[Luật] Bị mù màu và cấp bằng lái 4B

zvnkt

Xe máy
Thưa các cụ, chả là nhà cháu bị mù màu, mù màu thật chứ ko phải kiểu vượt đèn đỏ đâu ạ. Nhiều khi khó phân biệt mấy màu đỏ cam vàng, nhưng 27 năm tham gia giao thông chả gặp vấn đề gì về biển báo hay đèn tín hiệu. Nhà cháu có bằng B2 4 năm nay rồi, nhưng giờ nghe bảo khám sức khỏe là có hạng mục mù màu và không đủ đk cấp bằng nữa. Ngày trước đi khám tử tế ở Bạch Mai ko hiểu sqo ko bị check mục này.

Giờ nhà cháu hơi hoang mang, vì ko biết sau này bằng hết hạn có đi gia hạn được ko. Cụ nào biết quy định cụ thể về đoạn sức khỏe để được lái 4B thì bảo cháu. Mà quả thực nếu có thì cháu thấy ko hợp lý lắm nhỉ, vì nhìn chung cháu thấy mù màu chưa ảnh hưởng xấu gì đến khả năng tham gia giao thông, và tỷ lệ mù màu theo thống kê có thể tới 5% dân số, như vậy nếu cấm thì một số lượng rất lớn người sẽ không bao giờ có thể được lái xe.

Ý kiến các cụ về vấn đề này thế nào ạ?

zvnkt

Xe máy
Không cụ nào có ý kiến gì ạ? Em vừa tìm thấy quy định về các hạng mục khám sức khỏe để cấp bằng lái xe trong Thông tư của Bộ Y tế, đúng là có mục về Rối loạn sắc giác.
Vậy em hỏi thêm cụ nào gần đây đi khám sức khỏe để cấp mới, đổi bằng thì khi kiểm tra mắt có được check mù màu không ạ?

duongtm

Xe tăng
Trước đây bác mua bằng ah, em đi khám sức khỏe lấy bằng cách đây 10 năm cũng đã phải nhặt bút chì rồi

hopes6166

Xe tải
Topic hay quá. Em đánh dấu phát :)

zvnkt

Xe máy
Trước đây bác mua bằng ah, em đi khám sức khỏe lấy bằng cách đây 10 năm cũng đã phải nhặt bút chì rồi
Cháu khám sức khỏe tử tế ở BV Bạch Mai mà, không hề có đoạn check màu sắc nhé. Giờ mới nghe thông tin ông anh họ vướng vụ khám sức khỏe mới giật mình (mù màu này di truyền mà, họ ngoại nhà cháu cả rổ :D). Chỗ cụ test mù màu là nhặt bút chì ah? Không phải cho 1 hình chi chít màu sắc bắt nhìn con số ẩn bên trong à? Nhặt bút chì thì có khi hên xui vẫn pass đc keke.

daihatsuvn

Xe điện
Cháu khám sức khỏe tử tế ở BV Bạch Mai mà, không hề có đoạn check màu sắc nhé. Giờ mới nghe thông tin ông anh họ vướng vụ khám sức khỏe mới giật mình (mù màu này di truyền mà, họ ngoại nhà cháu cả rổ :D). Chỗ cụ test mù màu là nhặt bút chì ah? Không phải cho 1 hình chi chít màu sắc bắt nhìn con số ẩn bên trong à? Nhặt bút chì thì có khi hên xui vẫn pass đc keke.
Có đoạn check màu và thêm xn nc tiểu

Hoành

Xe tăng
Lo làm gì, 150k là xong tuốt cụ nhé ;))

Bummer9332

Xe buýt
thôi, đành làm dịch vụ khám sk cho nhanh cụ ạ

duongtm

Xe tăng
Fun nhỉ :D em khám chỗ gì gần đầu phố Quang Trung đấy. Mắt em cận, chị bác sĩ bảo không đủ sức khỏe, em bảo có luật nào bắt lúc lái xe phải bỏ kính không. Chị ấy cứ ngần ngừ mãi, trách nhiệm ghê cơ :D

2 lần đổi bằng thì chỉ 150k thôi chẳng biết hồ sơ thế nào :D

Chỉnh sửa cuối:

longlinh

Xe hơi
Cháu tự đi khám thì có mục đấy nhưng qua dịch vụ thì 150k chả làm cái gì hết. Dịch vụ thật là hay......

TepKem

Xe tăng
Đúng vậy, Bạch Mai ko ktra màu sắc, e thấy khám ở Thợ Nhuộm thì có

zvnkt

Xe máy
Đúng vậy, Bạch Mai ko ktra màu sắc, e thấy khám ở Thợ Nhuộm thì có
Thế lần tới cháu lại ra Bạch Mai tiếp vậy keke. Chứ mua Giấy khám SK dịch vụ cháu không ủng hộ, tiếp tay.

hoangsales

Xe tải
Fun nhỉ :D em khám chỗ gì gần đầu phố Quang Trung đấy. Mắt em cận, chị bác sĩ bảo không đủ sức khỏe, em bảo có luật nào bắt lúc lái xe phải bỏ kính không. Chị ấy cứ ngần ngừ mãi, trách nhiệm ghê cơ :D

2 lần đổi bằng thì chỉ 150k thôi chẳng biết hồ sơ thế nào :D
Nhà cháu cũng dính 1 lần đi khám nó kêu bỏ kính ra đọc chữ. Rồi kêu mắt kém này không đủ sức khỏe lái xe. Điên chửi 1 trận bảo tôi cận tôi mới phải đeo kính, thế chị sau này già có đeo kính lão ko?
Riêng tôi đeo kính vào mắt 12/10 vậy nên chị đừng có bắt bẻ kiểu đó.

TepKem

Xe tăng
Nhà cháu cũng dính 1 lần đi khám nó kêu bỏ kính ra đọc chữ. Rồi kêu mắt kém này không đủ sức khỏe lái xe. Điên chửi 1 trận bảo tôi cận tôi mới phải đeo kính, thế chị sau này già có đeo kính lão ko?
Riêng tôi đeo kính vào mắt 12/10 vậy nên chị đừng có bắt bẻ kiểu đó.
Đúng vậy, chỉ cần đeo kính vào mà đọc đc chữ là đc !

goldenmonkey

Xe buýt
Mình vừa bị dính quả "rối loạn sắc giác" ở BV Xây dựng, gặp 1 bác khác ngay tại phòng khám cũng bị kết luận như vậy dù lúc đó lèo tèo vài người khám (chắc lại phải "phong bì"). Chẳng phân biệt mức độ nặng nhẹ, chỉ cần không đọc được 1 số là kết luận.
Lái xe 5 năm nay chưa hề gây ra va chạm hay vi phạm giao thông liên quan đến phân biệt màu sắc. Giờ cấm đi cả xe máy, khác nào tước quyền sống của người ta.
Kết luận: Thế là vụ đổi bằng lại tốn thêm xèng và thời gian --> xã hội chưa thể tiến lên được

Chỉnh sửa cuối:

khanhnguyen09

Xe container
Mình vừa bị dính quả "rối loạn sắc giác" ở BV Xây dựng, gặp 1 bác khác ngay tại phòng khám cũng bị kết luận như vậy dù lúc đó lèo tèo vài người khám (chắc lại phải "phong bì"). Chẳng phân biệt mức độ nặng nhẹ, chỉ cần không đọc được 1 số là kết luận.
Lái xe 5 năm nay chưa hề gây ra va chạm hay vi phạm giao thông liên quan đến phân biệt màu sắc. Giờ cấm đi cả xe máy, khác nào tước quyền sống của người ta.
Kết luận: Thế là vụ đổi bằng lại tốn thêm xèng và thời gian --> xã hội chưa thể tiến lên được
Em cũng vừa mấy con ở bệnh viện XD này nó bắt lỗi "rối loạn sắc giác", em chửi cho một trận. Cụ nào biết về luật này thông não tý là bị cái này thì không đủ sức khỏe cấp bằng lái ko để em làm cho ra nhẽ. Thêm nữa là mức độ có nặng nhẹ thì phân biệt thế nào?

Nino88

Xe container
Cái bệnh mù màu này khó chữa thế hả các cụ?

chúa vang

Xe đạp
Các cụ làm dịch vuj cho xong

nguyenduytiencz

Xe hơi
Giờ em cũng mới biết cái vụ này, trước đổi bằng lái xe em đi khám sức khỏe ở BV Đa Khoa Hà Đông mất hơn 400k. Làm cả XN máu, nước tiểu, chụp phổi. Đổi bằng xong mới biết là đi ra các BV khác làm DV chỉ mất có 150k... Bó tay mỗi BV một kiểu

Cuongheisei

Xe buýt
Em vừa dính quả bệnh viện xây dựng đây ạ, bác sĩ làm ngay cho quả k đủ điều kiện lái xe hạng C. Các cụ có nc đi nào mách e cái, e mất oan 350k r