[Funland] Bị đánh vì không cho vượt trên cao tốc

gocart

Xe cút kít
Việc phóng nhanh vượt ẩu, dùng nắm đấm để giải quyết vấn đề là đáng lên án. Nhưng vì vậy mà cụ nào vẫn bao che cho cậu TX bị ăn đấm thì thuộc 1 trong 4 vấn đề sau:
1. Không biết lái xe;
2. Biết lái xe nhưng không có xe, chỉ chém gió;
3. Có cả 2 nhưng đạo đức giả;
4. Có xe, biết lái, không đạo đức giả thì tư duy và kỹ năng lái xe có vấn đề nặng. Lời khuyên chân thành: đi học lại lý thuyết và thực hành lái xe, đồng thời học về văn hoá TGGT.

Đi QL không hạn chế tốc độ tối thiểu. Một ngày trời gắt, đi đường gặp 2 thằng cứ song song và rề rề 20km/h cả chục km, nó nhất quyết không cho vượt vì nó đang đi đúng thì mới thấy cái cảnh.
Làm gì mà căng thế, con hổ giữ da, người ta giữ danh tiếng.
Đấm đá vài cái rồi đi tù có đáng không?

georu

Đi bộ
Em có ý tưởng này: otofun ta tạo phong trào "cảm ơn" vì nhường đường?
Đi trên cao tốc hoặc trên đường, ta cứ xi-nhan từ tốn, xe trước thấy ổn nhường đường/chuyển làn cho lên, vượt được thì ta nhấn đèn khẩn cấp cho nháy 3 lần, thay lời cảm ơn đã nhường đường.

Ngày xưa em ở nước ngoài thấy có nơi họ làm vậy là văn minh: đường cao tốc đông, ai vội đi thì xin đường, xe trước chuyển làn cho vượt được thì cảm ơn để lan tỏa hành động đẹp, không được thì phải chấp nhận và chờ chỗ đường thoáng để vượt cho an toàn.

Em chẳng ủng hộ gì kiểu giữ làn cản vượt, và em cũng cực ghét đội đi sau nháy pha, còi loạn lên đòi vượt. Lái cứng thì cứ xi nhan từ tốn và phải hiểu mình đang đi xin đường, xin thì phải tử tế. Đi sau cứ lanh chanh đòi nhoi lên, mà láo, thì đừng hòng em nhường.

formen

Xe lăn
Đi trên cao tốc hoặc trên đường, ta cứ xi-nhan từ tốn, xe trước thấy ổn nhường đường/chuyển làn cho lên, vượt được thì ta nhấn đèn khẩn cấp cho nháy 3 lần, thay lời cảm ơn đã nhường đường.

Ngày xưa em ở nước ngoài thấy có nơi họ làm vậy là văn minh: đường cao tốc đông, ai vội đi thì xin đường, xe trước chuyển làn cho vượt được thì cảm ơn để lan tỏa hành động đẹp, không được thì phải chấp nhận và chờ chỗ đường thoáng để vượt cho an toàn.

Em chẳng ủng hộ gì kiểu giữ làn cản vượt, và em cũng cực ghét đội đi sau nháy pha, còi loạn lên đòi vượt. Lái cứng thì cứ xi nhan từ tốn và phải hiểu mình đang đi xin đường, xin thì phải tử tế. Đi sau cứ lanh chanh đòi nhoi lên, mà láo, thì đừng hòng em nhường.
Nháy 2 lần,
ví đá nhan báo đừng vượt vội..
E gặp r nhưng ít.
Có hôm em đá nhan báo đừng vượt trên đỉnh dốc có xe ngc chiều, ông cx5 vẫn đè lên vượt xong dí em dúi dụi. Nản

Chỉnh sửa cuối:

biahoihanoi

Xe lăn
Ít nhất là cũng biết lý do bị đánh chứ không nhận ra để lần sau bị đánh tiếp là dở hơi.

phamkynam

Xe buýt
Csgt nên xử phạt nặng những trường hợp chạy chậm chiếm làn, rồi xử dụng điện thoại khi giao thông. Có vậy mới đỡ những thằng bị ăn đòn thế này.

Dream Thai

Xe điện
Ở VN hình như chỉ có biển giới hạn tốc độ tối đa mà không có biển giới hạn tốc độ tối thiểu. Và cũng chỉ thấy phạt vượt tốc độ chứ chưa thấy phạt dưới tốc độ.
Ví dụ như 80-120km/h, ông nào đi dưới 80km thì bị phạt.
Phải chứng minh đc là họ ko bị cản trở, chứ đường đông thì nhiều khi CT đi cũng chỉ đc 20 km, nhiều khi còn tắc nữa.
Trong khi vượt tốc độ chỉ cần có máy bắn TD là xử phạt dc

Mr.Chem

Xe điện
Nháy 2 lần,
ví đá nhan báo đừng vượt vội..
E gặp r nhưng ít.
Có hôm em đá nhan báo đừng vượt trên đỉnh dốc có xe ngc chiều, ông cx5 vẫn đè lên vượt xong dí em dúi dụi. Nản
Nháy mít thì ít hiểu cụ ạ, chứ nháy đầu thì phía bắc ít hiểu chứ phía nam gần 95% hiểu ý là hỏi xxx đoạn đường phía trc.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cụ dẫn luật cho em xem nào, có 3 làn, thường dải tốc độ cho phép là 80-120 km/h. Cụ bảo em sai ở đâu nào?
Cụ chạy 5B mà cứ đòi chạy 100kmph, lại còn bám làn trái thì bị xe khác nó đá đèn là phải.
Nếu cụ ko chạy được khoảng 120km/h thì mời cụ chạy vào làn giữa cho em.

QL 5B, em chạy 120km/h, mà vẫn phải nhường nhiều xe khác đấy, chúng nó toàn 124.9 ;))
Văn minh lên tý cụ ơi

Trungtroc

Xe điện
Em ra cao tốc vẫn thường xuyên vượt xe khác, nói chung cứ thấy xe nào đi trước mình là ngứa mắt phải vượt mới được :)) Tuy vậy đang đi gặp cụ nào muốn vượt em vẫn sẽ vui vẻ cho vượt thôi, nếu sau khi vượt mà cụ ấy lại lượn lờ trước mặt mình thì thế nào em cũng sẽ vượt lại :))
Ơ, thế có khi em với cụ gặp nhau hồi tháng 7 ở cao tốc Dầu Giây - Phan Thiết rồi ý. Cụ chạy Innova màu bạc biển 61 đúng ko :D

Leanh65

Xe container

Không phải xin cho mà cụ đi chậm cụ có nghĩa vụ phải đi vào làn trong. Em chả cần ai xin tự động dẹp vào nếu thấy có xe phía sau tiến đến gần mình. Đấy là em đang nói đi cao tốc nhé.

Truns176

Xe tải
hồi em mới biết lái thì chưa có cao tốc 5B, chỉ có đường 5 cũ thôi, nhưng hồi đó cứ xe nào xin vượt là em cho vượt, tất nhiên phải đủ điều kiện
Thế cụ bạo tay đấy. E rón rén chán mời dám đánh lái vào.

ubisapro

Xe trâu
Éo hiểu là sao đường cao tốc mà chỉ có 1 lane hay sao mà mấy ông đều không vượt được để phải oánh ông nhõi trên, 1 xe mà làm được thế thì ông nhõi cũng chạy liều đấy. Quan điểm chạy cao tốc thì nên nhường, tuy nhiên nhiều ông chạy quá tốc độ cũng đèn còi loạn xạ đòi vượt ngay, những trường hợp đấy tự chuyển lane mà vượt.
Nếu vượt làn phải được thì e nghĩ mấy ông kia cũng chả rỗi hơi bám mít xin vượt, ko được => oánh. Với tính đó thì chả đủ kiên nhẫn, rồi dỗi hơi phi lên chặn đầu oánh đâu.

E dự ông bị oánh bám làn trái và đi song song với xe làn bên phải. Kiểu đi này gây ức chế tột độ => mới bị oánh. E ko ủng hộ việc dùng vũ lực, nhưng đã lái xe thì chắc chắn sẽ dính kiểu trên rồi. Khó chịu vô cùng :))

Kể ra mấy vụ kiểu này cần share mạnh trên mạng xã hội và truyền thông. 1 mũi tên trúng 2 đích, bám làn trái và hành xử côn đồ trong tham gia giao thông :D

ubisapro

Xe trâu
Cụ dẫn luật cho em xem nào, có 3 làn, thường dải tốc độ cho phép là 80-120 km/h. Cụ bảo em sai ở đâu nào?
Ở thiên đường, chắc chỉ có 5b được như cụ nói. Và còm trước cụ nói cao tốc ở thiên đường thường …3 làn nên e nghĩ chắc cụ ít đi nên lấy cái tiêu chuẩn đó áp vào chữ “thường”.

Cụ đi 100 hoặc gần 100 e khuyên thật với 5b cụ nên đi làn giữa và làn sát phải, trong đó khoảng 80% đi làn sát phải. E cũng là người đi túc tắc, gần như hiếm khi e đi trên 100 kể cả đường đẹp như 5b. Và e thường đi như trên, rất nhàn (đặc biệt cài CC) và an toàn. E nhấn mạnh chữ an toàn nhé, chứ chưa nói cao sang đến vđề ý thức. Cụ đi làn sát trái và ít nhiều làn giữa, ko bị ăn tạt đầu hơi phí. Thực tế lái trên đường là vậy.

Và cụ cũng đừng trách người khác làm gì cho mất công, người khác cũng sẽ trách cụ vì cụ bám trái … Nói chung nhọc người. Cơ bản nhất: cách đi nào an toàn nhất cho bản thân. Bám trái e khẳng định chỉ có gà mờ, lái mới hoặc điếc ko sợ súng … mới bám. Vào đó đi ko max tốc toàn ăn tạt đầu, béo bở gì? Chắc cứ phải dính vài lần bị ú oà từ trong bụi giữa đường mới biết nên tránh cái làn sát trái ra :D

Neumann

Xe tải
Éo hiểu là sao đường cao tốc mà chỉ có 1 lane hay sao mà mấy ông đều không vượt được để phải oánh ông nhõi trên, 1 xe mà làm được thế thì ông nhõi cũng chạy liều đấy. Quan điểm chạy cao tốc thì nên nhường, tuy nhiên nhiều ông chạy quá tốc độ cũng đèn còi loạn xạ đòi vượt ngay, những trường hợp đấy tự chuyển lane mà vượt.
Em đọc bài báo nào đó bảo xe sau vượt từ làn khẩn cấp lên chặn lại, vậy có khả năng ông bị đánh đi song song với xe khác hoặc đi chàng hảng 2 hàng làm những xe sau không vượt lên được.

ubisapro

Xe trâu
Em đọc bài báo nào đó bảo xe sau vượt từ làn khẩn cấp lên chặn lại, vậy có khả năng ông bị đánh đi song song với xe khác hoặc đi chàng hảng 2 hàng làm những xe sau không vượt lên được.
Khả năng cao là vậy. Chứ chả đứa dở nào vượt được (bên làn phải) mà lại đi chặn đầu. Gần như đi cao tốc lần nào e cũng gặp 1-2 lần kiểu đi song song này. Còn kiểu bám trái thì chán chả buồn nhắc vì quá nhiều :))

Nói thẳng ra, chỉ cần biết ý 1 chút, nhìn nhau mà đi thì mọi việc đơn giản. Nhưng nhiều ông cứ ôm ý nghĩ mày đi mà vượt làn kia …đâm nó thành dở hơi. E hay cài CC, thỉnh thoảng chuyển làn vượt mà xe bị vượt đi ko thấp hơn xe e nhiều hoặc tự nhiên họ đi nhanh lên (gần hoặc bằng tốc xe em) => thò chân vào mà nhấn tí ga vượt cho nhanh (nếu có xe sau sắp đến mít). Còn vượt tương đối nhanh thì xe sau chịu khó mà chờ.

Chỉnh sửa cuối:

Xe Thánh

Xe buýt
Chả biết thế nào mà nói.
Tôi cách đây khoảng 3,4 tháng,có đi trên ĐLTL. Bị 1 thằng xe 45 chỗ nó chạy 50km/h bám làn trái,xin vượt nó k nhường,tôi vào làn giữa,nó lại phi vào kiểu như trêu. Tôi chuyển tiếp làn sát phải ( 80km/h) để chạy thì nó cũng tăng tốc ép tôi ở làn đó.
Tôi giảm tốc chuyển làn trái để đi thì nó không đuổi kịp.
Tôi chả hiểu thành phần đó nghĩ gì. Mong nó gặp mấy bác of cứng trên này xử lý.
Bọn xe khách là bố láo nhất, nhì bọn xe ben, toàn mấy thằng choai choai mới lấy dấu C lên chạy như chó ngộ.

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Trong trường hợp này “bạo lực kếch mệnh” ủng hộ. Đi ức chế kinh khủng.