[Funland] Bị hen nên sống ở đâu?

babbelaar

Xe tải
Ngày trước gần nhà em có con mèo đen tuyền,không mốt sợi lẫn sắc,các cụ định bắt làm thuốc,mà thấy mùa đông nó cứ ngồi giữa phố lên cơn hen dữ dội,trông nó thảm hại lắm nên không dám dùng nữa.sợ bệnh thêm..
Dạ, em cũng nghe ví von trông thằng kia như con mèo hen. Chắc là mèo cũng hay bị hen và trông nó cũng gớm phết ạ?
Trung tâm Dị ứng Miễn dịch Lâm sàng - Bệnh viện Bạch Mai
1. Địa chỉ: Nhà A2, A4 tầng 2 khu A - Bệnh viện Bạch Mai
2. Điện thoại: 043. 8693731/6722 Email: infr@diungmiendich.com.vn
Người nhà em hay khám hoặc khi cần gọi BS Nhung để tư vấn.
Dạ cảm ơn cụ ạ. Cụ inbox em xin sđt bs Nhung nhé ạ.
Em không biết gì về bệnh này, may được các cụ mợ tư vấn nhiệt tình quá. Có chã còn gọi điện thoại dặn dò, truyền kinh nghiệm cho em rất lâu :).

babbelaar

Xe tải
Em hết lâu rồi cụ ạ. Hồi sv nhiều khi lên cơn khó thở chỉ sợ chết thôi. Dùng thuốc nhiều sợ dãn phế quản nữa cơ. Từ ngày em lên cân béo khỏe béo đẹp em quên cái bệnh đấy rồi.
Chanh đào ngâm mật ong em được tặng sáng sáng làm 1 cốc ấm họng đã rồi mới làm bữa sáng. Thể trạng tốt bệnh tình lui ngay.
Vâng ạ, em cũng cho một phần do nhà nó ăn uống không đủ tốt. Em đã tới nhìn bữa ăn nhà nó 2 hôm liền, và tự em vào bếp nấu 2 lần cho nhà nó :(
Vợ thì hạn chế nên chỉ làm những món đơn giản, đồ rau củ thịt thà bố mẹ có khi gửi từ quê lên để ăn mãi nó cũng mất chất nhiều.

thich 4 banh

Xe tải
Em ghé nhà đứa người quen, thấy nói chồng nó xỉu 3 lần trong vài tháng qua. Hai lần vào viện cấp cứu, không thở được vợ phải bóp bóng cho cả tiếng chờ xe đưa vào viện.
Gia cảnh khó khăn lắm ạ.
Nghe nó nói mà thương quá, nó bảo em nghĩ kỹ lắm rồi, có lẽ sẽ cho chồng vào Nam. "Em không muốn anh ý chết đâu. Em muốn con em khi lớn lên biết nó còn có bố."
Con mới gần 3 tuổi ạ. Nó không thể đi theo chồng vì còn công việc. Nó khiếm thị nên có công việc nhàn và lương cao như nó đang có thì gần như không thể nên nó bảo chấp nhận sống 1 mình nuôi con.
Nó bảo anh ấy mà đi thì em thiệt thòi lắm, nhưng em chấp nhận.
Nó bảo muốn thử cho chồng vào SG sống thử 10 ngày 1 tháng xem có đỡ hơn không? Nếu khỏi thì dù tốn kém, khổ nó cũng chấp nhận, miễn ông ý còn sống.
CCCM có ai biết hen nặng liệu vào SG có đỡ không? Nên chuyển đi đâu sống ạ?
Thử lên mạn Xuân Hoà , Đại Lải xem sao ?

114hangbong

Xe lăn
Vâng ạ, em cũng cho một phần do nhà nó ăn uống không đủ tốt. Em đã tới nhìn bữa ăn nhà nó 2 hôm liền, và tự em vào bếp nấu 2 lần cho nhà nó :(
Vợ thì hạn chế nên chỉ làm những món đơn giản, đồ rau củ thịt thà bố mẹ có khi gửi từ quê lên để ăn mãi nó cũng mất chất nhiều.
Bố mẹ em ngày xưa ăn uống kham khổ quá. Nhiều bữa toàn hành khô phi lên chưng nước mắm. Bệnh tật thi nhau kéo đến.
Từ lúc có điều kiện tẩm bổ bỏ bao cấp tem phiếu dù bố em tiêu chuẩn bìa C ngày xưa là to lắm đấy là sức khỏe khác ngay. Thế nên em rất chú trọng cơm nước gia đình cụ ạ.

babbelaar

Xe tải
Bố mẹ em ngày xưa ăn uống kham khổ quá. Nhiều bữa toàn hành khô phi lên chưng nước mắm. Bệnh tật thi nhau kéo đến.
Từ lúc có điều kiện tẩm bổ bỏ bao cấp tem phiếu dù bố em tiêu chuẩn bìa C ngày xưa là to lắm đấy là sức khỏe khác ngay. Thế nên em rất chú trọng cơm nước gia đình cụ ạ.
Dạ, cũng là cái vòng luẩn quẩn ạ. Tiền thì dành dụm đổ đi mua thuốc "Xịn" như kiểu Vision kia là hơn chục triệu.
Ăn uống thì tiết kiệm. Ngay cả con nó, em thấy cũng nuôi không được ổn.

aQu

Xe buýt
Thiếu chất một phần thôi ạ,thường người bị hen không ăn được nhiều,ân no quá cũng lên cơn,đói cũng bị,nhiều khi cơn hen lên không thiết ăn uống j,không muốn luôn ấy.và bệnh này rất hay bị nhờn thuốc,uống không cât cơn rồi uông thêm bao nhiêu cũng không đỡ..trước ku em họ em mỗi khi lên cơn hen,nó cứ nằm gục một đến hai ngày không ăn j luôn,hết thở xong lại ngủ,dậy lại thở..sau phải tiêm liều cao mới dứt được cơn.sau lớn chút cỡ 15,16t mỗi lần lên cơn hen nó không uống nhiều thuốc theophilin nữa mà nằm bệt sau giấc ngủ đêm sáng tự dậy uống thuốc và ăn sáng với uống cốc to rượu say ngủ tiếp dậy là khỏi..có lẽ khi uống thuốc khoing đáp ứng nó phải mượn rượu để dẫn thuốc nó mới hấp thụ được đấy ..cái này kinh nghiệm thôi,không nên học theo nhé..vì cơ địa không phải âi cũng hợp như vậy đâu.

114hangbong

Xe lăn
Thiếu chất một phần thôi ạ,thường người bị hen không ăn được nhiều,ân no quá cũng lên cơn,đói cũng bị,nhiều khi cơn hen lên không thiết ăn uống j,không muốn luôn ấy.và bệnh này rất hay bị nhờn thuốc,uống không cât cơn rồi uông thêm bao nhiêu cũng không đỡ..trước ku em họ em mỗi khi lên cơn hen,nó cứ nằm gục một đến hai ngày không ăn j luôn,hết thở xong lại ngủ,dậy lại thở..sau phải tiêm liều cao mới dứt được cơn.sau lớn chút cỡ 15,16t mỗi lần lên cơn hen nó không uống nhiều thuốc theophilin nữa mà nằm bệt sau giấc ngủ đêm sáng tự dậy uống thuốc và ăn sáng với uống cốc to rượu say ngủ tiếp dậy là khỏi..có lẽ khi uống thuốc khoing đáp ứng nó phải mượn rượu để dẫn thuốc nó mới hấp thụ được đấy ..cái này kinh nghiệm thôi,không nên học theo nhé..vì cơ địa không phải âi cũng hợp như vậy đâu.
Ăn ít thì phải chú trọng vào chất lượng cụ nhỉ. Lười mà đồ ít chất thì hấp thụ ở đâu giờ.

aQu

Xe buýt
Ăn ít thì phải chú trọng vào chất lượng cụ nhỉ. Lười mà đồ ít chất thì hấp thụ ở đâu giờ.
Cũng không hẳn cụ ạ,bệnh hen vốn lại kị đổ bổ,như thịt gà cá chép ba ba đều khuyên kiêng,hoặc ăn đồ hải sản còn dij ứng lên cơn hen luôn đấy ạ.

Duc Sang

Xe container
Xuống hẳn Vũng Tàu cho sướng. Không khí trong lành hơn SG nhiều.

beomap2

Xe container
Từ Nha Trang đổ vào không có mùa đông rét mướt nên không lo bệnh hen.
Bệnh hen có thể loại liên quan đến phản ứng với hóa chất, trong nhà có mèo, có lợp che bằng miếng cót ép, đệm cao su, phấn hoa, nước hoa, xà phòng, côn trùng, sơn tường, sơn cửa, khói ...

babbelaar

Xe tải
Có loại hen do thời tiết và hen do thức ăn ạ. Em nghĩ nếu k phải ng bị hen do thức ăn thì cần ăn đủ chất đúng không cụ ? Cụ tự theo dõi khi ăn đồ bổ thì cụ thế nào ạ?
Cũng không hẳn cụ ạ,bệnh hen vốn lại kị đổ bổ,như thịt gà cá chép ba ba đều khuyên kiêng,hoặc ăn đồ hải sản còn dij ứng lên cơn hen luôn đấy ạ.

114hangbong

Xe lăn
Có loại hen do thời tiết và hen do thức ăn ạ. Em nghĩ nếu k phải ng bị hen do thức ăn thì cần ăn đủ chất đúng không cụ ? Cụ tự theo dõi khi ăn đồ bổ thì cụ thế nào ạ?
Lúc đầu thì không hấp thụ được ngay đâu. Như em ăn tôm thì mặt sưng vù như quả bóng không nhìn thấy mắt mũi đâu. Bây giờ ăn được ko thấy gì nhưng ăn ít thôi. Đồ hải sản em tránh cụ ạ.

taddy66

Xe máy
Nơi nào ít bụi độ ẩm thấp thì sống là đỡ khổ nhất

599599

[Tịch thu bằng lái]
Vũng Tàu, Nga Trang là ổn nhất ạ !

Chu An

Xe điện
Cái lọ hít ventolin đó chắc mẹ cụ hợp thuốc nên có tác dụng tốt thôi cụ,trước ngưòi nhà em đã dùng,từ năm 88 cơ ạ,mới đầu cắt cơn khá tốt,sau nhờn thuốc không ăn thua phải bỏ đấy ạ.trước xịt phát hết cơn luôn sau cứ tăng liều dần rồi ngày xịt gần như cả lọ không cắt được cơn.nói chung bệnh hen vốn không có thuốc đặc trị,hợp thì ổn,không thì thay đổi thuốc.trước thuốc hen vừa đắt,vừa không sẵn.thuốc cắt cơn phổ biến là theophilin.theo đơn bs chỉ định ngày uống không quá 4v.mà lão nhà em xơi 12v còn không đủ,may nhờ có bà cô bs viện xanhpon xin cho được lọ 100v mới có mà uống chứ không có thuốc,đi khám nửa ngày bs chỉ kê dc 4v,đấy là quen đấy..
Thuốc xịt em không rõ chứ thuốc dạng viên nén dùng cắt cơn hen thì rẻ bèo. Hồi bao cấp phổ biến viên E, sau có thêm viên T (theophylin), giá rất rẻ. Tầm cuối 70s, mẹ em mua gom vài trăm viên chia ra nhiều lọ, cất khắp nơi trong nhà để đề phòng ông con giai lên cơn bất thình lình. Đến khi em trên 10t thì chuyển sang viên T, có lẽ do cần liều mạnh hơn.

Phản ứng phụ khi uống viên nén cắt cơn hen là người sử dụng rất hưng phấn, đầu óc thăng hoa, ngôn ngữ tuôn trào. Phản ứng này thường chỉ xuất hiện ở người không dùng thường xuyên, bệnh nhân nặng không rõ có cảm giác như vậy không? Sau cả một thời gian chữa chạy các kiểu mà k ăn thua, tự em rút ra đc kinh nghiệm, đó là tự uống thuốc trước khi cơn hen kéo đến. Nói cách khác là mình uống dự phòng. Cơ thể người mắc bệnh hen rất mẫn cảm, thường thì buổi tối hôm trước đã có dấu hiệu ở họng (ngứa, muốn ho, người mệt mỏi). Có dấu hiệu đó thì nên uống thuốc trước khi đi ngủ, liều lượng chỉ cần 1/2 so với lúc lên cơn hen (thuốc hen rất hại cho cơ thể, nó đc xếp vào dãy độc bảng A). Đó là cách em tự điều trị bệnh hen cho riêng mình.

Thêm nữa, người mắc bệnh hen nên cố gắng bồi bổ dinh dưỡng. Cơ thể càng gày gò, bệnh hen càng dễ phát triển. Cơ thể tích mỡ, bệnh hen nó sợ thì phải.

Pnguyen90

Xe tải
Em vừa xoang vừa hen đây các cụ, cá nhân e thì thấy bệnh này vào miền nam sống là ổn nhất, tuy nhiên nên chọn chỗ nào không khí trong lành sạch sẽ. Sài gòn hơi ô nhiễm tý các cụ ạ

Muon_biet

Xe cút kít
Em ghé nhà đứa người quen, thấy nói chồng nó xỉu 3 lần trong vài tháng qua. Hai lần vào viện cấp cứu, không thở được vợ phải bóp bóng cho cả tiếng chờ xe đưa vào viện.
Gia cảnh khó khăn lắm ạ.
Nghe nó nói mà thương quá, nó bảo em nghĩ kỹ lắm rồi, có lẽ sẽ cho chồng vào Nam. "Em không muốn anh ý chết đâu. Em muốn con em khi lớn lên biết nó còn có bố."
Con mới gần 3 tuổi ạ. Nó không thể đi theo chồng vì còn công việc. Nó khiếm thị nên có công việc nhàn và lương cao như nó đang có thì gần như không thể nên nó bảo chấp nhận sống 1 mình nuôi con.
Nó bảo anh ấy mà đi thì em thiệt thòi lắm, nhưng em chấp nhận.
Nó bảo muốn thử cho chồng vào SG sống thử 10 ngày 1 tháng xem có đỡ hơn không? Nếu khỏi thì dù tốn kém, khổ nó cũng chấp nhận, miễn ông ý còn sống.
CCCM có ai biết hen nặng liệu vào SG có đỡ không? Nên chuyển đi đâu sống ạ?
Vào đó là đúng vì khí hậu trong Nam không bị nồm ẩm như ngoài Bắc.