[Funland] Bị mắc Fo thì dùng gì ?

ntdz27

Xe tải
Nói chung nếu ko phải dùng thuốc thì là tốt nhất rồi nhưng nếu nặng và lâu khỏi thì nên dùng hỗ trợ ( có thể ko cần uống hết liều tùy vào sự phục hồi thực tế ). Cơ bản nó cũng như các thuốc tây khác có thể có tác dụng phụ không mong muốn nhưng phải lựa chọn để tránh bị tấn công vào phổi hay hậu quả nặng hơn.
Vợ tôi cũng bệnh nền khá nguy hiểm nên
khi nhiễm đã uống và đỡ ngay, sau nửa liều thì dừng và khỏi. Hai đứa nhỏ bị nhiễm thì theo dõi chăm sóc cẩn thận và tự khỏi. Tôi tiếp xúc nhiều cả ở nhà và cq thì ko bị.
Nó giống như ngày trc, khi tiêm vacxin cũng có nhiều dư luận phản đối, nghi ngờ sợ tác dụng phụ nhưng HN nếu ko phủ vacxin thì giờ cũng ko khác HCM đợt đầu.

Chỉnh sửa cuối:

Chekmate

Xe điện
Trẻ khoẻ ko bệnh nền vài hôm nó về âm, uống làm gì cho hại người

vitinh150

Xe tải
Nếu cụ quyết định cho uống thì nên cho uống ngay từ đầu, đừng chần chừ chờ đợi. Thời gian tốt nhất của thuốc này là từ ngày đầu và uống liên tục 5 ngày.
Nhà anh chị em 3 người bị đều uống đủ liều. Em đang bị và đã uống liều đầu tiên đây.

toyennha

Xe lăn
Chỗ em làm 70% anh em đã f0, đa số không uống và chỉ uống thuốc theo triệu chứng, nhưng có người mệt nhiều, có người thì lại nhẹ nhàng, có người lại lê lết 2 tuần liền nên cũng không biết đằng nào mà lần
Gấu em bị 1 tuần là khỏi hôm nay chính thức được cấp giấy hoàn thành cách ly tại nhà cùng con em. Chẳng thuốc gì hết cụ mặc dùng nhà em có đủ. Chỉ cho con em uống hạ sốt ăn uống thì thoải mái. Thích ăn gì thì ăn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Người cao tuổi, người có bệnh nền có nguy cơ diễn biến nặng thì có thể sử dụng. Thuốc có tác dụng phụ: gây đột biến gen, quái thai, hại gan... Nên nhiều nước châu Âu hiện không chỉ định thuốc cho trẻ em, người trong độ tuổi sinh sản mà chỉ chỉ định cho người già.

Tuananhhau

Xe điện
Cái bệnh này với riêng nhà em (cái này mang tính cá nhân để các cụ tham khảo) thì cứ ăn nhiều là mau khoẻ. Không chịu ăn là y rằng cái gì cũng tăng (đau đầu, ho…) vậy nên nghỉ ngơi và ăn uống nhiều. Đau họng thì húp cháo, ăn chè, hoa quả. Nói chung làm sao lấp đầy cái bụng. Sau 1 tuần thì vk em đã âm tính, 2 đưa trẻ thì chỉ còn hơi ho, mẹ vk cũng đã bình thường gần như khỏi. Hồi đó lo nhất là mẹ vk vì cũng hơn 60 + tiền sử dị ứng. Thêm nữa là tâm lý thoải mái, không nên nằm bẹp 1 chỗ mà đi lại vận động nhẹ nhàng. Kiêng tắm (cái này thì nhiều ý kiến nhưng cá nhân em nghĩ đơn giản là ko tắm ko die đc nên cứ kiêng cho lành). Em ở cùng 4f0 mà ko hơn 1 tuần mà giờ thấy vẫn bth

Đá Ốp Lát

Xe điện
Em xế mới nên cũng không rõ có thớt nào về vấn đề này chưa. Chả là nay vợ em + covid trưa nay, sốt 38.5, đau đầu, mệt mỏi lạnh chân tay (triệu chứng thì từ chiều hôm kia, hôm qua còn nôn) nhưng sáng nay test mới ra +, em tự đánh giá mức độ cũng vừa phải nhưng không biết tiến triển ra sao. Em mua sẵn monupiravir sáng nay rồi mà không biết nên cho vợ uống luôn không.
Không cần uống.
Phần lớn mọi người không uống và cũng chả làm sao, vài hôm rồi cũng hết.
Một số người uống thì cũng một vài hôm hết covid. Nhưng nó có tác dụng phụ gì về sau thì không ai biết.

Khoai Cún

Xe tăng
Em xế mới nên cũng không rõ có thớt nào về vấn đề này chưa. Chả là nay vợ em + covid trưa nay, sốt 38.5, đau đầu, mệt mỏi lạnh chân tay (triệu chứng thì từ chiều hôm kia, hôm qua còn nôn) nhưng sáng nay test mới ra +, em tự đánh giá mức độ cũng vừa phải nhưng không biết tiến triển ra sao. Em mua sẵn monupiravir sáng nay rồi mà không biết nên cho vợ uống luôn không.
Không nên uống cụ ạ, sốt thì hạ sốt bằng panadol- effenagan rồi uống oresol, ho có bổ phế hoặc kẹo ngậm (ricola) keo ong Vitatree xịt.... nhớ uống nước ấm, bổ sung hoa quả thường xuyên cũng đỡ mệt.
Lưu ý mợ nhà tuyệt đối không sờ tay nước lạnh, như mình hôm vừa rồi chủ quan đi rửa cốc tách k bật nước nóng, thấy mệt rũ ngay.

Rivers

Xe container
Bà em hơn 90t cũng dương mấy hôm trước, mặc dù đã mua sẵn thuốc nhưng hơn ngày sau cụ có chuyển biến tốt nên không cho uống luôn, giờ thì ăn uống tàm tạm rồi nên bọn em vẫn đang theo dõi với tẩm bổ cho cụ là chủ yếu.

NNS

Xe ngựa
thuốc gì cũng nên hỏi bác sỹ, hỏi xong hãy tìm hiểu các thông tin lọ chai hay hỏi cộng đồng mạng.
riêng thuốc covid càng ko nên uống bừa, chưa kể mấy thằng đệ em toàn bs viện lớn nó bảo chả tác dụng gì mấy đâu nên ko cần thiết
phải mạo hiểm cố uống làm gì

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Không nên uống. Bác sỹ kê đơn còn nói có nhiều rủi ro chưa biết được. Vợ e cũng mới hết (+), chỉ uống giảm sốt khi 38°5, xúc họng bằng nước muối.

jazzzzz

Xe lăn
Ắc, vác cái này lên mạng hỏi thì bó tay lun.

firefox4

Xe điện
Vâng, em cũng đang tính nếu 1,2 hôm mà triệu chứng tăng thì uống, còn không thì thôi, chỉ uống hạ sốt với giảm ho chữa triệ chứng
Thuốc này là loại ức chế virus, chỉ nên uống trong 5 ngày đầu kể từ khi virus xâm nhập để ức chế quá trình nhân bản virus. Sau 5 ngày nó nhân lên đủ số lượng nguy hiểm rồi cụ uống cũng chả để làm gì.
Ngoài ra thỉ thuốc chỉ định cho người mắc Covid + kèm theo yếu tố nguy cơ (già, bệnh nền, béo phì, chưa tiêm vắc xin). Nếu vợ cụ ko có 1 trong các yếu tố này thì ko cần uống.

uchihafuurin

Xe buýt
Còn trẻ k có bệnh nền thì khỏi uống cụ ơi

Juniordriver

Xe hơi
Ko nên uống monupiravir đâu cụ ơi.. covid đợt này do tiêm vaccine rồi và thể nhẹ nên chỉ 2-3 ngày là ổn ngay... cả nhà em chỉ 1 tuần là khỏi hết... với lại như ông bên cạnh nha em uống monupiravir là bị yếu sinh lý đấy... ko biết có bị liệt hay không thì cần có thời gian ai uống rồi mới biết..
Sao lại biết ông bên cạnh yếu sinh lý nhể?

hai.tranhr

Xe container
Uống vào đúng 2 ngày là về 1 vạch ạ.
Iem không uống nên đã 7 ngày rồi mà vẫn 2 vạch đây.

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
Uống vào đúng 2 ngày là về 1 vạch ạ.
Iem không uống nên đã 7 ngày rồi mà vẫn 2 vạch đây.
Em uống đúng 2 viên hôm đầu bị 2 vạch lúc ngây sốt, sợ bị teo cái đó lắm :D. Nó chỉ giảm tải virus thôi cụ, cơ địa tốt thì k cần lạm dụng thuốc

hai.tranhr

Xe container
Ko nên uống monupiravir đâu cụ ơi.. covid đợt này do tiêm vaccine rồi và thể nhẹ nên chỉ 2-3 ngày là ổn ngay... cả nhà em chỉ 1 tuần là khỏi hết... với lại như ông bên cạnh nha em uống monupiravir là bị yếu sinh lý đấy... ko biết có bị liệt hay không thì cần có thời gian ai uống rồi mới biết..
Thật hả Cụ?
Cơ mà sao Cụ biết đấy????