[Thảo luận] Bị bắt lỗi dừng/đỗ xe cách vỉa hè/lề đường hơn 25cm - Thế nào là đúng, là sai

quangminh_85

Xe hơi
Đầu tiên là định xử cụ đồng nghiệp e lỗi đỗ xe nơi cấm, nhưng chỗ ấy k cấm dừng chỉ cấm đỗ. Vì vậy các đc ấy xử sang lỗi này ạ, giá cũng ko rẻ đâu cụ ạ
cụ cho e hỏi, gặp biển cấm đỗ mà mình muốn xuống xe thi làm như nào ạ.

Đức9589

Đi bộ
Cho e hỏi là.. khi dừng xe trong đường liên xã, nôm la là, nhà chỗ thò chỗ thụt, tất nhiên là cũng ko có vạch vung gì sất. Thì căn cứ vào đâu để biết mình đỗ đúng qui định.. xxx có được phạt mình hay ko

Thuy_CK

Xe điện
Vậy em đỗ mà bị x phạt về vấn đề này em chỉ cần hỏi anh căn cứ vào đâu xác định lề đg hè phố là đc hả cụ
Cụ yêu cầu chỉ rõ đâu là lề đường, hè phố theo quy định để cụ tự đo :D

canhtn

Xe hơi
Cụ cứ đỗ lại, bật đèn khẩn cấp, mở nắp capo, bẻ thê cái cành cây cắm cuối xe làm báo hiệu rồi làm gì thì làm.

vip tien sinh

Xe ngựa
Rất hữu ích.

Muon_biet

Xe cút kít
Cần gì phải xuống, cứ làm vỏ chai lavie đặt vào....hứng là xong vừa đỡ bị phạt tội thải bậy, hihihi

PI20112013

Xe tải
quên mang thước cứ lấy cu ra đo trong trạng thái cứng là chuẩn nhất.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ đỗ lại, bật đèn khẩn cấp, mở nắp capo, bẻ thê cái cành cây cắm cuối xe làm báo hiệu rồi làm gì thì làm.
Đùa, dừng khẩn cấp phải có vật báo hiệu cách xe bao nhiêu m nữa

xe than

Xe tăng
Em bằng E rồi mà cùng còn lơ mơ lề đuòng hè phố, cám ơn cụ chủ nhìu

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
- "Vạch số 1.2. Xác định mép phần xe cơ giới với phần xe thô sơ, người đi bộ hoặc lề đường trên các trục đường, xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết" nên Vạch 1.2 không phải "vạch lề đường" mà chỉ có thể mà thôi. Trong ảnh nó không phải "vạch lề đường" vì nó cách lê đường quá xa.

- "Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m ". Dấu phẩy không có nghĩa là hoặc mà phải là .

Bạn cụ đỗ xe như TH1 mà cụ cãi được thì may mắn
Mặt khác về cảm quan thì đỗ như TH1 phản cảm lắm
"Lề đường" thường áp dụng với đường không có vỉa hè, theo chuyên ngành đường bộ thì như vậy.
Còn khi đã có vỉa hè rồi thì sẽ không có khái niệm lề đường nữa, nên với các đường nội đô vạch 1.2 chỉ là vạch chỉ phạm vi đường xe chạy an toàn thì đúng hơn.

RubynamitnA

Xe điện
"Lề đường" thường áp dụng với đường không có vỉa hè, theo chuyên ngành đường bộ thì như vậy.
Còn khi đã có vỉa hè rồi thì sẽ không có khái niệm lề đường nữa, nên với các đường nội đô vạch 1.2 chỉ là vạch chỉ phạm vi đường xe chạy an toàn thì đúng hơn.
Cũng có thể nên nó mới đưa vào qui định bắt mọi người phải hiểu cách lề đường hoặc cách hè phố dưới 25cm. Nhưng cách ghi thì hơi tối nghĩa khi chỉ có dấu phẩy. Mà đúng kiểu cách thì phải: ngoài đô thị thì cách lề đg còn trong đô thị thì cách hè phố dưới 25cm.
Theo cách hiểu trên thì trong đô thị khi dừng, đỗ đều phải chèn lên vạch 1.2 thì mới đủ khoảng cách với vỉa hè vì 1.2 đã 20cm rồi.

Thuy_CK

Xe điện
Cũng có thể nên nó mới đưa vào qui định bắt mọi người phải hiểu cách lề đường hoặc cách hè phố dưới 25cm. Nhưng cách ghi thì hơi tối nghĩa khi chỉ có dấu phẩy. Mà đúng kiểu cách thì phải: ngoài đô thị thì cách lề đg còn trong đô thị thì cách hè phố dưới 25cm.
Theo cách hiểu trên thì trong đô thị khi dừng, đỗ đều phải chèn lên vạch 1.2 thì mới đủ khoảng cách với vỉa hè vì 1.2 đã 20cm rồi.
Chữ lề đường tại điều 19 bị thừa các cụ ạ !
Trên đường phố thì làm gì có lề đường :D

9. Đường phố là đường đô thị, gồm lòng đường và hè phố.

Điều 19.
Dừng xe, đỗ xe trên đường phố
1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình;bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Chữ lề đường tại điều 19 bị thừa các cụ ạ !
Trên đường phố thì làm gì có lề đường :D

9. Đường phố là đường đô thị, gồm lòng đường và hè phố.

Điều 19.
Dừng xe, đỗ xe trên đường phố
1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình;bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
E là dân XD, quá hiểu về khái niệm đó cụ à, nhiều kẻ cứ giả điếc để cố ý làm bây...theo họ nếu cách lề đường 25cm (max) thì cái xe đó có thể đỗ cách mép vỉa hè tới 75cm, điều đó là bậy

TONGIA

Xe lừa
Thank cụ thớt!
Rất chi tiết

Moning17737

Xe tải
Cái thông số 25cm này em biết và nhớ từ hồi thi lấy bằng LX. Chuyện thế này: E thi lý thuyết, xa hình Ok cả. Đến phần cuối là chạy ngoài đường nhóm em 10 thằng ngồi sau thùng xe tải 1,5 tấn lần lượt lên cabin khởi hành chạy vài chục mét cắm đủ 4 số là hết bài. Đa số bị tâm lý, run khởi hành giật đùng đùng, chuyển số cũng vậy nhưng đều qua hết vì có kèm phong bao thì phải. Đến lượt em lên xe lễ phép chào thầy thực hiện bài thi luột là, khởi hành êm, chuyển số ngọt, xinhan đầy đủ nhưng không có kèm bao thư. Cha sát hạch k nhận xét gì chỉ hỏi: A cho tôi biết khi đỗ xe bánh xe phải cách lề đường bao nhiêu? (Quả thật thời điểm đó quy định này em chưa đọc đến và em cũng dừng xe cách hơi xa lề đường thật). Ông hẹn về nơi tập trung phải trả lời.
Em điện hỏi ông thầy trực tiếp dạy em, ông bảo từ 25-30cm. Em cũng trả lời thày sát hạch như vậy, cha vặn: 25 hay 30cm? E liều: 25 ạ! Cha ấy doạ: Tôi cho anh về thi lại lý thuyết... e nhớ mãi...

nilt02

Xe hơi
với cái điều luật này thì các cụ cứ yên tâm là đỗ kiểu gì cũng sai luật nhé

Tôi k đồng ý quan điểm lắm: Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô: Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m (NĐ 46/2016). LƯU Ý dấu "," ngăn cách chữ "LỀ ĐƯỜNG, HÈ PHỐ". Ý là đáp ứng đồng thời nếu có cả Lề và Hè thì phải cách mép Hè k quá 0.25m. Vạch kẻ Lề đường có tác dụng phân chia lòng và Lề đường, chứ k phải có tác dụng cho việc đỗ xe. Ví dụ hình trên. K/c Đỗ xe=Lề khoảng 40cm+vạch 15cm+ 25cm đỗ cách vạch kẻ lề= 80cm cách mép vỉa hè. Như vậy xe chình ình ra giữa đường khá nhiều. Các khu phố cổ HN đi lại ntn? Tôi xin góp 1 vài ý nhỏ. Mong các cao nhân chỉ giáo