vào nồi canh, đành đổ cả nồi canh đi, nếu vỡ trên bàn đá thì đỡ phải đổ nồi canh đi cụ à

NNS

Xe ngựa
Các phi phí đầu tư nhà máy, chi phí truyền tải điện, hiện nay chưa được tính toán trong giá thành điện bán cho dân, vì giá điện do BỘ công thương quyết định. Đó là lý do vì sao nhiều nhà đầu tư điện tư nhân té khỏi Việt Nam , vì phải bán điện cho EVN theo giá chỉ định.

Còn phi phí vô hình nữa:
- Nhà máy nhiệt điện làm ô nhiễm môi trường, hao tổn tài nguyên hóa thạch, gây hiệu ứng nhà kính
- Nhà máy thủy điện làm mất rừng nguyên sinh và là nguyên nhân trực tiếp gây thiếu nước nông nghiệp ở hạ nguồn vào mùa khô (vì phải tích trự nước ở hồ thủy điện và phát điện theo kế hoạch), gây lũ lút vào mùa mưa vì phải xả lũ - bảo vệ đập thủy điện
- Nhà máy điện hạt nhân gây rủi ro vì phòng xạ (Nhật và Ucraine bị rồi nhé)

Chỉ riêng điện gió là sạch, an toàn nhất, nhưng VN nghèo quá nên không có đủ khả năng vay lãi nước ngoài để đầu tư điện gió.

Những cái này không liên quan trực tiếp đến cuộc sống của các cụ, nên các cụ đừng quan tâm làm gì, mất thời gian. Các cụ cứ trả đầy đủ tiền tiện (và đã được nhà nước trợ giá 1 phần :P) và sử dụng điện thoải mái. Đứa nào thiếu điện kệ mẹ chúng nó, chuyện vĩ mô ô nhiễm và lũ lụt đã có nhà nước lo, thiếu điện sản xuất đã có nhà nưỡc lo. Lỡ đến mùa khô thiếu điện, không bật điều hòa được, cứ chửi EVN là xong.
thôi mời cụ ngược, cụ mở thread khác để nâng bi, trình bài cho ngành EVN, ở đây éo tiếp đâu, lạc đề, các cụ đang bàn về bếp núc gia đình, ở thread chúng em éo quan tâm đến những vấn đề vĩ mô, nào biến đổi khí hậu, nào trái đất nóng lên, nào Bình thuận thiếu nước, nào Somali chết đói..... nào lo nào chai. những cái đó mời cụ mở thread khác e sang em hầu.
e nhịn ăn, uống diẹu trừ bữa để cứu nhân loại khỏi cảnh đói rét, e bem 4' Đồ Sơn để ủng hộ chị em nghèo vượt khó, hô hố, e có khoe đâu:))

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Đang nấu cụ à, vung vẫn còn trên nồi nên e mới sợ cái mạt đó rơi vào nồi canh, đành đổ cả nồi canh đi, nếu vỡ trên bàn đá thì đỡ phải đổ nồi canh đi cụ à
cụ mua mà ko tìm hiểu kỹ rồi. Hiện giờ trên thị trường có vô số các sản phẩm gắn tên hãng rất kêu, rất .. EU, rất ... Đức cuốc xã. Hỡi ơi, nhưng chỉ cần cụ google phát mà ra toàn các trang thương hiệu đó rặt tiếng Việt, tên miền .vn.... thì cụ cứ xác định luôn là toàn hàng đểu do bọn con buôn VN nó sang ... ngay biên giới Quảng châu nó đặt hàng về rồi dán nhãn vô, đánh bả chuột khách hàng cả tin: Muchen, munich, elmich, cheft, maloca.... nhiều lắm e ko nhớ hết

russoldat

Xe buýt
thôi mời cụ ngược, cụ mở thread khác để nâng bi, trình bài cho ngành EVN, ở đây éo tiếp đâu, lạc đề, các cụ đang bàn về bếp núc gia đình, ở thread chúng em éo quan tâm đến những vấn đề vĩ mô, nào biến đổi khí hậu, nào trái đất nóng lên, nào Bình thuận thiếu nước, nào Somali chết đói..... nào lo nào chai. những cái đó mời cụ mở thread khác e sang em hầu.
e nhịn ăn, uống diẹu trừ bữa để cứu nhân loại khỏi cảnh đói rét, e bem 4' Đồ Sơn để ủng hộ chị em nghèo vượt khó, hô hố, e có khoe đâu:))
=)) Cụ viết số lại có dấu thế này cụ ấy ko hiểu đâu.

motthoidenho

Xe hơi
Bếp từ là tốn chi phí điện phải không các cụ ? Chi phí hàng tháng cao hơn hay thấp hơn Bếp ga ah ?
Sử dụng có ưu nhược gì so với bếp gas hả các cụ ?
Thông cảm vì em chưa dùng , chưa tìm hiểu bao giờ ah .

Nhathin

Xe máy
sạch sẽ, vệ sinh, dễ lau dọn, thẩm mĩ,... là ưu điểm em thấy. kén nồi, chi phí ban đầu cao là nhược điểm em biết, còn chi phí điện thì chắc tương đương hoặc rẻ hơn gas :)

longlinh2324

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu cũng dùng bếp từ.
Lúc đầu sắm đồ cho bếp hồng ngoại, sau bỏ hết :(

tranngoclong

Xe buýt
Cái lò cháu viết ở VN không có bán, cháu cũng đang máu đây, có cụ gì ở trên Ship nếu 5$ một kg thì ổn, lò này 30kg vị chi là 150 tiền Ship, lò đang bán bên Đức 300 về đến VN hết 500 đô tức 11 triệu là giải pháp tốt nhất cụ ạ. Nó đây, đẹp mỹ mãn sản xuất tại Đức luôn:
http://www.bauknecht.de/mikrowellen--backofen-(freistehend)-mw-179-in-[MW-179-IN]/858917999790/
cụ có máu cí lò ko, call em , em ship giá hạt rẻ cho .
à mà em ship hàng Đức chuẩn cụ nhá , cụ đỡ phải lăn tăn

Patriots

Xe lăn
cụ có máu cí lò ko, call em , em ship giá hạt rẻ cho .
à mà em ship hàng Đức chuẩn cụ nhá , cụ đỡ phải lăn tăn
Cụ Pm vào chỗ kín cho cháu giá cụ vận chuyển theo kg, hợp lý cháu dùng dịch vụ của cụ, cái lò đó 30kg cụ ạ.

Cesc F

Xe tải
Cháu hóng nhà cụ Patriots vụ ship lò nướng.
Nhà cháu cũng đang tìm cái lò khoảng loanh quanh 10 củ để thi thoảng nướng con gà.
Xài mấy cái đồ tàu như sunhouse, goldsun chán quá nên cháu đang tính đầu tư hẳn cái xịn ( hay coi mát tơ chép us thấy cái lò của nó đẹp quá).
Cháu đang ngắm được cái Bosch HBN231E2 nhưng gặp được cái vụ ship của cụ nên lót dép hóng.
Mà hàng Đức họ xài điện áp 110 hay 220 thế cụ

Patriots

Xe lăn
Cháu hóng nhà cụ Patriots vụ ship lò nướng.
Nhà cháu cũng đang tìm cái lò khoảng loanh quanh 10 củ để thi thoảng nướng con gà.
Xài mấy cái đồ tàu như sunhouse, goldsun chán quá nên cháu đang tính đầu tư hẳn cái xịn ( hay coi mát tơ chép us thấy cái lò của nó đẹp quá).
Cháu đang ngắm được cái Bosch HBN231E2 nhưng gặp được cái vụ ship của cụ nên lót dép hóng.
Mà hàng Đức họ xài điện áp 110 hay 220 thế cụ
Đức xài điện 220 đúng như mình cụ ạ, mà cụ kia chưa thấy pm cho cháu. Đắt xắt ra miếng, còn hơn vừa mua cái lò, vừa mua lò vi sóng mà cái lò chẳng dùng mấy có thì thừa không có thì thiếu, dùng cái này cháu thấy bọn test khen lắm, cũng dễ lau rửa nữa.

30K8782

Xe tải
Em cũng ghét EVN, còn độc quyền, còn thối nát....

cocsku

Xe cút kít
Đợt này giá gas hạ, giá điện lên. Lợi thế tiết kiệm của bếp từ ngày càng giảm đi. Chỉ được cái sạch sẽ, không mùi

moongket

Xe điện
Đợt này giá gas hạ, giá điện lên. Lợi thế tiết kiệm của bếp từ ngày càng giảm đi. Chỉ được cái sạch sẽ, không mùi
an toàn tiện dụng là cái lợi nhất cụ ạ
tích kiệm chỉ là yếu tố phụ thôi :D

Patriots

Xe lăn
Thế thì quá nguy hiểm với thương hiệu này cần phải cảnh giác cụ ạ.

singlish

Xe hơi
Các cụ cho cái báo giá bếp từ và địa chỉ tin cậy với, hiện giò thật giả chẳng biết đâu mà mua nữa. Thanks các cụ