[Funland] Bị hàng xóm lấn chiếm vỉa hè trước nhà

trandung

Xe hơi
Chào các bác, em có một tình huống ntn, nhờ các bác tư vấn giúp với ạ:
- Năm ngoái e có mua mảnh đất ntn, chỗ ngã 3 đường, định năm nay xây ở:

Do cộng việc bận, nên e cũng ít qua, tuần trước e quay lại cùng tư vấn để đo đạc lại, tính toán phương án xây, tuy nhiên lại thấy có 01 cái cây khá to (cao khoảng 10m, tán rông, bo viền đường kính khoảng 1,2m) trước mặt tiền lô đất (cái này e tìm hiểu được biết do ông hàng xóm tự thuê trồng). E có sang trao đổi với hàng xóm là định nhờ bên cty cây xanh chuyển đi, nhưng nhà người ta bảo không đồng ý, do cây đấy trồng trước mặt tiền nhà người ta nên e không có quyền can thiệp.

Vậy theo các bác ông hàng xóm nói thế có đúng ko và việc xác định không gian vỉa hè trước cửa ntn có được quy định ở đâu không ạ, trường hợp này nếu có xảy ra tranh chấp thì cấp nào xử lý ạ. Do mặt tiền nhà e khá nhỏ vỉa hè đoạn đấy lại bé nhất, nên cái cây chắn hết gần nửa nhà rồi.
Theo e biết thì hàng xóm cũng thuộc dạng dân xã hội, đang cho thuê bán hàng ăn nên độc chiếm hết đoạn vỉa hè. Nói chung dân xã hội thì e ko sợ va chạm, nhưng muốn hỏi xem có quy định nào cụ thể ko để biết cách xử lý.
Theo nhận thức của e thì chỗ vỉa hè phía trước nhà e phải ntn (mặt tiền bao nhiêu thì vỉa hè bấy nhiêu):

clessking

Xe buýt
Vụ này thì thôi cụ chịu cho nhẹ nhàng. Trừ khi cụ mạnh hơn hàng xóm hẵng tính. Vì thực ra vỉa hè ko phải của riêng nhà cụ (là của chung - nghĩa là ai cũng đc dùng, trừ khi chắn đường xe nhà cụ đi vào), lực cụ lại yếu hơn (kinh tế và xã hội) thì e nghĩ cụ nên hòa đàm, ko được thì rút để bảo toàn lực lượng 😁

ncs

Xe buýt
Vỉa hè nhà cụ là kéo thẳng 2 cạnh ra. Họ trồng như vậy theo e không sai đâu, mà nó cũng chẳng ảnh hưởng đến nhà cụ thêm mát

altis_oldman

Xe tăng
ca này khó quá

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ nc phương án cắt cái mẩu tam giác đi biến thành vỉa hè thì mặt tiền đẹp nhà lại vuông vắn😀

sieunhancutchan

Xe tăng
Ông hàng xóm trồng vậy thì em nghĩ ko sai, khônh tính lf chắn nhà bác đâu. Bác chỉ bắt đền đc nếu nhà bác nằm như thế này thôi:

Nếu bác cay, xác định chơi lớn thì ban đêm cho thằng xe tải nó lùi đuôi rầm phát rồi té đi là xong, cây mới trồng 1 năm chắc rễ cũng chưa bén sâu xuống đất =))

Chỉnh sửa cuối:

trandung

Xe hơi
Vỉa hè nhà cụ là kéo thẳng 2 cạnh ra. Họ trồng như vậy theo e không sai đâu, mà nó cũng chẳng ảnh hưởng đến nhà cụ thêm mát
E nghĩ ko phải kéo thẳng đất ra đâu, mặt tiền bao nhiêu thì vỉa hè bấy nhiêu chứ, nếu như bác nói thì mấy nhà nở hậu cạnh nhà thóp hậu và tam giác thì coi nhu ko có vỉa hè à (như nhà số 2). Đúng là để cây thì mát nhà, nhưng sau này cho thuê thì khó, đỗ ô tô ko dc.

trandung

Xe hơi
Ông hàng xóm trồng vậy thì em nghĩ ko sai, khônh tính lf chắn nhà bác đâu. Bác chỉ bắt đền đc nếu nhà bác nằm như thế này thôi:
View attachment 8315411

Nếu bác cay, xác định chơi lớn thì ban đêm cho thằng xe tải nó lùi đuôi rầm phát rồi té đi là xong, cây mới trồng 1 năm chắc rễ cũng chưa bén sâu xuống đất =))
Hi, như bác nhà vuông thành sắc cạnh thì ko nói làm j, đây là trường hợp các mảnh đất bị chéo, nc e thấy lão hàng xóm cũng tham, đã đc đoạn vỉa hè to nhất, dài nhất rồi mà vẫn sân si. Trường hợp cây thành phố trồng thì e ko có ý kiến, đây lại do cá nhân trồng mà vỉa hè là của chung.

sieunhancutchan

Xe tăng
Hi, như bác nhà vuông thành sắc cạnh thì ko nói làm j, đây là trường hợp các mảnh đất bị chéo, nc e thấy lão hàng xóm cũng tham, đã đc đoạn vỉa hè to nhất, dài nhất rồi mà vẫn sân si. Trường hợp cây thành phố trồng thì e ko có ý kiến, đây lại do cá nhân trồng mà vỉa hè là của chung.
Nhà bị lỗi thì phải chịu thôi bác chứ biết làm sao. Chứ còn vẽ chéo ghếch đi như bác thì biết lấy toạ độ là chéo bao nhiêu cho đúng?

Căn của lão hàng xóm đẹp hơn nó phải khác chứ bác =)) nếu bác vẫn ko phục thì gọi bên địa chính xuống coi họ bảo sao là dễ nhất.

clessking

Xe buýt
Nhà bị lỗi thì phải chịu thôi bác chứ biết làm sao. Chứ còn vẽ chéo ghếch đi như bác thì biết lấy toạ độ là chéo bao nhiêu cho đúng?

Căn của lão hàng xóm đẹp hơn nó phải khác chứ bác =)) nếu bác vẫn ko phục thì gọi bên địa chính xuống coi họ bảo sao là dễ nhất.
E nghĩ ko phải kéo thẳng đất ra đâu, mặt tiền bao nhiêu thì vỉa hè bấy nhiêu chứ, nếu như bác nói thì mấy nhà nở hậu cạnh nhà thóp hậu và tam giác thì coi nhu ko có vỉa hè à (như nhà số 2). Đúng là để cây thì mát nhà, nhưng sau này cho thuê thì khó, đỗ ô tô ko dc.
Đấy là quan điểm của cụ thôi. Chứ cụ mua đất có mua vỉa hè đâu mà cụ đòi độc chiếm. Địa chính cũng chẳng làm j đc.
Khi không có quy định, đều là lấn chiếm thì thằng nào mạnh, thằng nào làm luật tốt, thằng nào chiếm trước thì thằng đó có lợi thế. Nghĩ nó cay chứ nếu vỉa hè nhà cụ là phần to đi nữa, nhưng nó cứ đỗ xe chắn cửa nhà cụ mà nó mạnh hơn, CA ko muốn làm thì cụ cũng chịu chứ làm j đc nó đâu.
Trước chỗ cửa hàng cạnh nhà em nó thuê chặt mẹ cái cây to tướng của đô thị, CAP, LĐ Phường xuống ktra, biết thừa mà tức lắm vì ko có chứng cớ (ko có video hoặc bắt tận tay) còn phải chịu nữa là cá nhân hả cụ.

thuyhtt

Xe tăng
em thấy nhà cụ đẹp đấy chứ, nhà lão hx tam giác xấu mù. nếu em là cụ em cắt phéng cái đuôi tam giác kia để làm vỉa hè, nhà xây vuông.
Hx trồng cây mát mà cụ, nhưng lão hx thế này cũng xấu tính, khó ở đấy cụ. Cụ dư dả thì làm chai rượu sang nói chuyện tình cảm, ko đc thì thôi vậy.
nhà em có rãnh nước sau nhà độ 1,5 m, hx mở cửa sổ giữa, nhà em xây sau phải mở 2 bên né nhà họ, em ok, xong em làm cửa sổ mở quay về 2 bên, ép cánh cửa nhà họ ở giữa :)).

Chỉnh sửa cuối:

huylinht

Xe buýt
Bác tìm hiểu xem cây do cá nhân hay cty cây xanh trồng? Cá nhân trồng thì báo trật tự đô thị. Còn do cty cây xanh trồng thì lên làm việc với họ để chuyển cây

Thanhvuóng71

Xe điện

Do cộng việc bận, nên e cũng ít qua, tuần trước e quay lại cùng tư vấn để đo đạc lại, tính toán phương án xây, tuy nhiên lại thấy có 01 cái cây khá to (cao khoảng 10m, tán rông, bo viền đường kính khoảng 1,2m) trước mặt tiền lô đất (cái này e tìm hiểu được biết do ông hàng xóm tự thuê trồng). E có sang trao đổi với hàng xóm là định nhờ bên cty cây xanh chuyển đi, nhưng nhà người ta bảo không đồng ý, do cây đấy trồng trước mặt tiền nhà người ta nên e không có quyền can thiệp.

Vậy theo các bác ông hàng xóm nói thế có đúng ko và việc xác định không gian vỉa hè trước cửa ntn có được quy định ở đâu không ạ, trường hợp này nếu có xảy ra tranh chấp thì cấp nào xử lý ạ. Do mặt tiền nhà e khá nhỏ vỉa hè đoạn đấy lại bé nhất, nên cái cây chắn hết gần nửa nhà rồi.
Theo e biết thì hàng xóm cũng thuộc dạng dân xã hội, đang cho thuê bán hàng ăn nên độc chiếm hết đoạn vỉa hè. Nói chung dân xã hội thì e ko sợ va chạm, nhưng muốn hỏi xem có quy định nào cụ thể ko để biết cách xử lý.
Theo nhận thức của e thì chỗ vỉa hè phía trước nhà e phải ntn (mặt tiền bao nhiêu thì vỉa hè bấy nhiêu):
Khách quan mà nói thì hàng xóm troingf cây như vạy là không sai. Đúng phần vỉa hè của người ta. Nếu theo hình vẽ của chủ thớt thì nhà chủ thớt phần bên teais sát ngay đường ah

quanghuy_xd

Xe tải
Nhà em đang bị quy hoạch bị chéo mất một tí giống y hệt nhà cụ chủ. Không biết cụ chủ xử lý cái cây thế nào rồi, và phân chia vỉa hè ra sao?

thosandocu

Xe buýt
Chẳng hiểu từ bao giờ lại tự coi vỉa hè là của riêng nhà mình, nếu xem trong hình vẽ thì hàng xóm chẳng lấn chiếm gì.
Mặt tiền nhà cứ kéo thẳng ra thì biết.

anphudong

Xe buýt
Cụ chủ hơi khó tính đấy, họ trồng cây xanh thì mát mẻ cho cả đôi bên mà đâu có ảnh hưởng đường đi lối lại của nhà mình đâu, hơn nữa vỉa hè là đất công chứ đâu phải của riêng ai nên chuyện này dù có đi đến đâu cũng chả ai giải quyết ngoài thỏa thuận giữa 2 nhà. Họ ko đồng ý thì thôi chứ cay cú làm gì khi về ở gần nhau thì cần hòa hiếu mới thoải mái được chứ ko là sinh ra nhiều chuyện lắm, cái cây chỉ là chuyện nhỏ.