[Funland] Bị ăn chửi liên tục khi học lái xe b2

Jiren198

Xe điện
Cái việc cụ ko đủ tôn trọng nghề đó, thầy đó đã nói lên con người cụ rồi. Cụ giải thích đến 30 dòng cũng vô ích ợ.
Người có hiểu biết từng trải vừa đủ thôi đã cần phải hiểu rằng thầy dạy lái xe phải khác thầy dạy piano rồi. Trong khi thầy dậy piano thì còn làm gọc trò chửa nhiều hơn cả thầy dậy lái xe ấy chớ
:))
Thử hở ra, dễ gạ xem các ô có chén con ngta ko? Đấy là bản năng thôi, còn chả có kiểu dậy lái xe nào chửi học viên ngu, đi dốt ,ngta ko biết mới phải đi học, ô nào chả từ lái non lái nhiều mới cứng, kể cả lái cứng ra đường vẫn sai sót thôi.nếu việc đào tạo tạo cho học viên tâm lý thoải mái học nahnh hơn nhiều, ngày xưa cụ học,ng dậy cụ chửi cụ ngu, hét bên tai cụ học vào ko? Nên đấy là lấp liếm cho sự thiếu chuyên nghiệp trong đào tạo...bên nước ngoài dậy kiểu chửi nó thế xem nó chả cho đi tù mọt gông...gặp ô nào gấu chả táng vỡ mồm.nên việc lái xe cũng đừng thần thánh hóa nó lên là cái gì cao siêu cụ ạ.gặp quan chức, hay ô nào gấu cứ chửi thử xem ,bảo để các a tâm lý ko bị cóng khi lái xe nó chả tát cho ù tai.....chứ nó là giáo án ko ai nói gig nhé, đưa ra bộ giao thông hỏi xem thg nào dám bảo đc phép,tôi bảo dậy thế

bucxucthivao

Xe tải
Chào các bác,
Chả là sau rất nhiều thời gian trì hoãn thì giờ em mới đi học lái B2, tuy nhiên mới học được có 2 buổi thì bị nản quá, bị chửi liên tục. Thú thật là trước đây em cũng chưa thử chạy xe lần nào nhưng học liên tục bị mắng vì quên côn và số, máy chết liên tục làm cho mình bị áp lực càng chạy càng cuống.
Tình huống này nên xử lý thế nào các bác chia sẻ em với nhé.
Cụ đừng nản, bản chất điều khiển lái xe là phối hợp nhiều bộ phận kỹ năng của con người. Muốn vậy phải học và luyện tập thành thục từng phần, sau đó khi đã quen thì việc điều khiển xe mới có thể thuần thục và hợp lý.
Nếu cụ mới học và chưa chạy xe bao giờ thì kỹ năng đầu tiên là vặn vô lăng cho thành thạo. Nếu có xe nhà, cụ có thể kích 2 bánh trước lên và tập vặn vô lăng, có nhiều clip trên web có thể hữu ích. Tập sao cho đánh lái thuần thục, nhanh đẹp và không rối. Sau đó là tập chuyển số, tất nhiên để an toàn cũng không nổ máy, phối hợp đạp côn, chuyển chân ga phanh và thay đổi số. Nếu chạy xe của trường lái thì cụ có thể yêu cầu học bài tập lùi chuồng, trong bài này cụ thoải mái thực hành đánh lái và chuyển số, đương nhiên chỉ chạy số 1, lùi, chỉ phanh không ga nên rất an toàn. Cũng rất lưu ý khi mới tập lái là định vị chân phanh phải là ưu tiên số 1 trong suốt quá trình ngồi xe, chỉ ga khi có thể thấy đường đi an toàn và nhanh chóng chuyển sang vị trí chân phanh - đảo chân nhanh nhất có thể.

Sau khi học lùi, làm quen xe, tập các kỹ năng cơ bản về điều khiển xe thì sẽ chuyển sang chạy đường trường. Lúc này cụ nên học lý thuyết trước: học luật, các bài thi mô phỏng, tập cabin, học về đạo đức người lái xe. Khi chạy đường trường nên chạy xe tập của trường lái, có đủ phanh phụ và người hướng dẫn có đủ điều kiện đào tạo lái xe, điều này là để đảm bảo an toàn cho bản thân mình và xã hội.
Cụ yên tâm là chương trình đào tạo hiện thời chạy xe tương đối nhiều, cả về km và thời gian vì thế không cần phải vội, cứ học từ từ, đúng trình tự đúng kỹ năng sẽ ổn.
Về vấn đề giao tiếp của giáo viên chưa phù hợp thì cụ có thể phản ảnh với cơ sở đào tạo, và nhất là trình tự học tập phải có tính tuần tự và hợp lý.

Đường là Đạo, nhiều khi người chửi mình không chắc đã là người có hại cho mình.

beomap2

Xe container
Xe dạy lái mà xót thì xót cả đời. Đi dạy lấy tiền lại muốn phương tiện còn zin như trong gara máy lạnh, hài vãi!

Tự nhiên có xe lại đưa cho thằng không biết lái nghịch làm gì vậy?
Đưa cho thằng không biết lái nghịch là cụ nói nhé. Còn tôi nói người lái côn số không thạo là người đang học lái hoặc lái non. Tôi chứng kiến vài ông học viên đấm cần số mà không đạp côn, thế thì làm gì thầy chẳng xót xe.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Mấy cụ dạy lái không có kỹ năng sư phạm, nên truyền tải thông tin không tốt đến học viên hoặc học viên nhận thức chậm. Đa phần dạy lái xe theo kiểu cầm tay chỉ việc, phương pháp này nó hợp đào tạo người tiếp thu chậm. Chỉ đâu làm đấy.
Em đã từng mắng kỹ thuật viên cách dạy cầm tay chỉ việc. Em nói trước khi lái xe như bài; số côn, sa hình, lùi, depa...như thế nào thì hướng dẫn trước khi tập đi để chủ động. Tôi chỉ cần nói 1 lần sẽ hiểu và tự làm được. Cấm hướng dân lái xe kiểu cầm tay chỉ việc như ngồi bên; rẽ trái, rẽ phải, về số....ông hướng dẫn lái nói "ai cũng như em thì dạy lái nhàn" :D

Euro2CityStar

Xe lăn
Em có đọc cụ lái con Veam. Nhưng con xe to nhât em đã từng lái là con phoọc 26 lốp (moóc 4 dàn). Và em đố cụ biết chở 3 con máy xích hay 2 con máy lốp khó hơn?!!
Em lại cũng có 2 bằng đh chính quy (nhục nhã thay phải khoe vì sợ các cụ thấy lái đc xe to thế lại bảo “dân xe tải” 1 cách đầy kỳ thị). Cùng với các tiếp thu văn hoá khác trong 2 mái trường ấy em rút ra rằng: Nửa chữ cũng là thầy. Và những kẻ không coi người dạy mình dù nửa chữ cũng là thầy thì bị hạn chế về đạo đức, văn hóa ợ.
Nhận thức xong chúng ta bàn về những thằng “Thầy lợn” trong thế giới các thầy cũng đâu có muộn, phỏng ợ?
thế à . nghe gáy gớm đấy

chụp linh tinh sau gần sáu triệu dặm những nẻo đường bắc mỹ ta đã lăn bánh gần 35 năm .

Beu 4x4

Xe điện
Thôi cụ nói thế thì em cũng chẳng biết nói gì nữa tuy nhiên việc cụ khoe những người cụ quen biết ở diễn đàn này chắc chắn hơn em nhiều ngoài đời cũng chẳng quan trọng với em, vì tiêu chuẩn đánh giá và hệ quy chiếu để đánh giá của em khác cụ.
Vâng em thiếu chững chạc, vậy xin lỗi cụ nhé, cụ cứ tiếp tục "mát mẻ" và chững chạc theo kiểu ông đồ của cụ đi ạ.
Trả lại thớt
Tôi xin lỗi đã viết chưa gãy gọn để cụ hiểu nhầm.
Ý tôi trong còm ấy là Số lượng những người tôi quen biết ngoài đời trên diễn đàn này nhiều hơn với cụ… Hoàn toàn không có ý những người ấy Hơn cụ.
Sorry,

Về chuyện đang tranh luận, cụ và 1 số cụ khác cũng hiểu chưa hết ý tôi. N giải thích không lại đc, tôi cũng sorry đã làm cụ nào bực.

Bomva

Xe điện
Cụ cứ hỏi cụ nào đã từng dạy vợ học lái xe? Sẽ hiểu tại sao thầy hay chửi. :D

xetaiday

Xe buýt
Ngày trc e học thầy chửi suốt mà cũng kệ, ko thấy sao cả..chỉ có cái hôm đó có em gái đẹp đi cùng, mà nghe thầy chửi thì bệnh sĩ gái nó trỗi dậy, bật lại thầy. Từ đó về sau thấy ổn hẳn.

TatDenDiNgu

Xe hơi
Tính e nóng, đợt đi học gặp thằng thầy nhậu say về lên xe quát tháo um sùm, tí e đấm cho.

Xong e kiện lên phòng hiệu trưởng sao thằng thầy này nó đi dạy mà nhậu say rồi quát nạt.

Hôm sau mặt tái mét gọi e ra xin lỗi luôn.

pass

Xe buýt
Cụ nào đã từng ngồi cạnh kèm cho vợ , con chạy sau khi lấy bằng mới thấy áp lực của người dạy. Các cụ cứ bảo là phải bình tĩnh, nhẹ nhàng ,lịch sự nhưng khi gặp tình huống vợ con mình cứ lao thẳng vào người hay xe đối diện thì lúc ấy có kịp bình tĩnh, nhẹ nhàng hay là hét to luôn và sau đó kèm mấy câu mắng :D :D :D

Mrquickdn

Xe tải
Chào các bác,
Chả là sau rất nhiều thời gian trì hoãn thì giờ em mới đi học lái B2, tuy nhiên mới học được có 2 buổi thì bị nản quá, bị chửi liên tục. Thú thật là trước đây em cũng chưa thử chạy xe lần nào nhưng học liên tục bị mắng vì quên côn và số, máy chết liên tục làm cho mình bị áp lực càng chạy càng cuống.
Cụ phải biết đa số bọn gọi là "Thầy" đang dạy thực hành ở các trung tâm đào tạo lái xe đều có xuất thân từ tài xế xe tải và tài xế xe taxi. Nên Bọn nó đối xử với khách hàng là cụ thế nào thì cụ cứ làm lại như thế. Ko biết lái chưa thuần thục mới mất tiền đi học, bỏ tiền ra để nghe chửi à.

pooka

Xe container
Gấp có nhiều kiểu gấp nhưng cơ bản trên 90% tình huống đạp Côn Phanh cùng lúc là sai, phải Phanh trước rồi mới đến Côn là đúng cây bài dù chỉ 1/mấy của giây và đấy là phản xạ tự nhiên của người có kỹ năng lái số sàn chuẩn.
Thế mà hồi học B2 thầy dạy bọn em đạp côn trước rồi mới phanh. Xong lúc lấy bằng rồi thầy bảo đấy mới là dậy để thi lấy bằng chứ đi đường thì phải bổ túc thêm 2 tháng. Thầy có tâm quá.

Chỉnh sửa cuối:

sutubungto

Xe buýt
Chào các bác,
đứa nào chửi cụ táng bỏ mịa nó đi, mình bỏ tiền ra mình là khách hàng là thượng đế.

dogfight

Xe tải
Đi học lái tốt nhất là xưng hô theo tuổi. Rất nhiều đứa hướng dẫn viên mấy dạy, lái thì ngông cuồng.

Hồi xua em đi học ở một trường của quân đội, hướng dẫn viên cũng chửi bới này kia. Nhưng nó chỉ dám chửi mấy thằng ít tuổi hơn nó thôi, em và 1 anh nữa thì nó không dám chửi. Bọn học viên bị chửi cũng không vừa, báo lên nhà trường và thằng cu hướng dẫn bị cho nghỉ dạy tất cả các lớp.

Về mặt giao tiếp thì thằng nào chửi là nói rõ quan điểm cho nó sợ luôn. Còn muốn làm tới thì báo lên trường cho trường giải quyết đi.

ducdaide

Xe tải
Chào các bác,
Cứ bình tĩnh thôi... nhưng có vẻ cụ không có năng khiếu lái xe thì phải, chứ cứ lòng ngòng đi trên đường nguy hiểm lắm

Tà Giáp.

Xe máy
trước e đi học lái xe, nói các cụ không tin chứ thày dạy bọn e ko dạy cho 1 buổi nào. toàn mấy ae tự học trên youtube. nhưng được cái xuống trung tâm xe của thày thì được lấy tự do học chỉ ko được đi ra ngoài trường lái thôi. chỉ có hôm trước hôm đi thi thì ông thày có nhờ người khác đưa bọn e xuống trường thi để chạy thử xe chip xong tiện cho bọn e đi đường trường luôn. ông thày này hơn e có 2 tuổi, ko dám chửi nhưng đi đường mà phanh côn lủng củng là làu bàu làm e cuống e phang ngay cho câu " anh im mẹ đi, a càng nói e càng cuống đấy " thế là từ lúc đấy nhẹ nhàng luôn mà e lái mượt luôn

Chu An

Xe điện
"Ma ăn tùy mặt, ma bắt tùy người"- cách đây gần 20 năm em đi học B2, thày hướng dẫn kém 3 tuổi nên dù em có gọi là "thày Long" và xưng "tôi" thì anh thày cũng nhất định chỉ xưng em cho đúng tuổi. Sau đấy, mấy ông hướng dẫn đi sa hình đều hơn tuổi nhưng cũng chỉ xưng "anh -tôi" và hoàn toàn không văng bậy. Nhưng cũng ngay trong lớp học gần 40 học viên thì có người bị chửi như chó, đúng là như chó luôn ấy dù họ cũng tàm tuổi em, tức là hơn ông thày dạy lái 3-5 tuổi. Mấy ông dạy lái này là bậc thày trong việc thao túng tâm lý học viên. Ai yếu bóng vía là họ xơi luôn đấy.

Chuyện vui em kể thêm. Trong lớp có 1 cô gái khoảng 30-31t, khá xinh xắn. Hôm nào đi học cũng có ông chồng áp tải. Ông chồng hơn vợ tầm chục tuổi, chắc sợ vợ bị trêu ghẹo nên không yên tâm để vợ đi học một mình. Nỗi lo này hoàn toàn chính xác vì anh chàng dạy lái rất mê cô vợ của ông ta. Chuyện hài hước là mỗi khi lớp tổ chức ăn nhậu là anh chàng dạy lái lại năn nỉ em "anh rủ Quỳnh đi cùng mấy anh em mình đi. Chỉ có anh đi thì Quỳnh mới đi". Quả đúng là thế thật nhưng nó có lý do của nó. Sau khi đưa vợ đi học 4 buổi, ông chồng mời em đi uống cafe và tâm sự " bà xã tôi về cứ nhắc đến anh và bảo anh này đàng hoàng chứ không như mấy người trong lớp. Tôi đến mấy hôm và quan sát thì thực tâm tôi tin anh. Tôi mong anh để ý vợ tôi giúp tôi với vì tôi không thể nghỉ làm để giám sát mãi đc". Anh chàng dạy lái vợ con đàng hoàng, mê cô học viên đến độ hôm nhận bằng (cô gái kia nhờ em lấy hộ) cứ lăn lóc, năn nỉ nhờ em alo cô gái đi uống cafe để mấy anh em hàn huyên. Nghĩ cũng tội nên đành alo nói khéo với ông chồng cho vợ đi gặp các bạn cùng lớp và cũng may là ông ấy đồng ý.

susu

Xe điện
Em không biết là thầy dạy lấy tư cách gì mà chửi học viên như thế, đi học đóng tiền chứ không hề xin xỏ, em không chấp nhận thầy kiểu này, thầy phải ra thầy trò ra trò ạ.
Phải em gặp thằng này em chửi thẳng vào mặt nó luôn. Mình đi học mất tiền và không biết mới phải đi học