[Funland] Bị cháy điều hoà âm trần 3 pha Daikin mới mua 2 lần 3 tháng

Pigeon2006

Xe hơi
Nếu nhà cụ chỉ có mỗi cái điều hoà đó dùng điện 3 pha thì lắp cho nó một cái biến tần là giải quyết được vấn đề.
Biến tần thì cụ điều khiển cái biến tần ấy theo tín hiệu gì?!.
Em chưa tưởng tượng ra được!.

Mon men

Xe tăng
Các bác cho em hỏi, nhà e gái em dùng thang máy có lắp điện 3 pha, vậy có phải cân pha ko?

ZoBon

Xe buýt
Đồ 3 pha chỉ cần mất 1 pha là máy tèo. Cụ lắp cái chống mất pha là được mấy trăm k thôi. Mất 1 pha nó sẽ ngắt cả 3 luôn. Lắp thêm 1 cái atomat điện tử nữa thì càng chắc.

Pigeon2006

Xe hơi
Các bác cho em hỏi, nhà e gái em dùng thang máy có lắp điện 3 pha, vậy có phải cân pha ko?
Thang máy thì động cơ của nó là động cơ không đồng bộ chạy điện 3 pha!. Tủ control của nó sẽ cần kéo nguồn 3P4W (3 pha - 4 dây) có nghĩa là có cả kéo sợi dây trung tính cho nó cùng với cả 3 dây pha. Dây trung tính mục đích là phục vụ cho phần mạch control, còn mạch lực cho động cơ thì nó kéo ra tới động cơ nó chỉ cần 3 dây pha thôi!.
Khi đấu vào tủ tổng nguồn trong nhà thì 3 dây pha kia của tủ control tự nó đã cân bằng rồi!, quan trọng là các tải còn lại khác trong nhà ngoài thang máy do hầu hết là tải 1 pha nên cần phải phân bố các tải này sao cho đều trên các pha A, B và C. Nếu bị lệch pha thì dòng trên trung tính N sẽ tăng vọt lên (lúc này sờ vào dây N sẽ bị giật tung luôn, trong khi bình thường thì sờ vào không bị giật).
Đương nhiên lúc này sợi trung tính có điện thì khi kéo vào mạch control của tủ thang máy sẽ làm cho nó hoạt động không tốt và nguy hiểm rồi!, thậm chí có thể gây hỏng hóc!.

agrimeco

Xe lăn
Điện 3 pha nó ko luỹ tiến mà chia giá theo giờ cao điểm, giờ bình thường, giờ thấp điểm.
Giờ thấp điểm là ban đêm sau 10h rẻ nhất, cuối tuần thì ban ngày tính là giờ bình thường… nên nếu dùng nhiều sẽ rẻ hơn bậc 6 của điện sinh hoạt.
Như nhà em cũng có 1 công tơ 3 pha do em làm xưởng bánh, tải có 2 điều hoà 18000, lò nướng 7kw, 4-5 cái tủ đông tủ mát công nghiệp chạy 24/24 mà tính ra còn rẻ hơn phần công tơ điện sinh hoạt.
em tưởng nếu đk điện sxkd thì áp điện 1 giá còn điện sinh hoạt vẫn 6 bậc như thường chứ ạ?

botom

Xe tăng
Nhà em mới xây dựng xong. Vào ở được mấy ngày thì bị cháy điều hoà 3 pha. Hãng đến khám thì báo bị cháy do quá tải dòng điện và báo giá thay bảng mạch dàn nóng, lạnh hết 17 triệu. Sau đó chỗ cửa hàng em mua họ hỗ trợ thay thế tụ điện từ bảng mạch khác sang máy đã chạy bình thường.

Cách đây mấy hôm nhà em mất điện. Sau đó có điện thì điều hoà lại cháy lần 2. Lần này thì cháy quạt và bảng mạch dàn lạnh. Hãng báo giá hết 6.5 triệu. Chỗ cửa hàng thì họ không hỗ trợ em nữa vì lý do quá tải dòng điện 3 pha.

Họ có tư vấn cho em giờ muốn tránh quá tải dòng điện 3 pha (nhà em gần trạm) thì lắp loa 3 pha 15kva giá 10 triệu hoặc thiết bị chống quá tải dòng diện 3 triệu. Có cụ nào dùng điều hoà âm trần 3 pha mà bị cháy giống em không. Các cụ có cách nào chống quá tải dòng điện không tư vấn em với. Chứ cứ cháy liên tục thế này thì em sớm bán nhà mất.
Nhà em dùng Daikin âm trần 1 pha, không bị vấn đề này. Em có thỉnh thoảng nói chuyện với thợ bảo dưỡng của hãng, thì họ nói là daikin 3 pha hay bị gặp vấn đề với điện VN, vì thợ điện lực hay tuỳ hứng bảo dưỡng hệ thống, cắt điện, đấu nối sửa chữa, xong lúc đấu lại đi ngược pha so với lúc trước, lúc đó máy 3 pha sẽ gặp vấn đề như cụ gặp, máy 1 pha thì không sao. Nên họ bảo là nếu thấy mất điện, tốt nhất nên cắt át của điều hoà, khi nào có điện thì hãy bật át lên lại. Nhưng có phải lúc nào mình cũng có nhà đâu cụ nhỉ. Hay cụ cân nhắc đổi lại sang loại 1 pha đi cụ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà em dùng Daikin âm trần 1 pha, không bị vấn đề này. Em có thỉnh thoảng nói chuyện với thợ bảo dưỡng của hãng, thì họ nói là daikin 3 pha hay bị gặp vấn đề với điện VN, vì thợ điện lực hay tuỳ hứng bảo dưỡng hệ thống, cắt điện, đấu nối sửa chữa, xong lúc đấu lại đi ngược pha so với lúc trước, lúc đó máy 3 pha sẽ gặp vấn đề như cụ gặp, máy 1 pha thì không sao. Nên họ bảo là nếu thấy mất điện, tốt nhất nên cắt át của điều hoà, khi nào có điện thì hãy bật át lên lại. Nhưng có phải lúc nào mình cũng có nhà đâu cụ nhỉ. Hay cụ cân nhắc đổi lại sang loại 1 pha đi cụ?
Có ông anh họ làm đội trưởng điện lực. Thấy suốt ngày phải chỉ đạo qua điện thoại cho đám thợ chỉnh pha, cắt pha các kiểu con đà điểu ở các máy biến áp.
Đang ăn hay nửa đêm, nhất là mùa hè thì cực nhiều. Mất pha với mất cân bằng pha hệ thống liên tục.

polizia

Xe container
em tưởng nếu đk điện sxkd thì áp điện 1 giá còn điện sinh hoạt vẫn 6 bậc như thường chứ ạ?
3 mức giá cụ ah, cao điểm - bình thường - thấp điểm.
Như nhà em thì điện sản xuất, cuối tháng lấy tiền điện chia cho số kw dùng thì bình quân 2000/số cả vat

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Có ông anh họ làm đội trưởng điện lực. Thấy suốt ngày phải chỉ đạo qua điện thoại cho đám thợ chỉnh pha, cắt pha các kiểu con đà điểu ở các máy biến áp.
Đang ăn hay nửa đêm, nhất là mùa hè thì cực nhiều. Mất pha với mất cân bằng pha hệ thống liên tục.
Em làm xưởng bánh trước bị đảo pha suốt.
Lần nào điện lực bảo dưỡng xong y rằng bị đảo pha, máy đánh trứng quay ngược chiều, quạt gió trong lò nướng cũng quay ngược kim đồng hồ :))
Thế nên điều hoà 3 pha chắc phải lắp thêm thiết bị chống đảo pha.

polizia

Xe container
Cân pha nếu mình dùng điện 3 pha đó trích ra 1 pha để dùng các thiết bị 1 pha.
Ví dụ xưởng bánh của em có mỗi cái lò và cái máy cán, máy trộn là chạy 3 pha nhưng em trích luôn từ dây 3 pha đó ra 1 pha để chạy tất cả đèn, quạt, điều hoà, tủ đông tủ mát, ổ cắm.
Thế nên thợ phải cân pha.
Nếu nhà em bác trích từ 3 pha đấy ra 1 dây để dùng cho các thiết bị khác thì phải cân pha.

lucxury

Xe buýt
Trước cơ quan e dính suốt, do điện lực sửa xong đảo pha. Mỗi lần tèo 1 cái mạch ĐH

anhkietthang

Xe hơi
Nhà em mới xây dựng xong. Vào ở được mấy ngày thì bị cháy điều hoà 3 pha. Hãng đến khám thì báo bị cháy do quá tải dòng điện và báo giá thay bảng mạch dàn nóng, lạnh hết 17 triệu. Sau đó chỗ cửa hàng em mua họ hỗ trợ thay thế tụ điện từ bảng mạch khác sang máy đã chạy bình thường.

Cách đây mấy hôm nhà em mất điện. Sau đó có điện thì điều hoà lại cháy lần 2. Lần này thì cháy quạt và bảng mạch dàn lạnh. Hãng báo giá hết 6.5 triệu. Chỗ cửa hàng thì họ không hỗ trợ em nữa vì lý do quá tải dòng điện 3 pha.

Họ có tư vấn cho em giờ muốn tránh quá tải dòng điện 3 pha (nhà em gần trạm) thì lắp loa 3 pha 15kva giá 10 triệu hoặc thiết bị chống quá tải dòng diện 3 triệu. Có cụ nào dùng điều hoà âm trần 3 pha mà bị cháy giống em không. Các cụ có cách nào chống quá tải dòng điện không tư vấn em với. Chứ cứ cháy liên tục thế này thì em sớm bán nhà mất.
Nhà gần trạm hay bị thế cụ ah

coolpix8700

Xe ngựa
Điện 3 pha nó ko luỹ tiến mà chia giá theo giờ cao điểm, giờ bình thường, giờ thấp điểm.
Giờ thấp điểm là ban đêm sau 10h rẻ nhất, cuối tuần thì ban ngày tính là giờ bình thường… nên nếu dùng nhiều sẽ rẻ hơn bậc 6 của điện sinh hoạt.
Như nhà em cũng có 1 công tơ 3 pha do em làm xưởng bánh, tải có 2 điều hoà 18000, lò nướng 7kw, 4-5 cái tủ đông tủ mát công nghiệp chạy 24/24 mà tính ra còn rẻ hơn phần công tơ điện sinh hoạt.
Bác viết là điện cho hộ đăng ký kinh doanh, còn hộ đăng ký sử dụng điện sinh hoạt thì mấy pha cũng đều lũy tiến hết. Nhà em điện 3 pha đến sau đồng hồ và đang chỉ dùng đúng 1 pha!

Cái kết luận phía trên em thấy thế nào ấy (không rõ cụ chủ có thuật lại chính xác không). Để có hướng xử lý đúng lỗi "quá tải dòng điện" mà cụ mô tả phía trên thì cụ cần thuê/ nhờ người có chuyên môn và đồng hồ đo đến kiểm tra điện nhà cụ (điện áp các pha khi không tải, khi điều hòa và các thiết bị khác hoạt động, dòng điện, ...). Từ kết quả kiểm tra sẽ có hướng nên xử lý thế nào cho đúng.

agrimeco

Xe lăn
Bác viết là điện cho hộ đăng ký kinh doanh, còn hộ đăng ký sử dụng điện sinh hoạt thì mấy pha cũng đều lũy tiến hết. Nhà em điện 3 pha đến sau đồng hồ và đang chỉ dùng đúng 1 pha!
phải đăng ký sd thiết bị dùng điện 3fa thì bên điện lực họ mới thay đh 3fa và kéo dây vào nhà cho cụ chứ ạ?

kduc

Xe container
Việc cân pha trong hộ gia đình hầu như ko tác dụng do khi buổi tối thì nấu cơm ăn cơm bật điều hòa, khi ăn cơm xong đi ngủ lại tứ tán ra các phòng khác nhau, nhẽ tầng nào cũng dẫn cả ba pha đến để cân pha.
Cách giải quyết đơn giản hơn là cân pha một cách tương đối và dùng dây trung tính lớn như các dây pha và xử lý kỹ các điểm đấu nối là được.

onano69

Xe container
Nhà to điều hòa âm trần mà cháy thế người của hãng phải biết nguyên nhân chứ nhỉ? bình thường thì không thể cháy được, trừ khi điện lực đảo pha ko cân kiểu thế :)

Hoa_anh_đào

Xe tải

Cụ lắp tủ bù pha sẽ tốt hơn và tránh dc sự cố sụt tải 1 pha , cụ kt trung tính , dh sửa chưa cụ

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
phải đăng ký sd thiết bị dùng điện 3fa thì bên điện lực họ mới thay đh 3fa và kéo dây vào nhà cho cụ chứ ạ?
Đăng ký là được (tất nhiên không dễ và nhanh).
Nhưng chỉ được mắc điện (và đồng hồ) 3 pha thôi, còn muốn chuyển từ điện sinh hoạt sang điện sản xuất phải có giấy phép kinh doanh và chỉ rõ ngành nghề kinh doanh cần điện 3 pha ở địa chỉ đăng ký.
Như lượng điện nhà em dùng thì đúng như nhiều người trên này viết, tính theo giá điện kinh doanh cũng đỡ khá nhiều, nhưng không thể đăng ký được, vì ngay khách em cũng hẹn hết sang văn phòng cty, gần như không tiếp khách ở nhà!

Tien dien 2 022.JPG