Bí mật đằng sau bài báo kêu gọi lòng từ thiện của Vietnamnet

Trạng thái
Thớt đang đóng

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
em thấy đây là sỉ nhục những tấm lòng hảo tâm. sỉ nhục thực sự!

jrnguyen

Xe hơi
Ối trời ôi... E cứ ngỡ tưởng Vietnamnet thì phải xịn chứ! Viết bài thế này thì... Sau này mà có người khó khăn cần ủng hộ thật thì ai dám làm từ thiện. chết chết mất lòng tin quá!

dongcasper_2

Xe tăng
hic..mất niềm tin quá nhỉ, e dự là gia đình trên có quan hệ với nhà báo, đóng góp ủng hộ là chuyện đáng làm, nhưng cái cách mà báo đưa tin sai sự thật khó mà nuốt trôi được.bọn e ủng hộ các bài của "dantri" thôi

Em thấy nhà em ấy cũng đáng được giúp đỡ thật. Mái thì dột, gia tài nhìn qua không có gì đáng 1trieu đồng. Đông con nheo nhóc. Bố mẹ có lẽ ốm đau thật cũng không đến nỗi phải nằm liệt giường rên hừ hừ. Các bác có bớt đi 1 bữa nhậu làm từ thiện cũng chẳng làm gia đình cháu ấy giàu lên được mà các bác còn được sự thanh thản trong tâm hồn.

Cái sai có lẽ là nhà báo nói quá sự thật, thêm nữa có thông tin do quan hệ họ hàng của nhà báo. Nhưng bỏ qua chuyện đấy thì em thấy đây là 1 trường hợp ai có tâm có thể giúp đỡ. Riêng về từ thiện có người dạy em rằng đừng bao giờ nghĩ mình đi cho người khác mà luôn cảm ơn họ vì đã cho mình cơ hội có cách sống vị tha đạo đức.
Ở đây anh em người ta bức xúc là vì thông tin báo chí đưa lên quá sai sự thật (nếu không muốn nói là lừa đảo) - điều này xúc phạm đến lòng trắc ẩn của những người có tâm muốn trợ giúp ngay lập tức cho em này vì hoàn cảnh đáng thương quá, em này cố gắng vươn lên quá (1 mình nuôi cả nhà, bố mẹ lại đang ốm nằm liệt giường trong khi mới 9 tuổi, ai mà chả thương). Nhưng nhiều cụ nói không tin vào báo chí là sai, chỉ có những trường hợp cá thể con sâu bỏ rầu nồi canh mà thôi.
Trong XH ta có rất nhiều trường hợp thương tâm cần sự trợ giúp của mọi người, nhưng theo tôi trước khi làm từ thiện cần phải mục sở thị: tự mình đích thân đến tận nơi kiểm tra hay nhờ người quen thân, người có uy tín đến kiểm tra thông tin và xác nhận. Sau đó phải có sự xem xét ưu tiên, ví dụ:
- Khẩn cấp: nếu không có sự trợ giúp thì tính mạng người ta có thể chết hoặc dẫn đến tàn phế suốt đời (như đang nằm chờ chết không có tiền đi viện, đi mổ, xin được ra viện về chờ chết vì hết tiền, đang phải rao bán 1 bộ phận gì đó trên cơ thể đi để cứu mạng người khác ...).
- Khó khăn: không nơi nương tựa, không có khả năng tự kiếm sống (do bệnh tật đau yếu hoặc khiếm khuyết cơ thể...), 1 mình làm lụng (nhưng phải lương thiện) nuôi cả nhà mà trong nhà lại có người ốm đau sống lay lắt từng bữa... Xét theo tiêu chí này những người đi ăn xin ngoài đường cũng không cần đến Quỹ từ thiện làm gì vì người ta vẫn đang tự kiếm ra tiền, thậm chí kiếm ra nhiều tiền hơn khối người trong chúng ta. Sự thật trần trụi này buộc phải nói ra, các cụ thông cảm.
Ngoài ra còn theo tiêu chí của từng Quỹ mà người ta đề ra các tiêu chuẩn phù hợp với quỹ người ta thì người ta mới trợ giúp. Ví dụ:
- Quỹ xóa đói giảm nghèo: quỹ này sẽ xem xét cấp vốn cho vay với lãi xuất thấp (NH chính sách chẳng hạn) cho các gia đình đối tượng nghèo khó hay rất nghèo khó nhưng còn sức lao động để vực dậy kinh tế của gia đình đó (Quỹ này ở tầm cấp TW, cấp tỉnh thành phố diễn đàn ta không phù hợp - hay chưa phù hợp). Trường hợp gia đình cháu bé ở Bắc Ninh nêu trên được Quỹ này trợ giúp là đúng.
- Quỹ vì người nghèo: quỹ này xem xét trợ giúp, trợ cấp thường là theo định kỳ như trợ cấp hàng tháng, quà cho các dịp lễ tết, trợ giúp cho các đối tượng đáng thương tâm điển hình để chữa bệnh như mổ mắt, mổ tim... Trường hợp gia đình cháu bé ở Bắc Ninh nêu trên có thể cũng được Quỹ này trợ giúp.
- Quỹ khuyến học: trợ giúp cho trẻ em các độ tuổi đang còn ngồi trên ghế nhà trường mà học giỏi, ngoan ngoãn và có hoàn cảnh gia đình nghèo khó...
- Quỹ trợ giúp bệnh nhân và người nhà bệnh nhân: ví dụ điển hình là tại các bệnh viện lớn chủ yếu là HN, SG có các hình thức như Nồi cháo từ thiện, suất ăn từ thiện... dành cho bệnh nhân và cả người nhà bệnh nhân có hoàn cảnh khó khăn đặc biệt. Trong OF cũng có 1 số bác đang làm công đức chở cháo từ thiện cho 1 số BV tại HN. Quỹ này tùy từng nơi có trợ giúp cả tiền chữa bệnh nữa.
- Quỹ xây dựng Nhà tình nghĩa: kết hợp cả NN và ND cùng làm, có cả các DN tham gia.
- Quỹ xây dựng cầu đường cho dân đi: có 1 vài việt kiều làm cầu cho dân đi ở các vùng sâu vùng xa chủ yếu ở các tỉnh phía Nam.
- Quỹ người tàn tật, hội người mù, chất độc màu da cam, trẻ mồ côi...
- Quỹ từ thiện nhưng có tiêu chí riêng: có Quỹ chỉ trợ giúp đồng bào bị thiên tai bão lụt (trên diện rộng), có Quỹ chỉ cứu trợ người tàn tật, có Quỹ chỉ cứu trợ trẻ mồ côi, có Quỹ chỉ trợ giúp người bị tai nạn giao thông... nhưng những quỹ này cũng trợ giúp phần nào các trường hợp khẩn cấp cần cứu trợ khác ngay lập tức (vì quan điểm từ thiện không phân biệt biên giới).
Căn cứ vào các điều nêu trên, các cụ mỗi khi đưa 1 hoàn cảnh thương tâm lên 4r để kêu gọi trợ giúp phải cân nhắc vì nếu ta không cân nhắc cẩn thận thì vô vàn người khó khăn hơn nhiều (không tin các cụ cứ dạo 1 vòng các BV lớn mà xem) lại không hề được trợ giúp trong khi đó người có nhà cửa đàng hoàng, còn sức lao động tự kiếm sống lại được quyên góp giúp đỡ thì không đúng với mục đích của việc làm từ thiện (tôi không có ý nói đến trường hợp cháu bé ở Bắc Ninh mà là nói chung).
Làm từ thiện đúng nghĩa thì không nên màng đến danh tiếng và phải thực tế, đừng tìm đến những chỗ như đã có bác đã nêu: "chỉ cần đầu tư ít tiền mà lại được tiếng" làm gì. Trừ trường hợp phải lên tiếng kêu gọi trên những phương tiện thông tin đại chúng hoặc cần thiết phải đưa tên tuổi và mức đóng góp lên làm gương cho những người khác làm theo thì đa phần những người làm từ thiện đều lặng lẽ dấu tên đóng góp tiền bạc hoặc công sức vào những công việc này.
Làm từ thiện có muôn hình vạn trạng, nếu không phân biệt rõ ràng có thể lòng tốt của con người sẽ bị lợi dụng. Không thiếu các hiện tượng giả danh việc làm từ thiện để lừa đảo, việc này báo chí đã nêu nhiều, thiết tưởng cũng không cần nêu ra đây làm gì cho phiền lòng các cụ. Việc cụ Thích là bụp đã nêu ra ở mấy bài trước là cần phải có 1 qui chế về việc kêu gọi từ thiện theo tôi là rất cần thiết cho 4r mình, mong các cụ sớm đưa ra qui chế.

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em thấy nhà em ấy cũng đáng được giúp đỡ thật. Mái thì dột, gia tài nhìn qua không có gì đáng 1trieu đồng. Đông con nheo nhóc. Bố mẹ có lẽ ốm đau thật cũng không đến nỗi phải nằm liệt giường rên hừ hừ. Các bác có bớt đi 1 bữa nhậu làm từ thiện cũng chẳng làm gia đình cháu ấy giàu lên được mà các bác còn được sự thanh thản trong tâm hồn.

Cái sai có lẽ là nhà báo nói quá sự thật, thêm nữa có thông tin do quan hệ họ hàng của nhà báo. Nhưng bỏ qua chuyện đấy thì em thấy đây là 1 trường hợp ai có tâm có thể giúp đỡ. Riêng về từ thiện có người dạy em rằng đừng bao giờ nghĩ mình đi cho người khác mà luôn cảm ơn họ vì đã cho mình cơ hội có cách sống vị tha đạo đức.
Bác nói chuẩn quá=D>

RIVER10^9

Xe hơi
thề là e nản luôn, lúc mới đọc báo thấy cái tít rất thương....giờ thì X_X

Mong là các bác không nản vì một chút hiểu lầm. Chỉ cần các bác có lòng hảo tâm là đã tốt lắm rồi. Cuộc đời vẫn thường có những chuyện như thế này. Em nhớ có chuyến do các mod của box Từ Thiện tổ chức rất hoành tránh nhưng kết quả khi về ai cũng thất vọng lại cùng vì các bác nhà báo nói quá. Sau lần đó, anh em ai cũng thất vọng, nhưng chỉ một thời gian ngắn sau tất cả lại tiếp tục với các địa chỉ mới. Lòng cảm thông và chia sẻ đã ăn sâu trong mỗi con người ở đây rồi các bác ạ.

tranhainam

Xe điện
em nghĩ nên đưa nhiều trường hợp sai trái của báo chí lên để công luận được rõ, không thì nhiều đồng tiền của ngừoi khác (có thể 0 phải của anh em OF) lại ra đi 0 đúng mục đích, làm giàu cho 1 vài thành phần, đặc biệt là nhà báo (nếu có, vd tr hợp này, có thể câu kết với gia đình để thu lợi bất chính). (em nói làm giầu là có cơ sở đấy, vì năm ngoái e có đi tặng quà 1 trường hợp ở Đà nẵng, số tiền thu được sơ sơ đã hơn 50tr, bác sĩ phải bảo nên chuyển cho ngừoi khác)

lemnguyen

Xe tải
toàn những công việc mang tính nhân đạo mà mấy ông nhà báo làm ăn thế này thì chết..lấy đâu ra chữ tín cho những trường hợp bị khó khăn thật chứ

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Từ các thông tin này và thực tế em thấy, ko nên tin mấy ông nhà báo viết nữa, cái gì mắt thấy tai nghe thì mình giúp đỡ thôi các bác ạ

hungxu

Xe điện
Em chăng tin bọn nhà báo tí nào. Có ít thì sít ra nhiều.

Trạng thái
Thớt đang đóng