[Funland] Bị ngân hàng TECHCOMBANK tính phí dịch vụ tài khoản 3 năm không sử dụng mà không thông báo hàng tháng/hàng năm

hungnguyen777

Xe đạp
theo em biết thì trong app nó báo cả đấy, chả thiếu gì đâu, cụ ko mở coi, quên luôn thì phải chịu thôi, giờ nộp phí rồi đóng tk lại thôi, ko nó cho nợ xấu mấy trăm K, bt cùng chả sao nhưng nhỡ có lúc cần vay mượn tín rụng tín rơi gì thì lại thành dở hơi
Lịch sử giao dịch không hề có thông báo thu phí dịch vụ nào cả cụ ạ. Em thấy nếu có thông báo truy thu thì ở lịch sử giao dịch cũng cần thể hiện

hamcuare!

Xe container
Cả vnd vs usd e dùng vcb. Chỉ thấy fee duy trì tk usd là 15$.

Vulcan V70

Xe trâu
tk bank nó ko tự mở cho mình đc, do mình mở, ko xài thì phải đóng vào, ko đóng thì nó cứ tính nợ phí thê thường niên vậy thôi, lâu thành mẹ nó nợ xấu đó các cụ ạ, trách mình thôi, trách gì bank
Nhà cháu có cái tài khoản ở Western Bank mở từ thời 2007 , mà giờ ngân hàng đó đã sáp nhập với PVFC thành Pvcombank rồi, chắc phải ra pgd nó hỏi xem tk còn không, và khóa lại

tausuot

Xe buýt
Trc em có tk Tech để mấy năm ko dùng, lúc nhớ ra giao dịch hỏi thì thấy báo phí duy trù tk lên đến hơn 800k, muốn đóng tk thì phải nộp hết tiền cũ còn ko thì vẫn phát sinh thêm hàng tháng.
May sau đó lại có 1 đợt Tech ân xá cho tk ko hoạt động đc dùng tiếp mà ko bị truy thu

NNS

Xe ngựa
Nhà cháu có cái tài khoản ở Western Bank mở từ thời 2007 , mà giờ ngân hàng đó đã sáp nhập với PVFC thành Pvcombank rồi, chắc phải ra pgd nó hỏi xem tk còn không, và khóa lại
thẻ cái bank này nó đổi số má Id éo gì đến 3-4 lần rồi, tk cụ chắc nó tự closed rồi

sthd

Xe lăn
Nếu là tài sản của người ta thì người ta thích dùng hay ko là quyền của họ, và nếu anh thu tiền thì anh phải có trách nhiệm báo, còn ko báo thì khác gì ăn cướp
Em trước cũng có tk của NH này, xong định đóng thì họ bảo cứ để kệ đấy ko dùng nữa là xong, nếu đóng lại mất khối tiền.
thì tài sản của anh nên NH đâu dám hủy?
phí thì đã có trong hợp đồng dịch vụ, anh đã kí rồi mà

Vulcan V70

Xe trâu
thẻ cái bank này nó đổi số má Id éo gì đến 3-4 lần rồi, tk cụ chắc nó tự closed rồi
Em không rõ còn không, trước em có ít cp của W.B. nên họ kêu mở tk là để nó chuyển tiền trả cổ tức vào tài khoản. Gần chục năm nay chả chia cổ tức được xu teng nào nữa nên nhà cũng không để ý

namson229

Xe điện
Trước ngân hàng nn & ptnt, trừ tài khoản cty e ra số âm luôn. Mấy năm ko giao dịch, sau phải đi đóng tài khoản.

sleepwalkervn

Xe tải
Em phải đi khóa mấy cái TK bên TCB mới được. Cảm ơn Cụ đã nhắc.

Húp sụp sụp

Xe điện
Trường hợp của cụ nộp vào 50k nó sẽ xóa nợ, cụ hỏi quầy chi tiết thủ tục
Mấy tháng trước em cũng làm vậy, của em là không dùng tk 5 năm

honglong1

Xe điện
Chào các cụ,

Hôm nay em tình cờ nhận được cuộc gọi từ 1 bạn ở 1 chi nhánh của ngân hàng Techcombank hỏi thăm em tại sao lâu rồi không qua chi nhánh của bạn ấy giao dịch, và có nói rằng thấy em mở 1 tài khoản ngoại tệ USD từ năm 2019. Tuy nhiên, không thấy em giao dịch tài khoản này và đang bị ngân hàng tính phí dịch vụ tài khoản từ năm 2019 đến hiện tại là $79. Em sửng sốt ngạc nhiên vì từ lúc mở tài khoản từ năm 2019 đến bây giờ, em không thấy ngân hàng thông báo truy thu phí dịch vụ tài khoản này của em, và cũng không có 1 hình thức thông báo nào khác để em biết rằng em nên/phải thanh toán phí dịch vụ hoặc khuyến cáo em đóng tài khoản nếu không sử dụng hoặc ngân hàng tự động xử lý đóng tài khoản đó của em sau 1 khoảng thời gian nhất định. Trong trường hợp nếu như bạn ở chi nhánh không gọi và báo cho em biết thì chắc em cũng vẫn cứ để tài khoản đó mà không đóng vì không thấy số sư tài khoản bị tính âm do bị truy thu phí dịch vụ.

Tài khoản này em tạo trên hệ thống website của ngân hàng mà không có tạo ở chi nhánh nên có thể em có sai sót khi không đọc kỹ điều khoản điều kiện để biết cách tính phí dịch vụ của ngân hàng hay là nên đóng tài khoản nếu không sử dụng vì sẽ vẫn bị tính phí trong trường hợp không sử dụng.

Các cụ cho em hỏi việc ngân hàng không thông báo truy thu phí dịch vụ hàng tháng tới khách hàng, không có động thái thông báo hay khuyến cáo khách hàng đóng tài khoản sau 1 khoảng thời gian không sử dụng từ 1 năm trở lên thì việc để khách hàng rơi vào hoàn cảnh bị tính phí 79$ sau 1 thời gian dài thì có hợp lệ với điều khoản đóng Tài khoản của ngân hàng Techcombank trường hợp khách hàng không thanh toán phí dịch vụ mà em có tìm hiểu ở phía dưới không ạ?

(iii) Khách hàng đã đăng ký mở TKTT theo yêu cầu nhưng chưa thanh toán đầy đủ phí dịch vụ theo quy định, Techcombank được quyền đóng và thu hồi số TKTT này..Techcombank phát hiện KH sử dụng giấy tờ tùy thân giả mạo/ không chính chủ, mở thuê/ mở hộ TK cho người khác sử dụng để mở TK;

Có cụ nào từng dính trường hợp như em hoặc hiểu luật chỉ giúp em được không ạ?

Em cảm ơn ạ.
Dễ thôi cụ ạ, cụ ra mở 1 cái TK khác là được xóa nợ. E cũng đang bị 1 TK âm vài trăm mặc dù đã để 50k trong TK. Ra Tech hỏi thì được bảo là mở TK khác thì được xóa nợ.

Húp sụp sụp

Xe điện
Của cụ là tài khoản usd hay vnd ạ? Cụ nộp vào xong cụ có đóng tài khoản không ạ?
Hôm đó em mở thêm tk nữa để né cái tk "bị nợ", do bên họ quản lý tk bằng số đt nên họ phát hiện ra và bảo em làm vậy, 50k nộp vào cũng không mất nên em lại dùng tiếp

honglong1

Xe điện
Vấn đề nếu ngân hàng thông báo truy thu phí dịch vụ hàng tháng như đóng cước Internet thì em cũng không trách gì cụ ạ nhưng tài khoản không đủ truy thu thì nên thông báo cho khách hàng biết để họ nộp vào, bản thân em nghĩ tưởng không giao dịch không bị tính phí dịch vụ ấy cụ ạ
Không giao dịch mới bị tính phí đó cụ. E mở TK Tech lấy 100k mà bị nó bắt duy trì 50k, sau đó không gd nó trừ luôn mấy tháng hết tiền còn bị âm.

honglong1

Xe điện
theo em biết thì trong app nó báo cả đấy, chả thiếu gì đâu, cụ ko mở coi, quên luôn thì phải chịu thôi, giờ nộp phí rồi đóng tk lại thôi, ko nó cho nợ xấu mấy trăm K, bt cùng chả sao nhưng nhỡ có lúc cần vay mượn tín rụng tín rơi gì thì lại thành dở hơi
Cụ ơi, cái này không phải nợ xấu nhé. Ra mở TK khác là được xóa nợ, tuy nhiên không gd lại bị trừ phí quản lý tiếp.

zoro1970

Xe điện
Dùng thẻ tín dụng nó còn thông báo nợ hàng tháng, khách hàng biết mà trả. Như cụ nói thì khác gì cố tình âm thầm ăn cướp của khách hàng vì khách hàng sơ hở không biết. Trong khi bản thân em vẫn sử dụng tài khoản VND tại ngân hàng, có tiền đầy đủ không thiếu tiền để trả. Là phí dịch vụ hàng tháng thu của khách hàng thì nên thông báo thu phí để khách hàng còn biết chứ.
Đúng rồi, mấy năm mới moi ra thu tiền phí thì bỏ mịe… trc cty e vay banks nào để trả lương cho nv thì toàn mở thẻ của banks đó , cũng gần chục niên rồi chưa thấy gì , sợ một ngày đẹp trời nào đó nó mới lôi ra … :((

enghoang

Xe buýt
ngày xưa e mở tech vì nó cái token key, sau này nó thu phí dịch vụ và khg có nhu cầu sd nữa nên e ra đóng tk và trả lại key

hungnguyen777

Xe đạp
Dễ thôi cụ ạ, cụ ra mở 1 cái TK khác là được xóa nợ. E cũng đang bị 1 TK âm vài trăm mặc dù đã để 50k trong TK. Ra Tech hỏi thì được bảo là mở TK khác thì được xóa nợ.
Em cũng chưa hỏi liệu có xử lý được theo trường hợp này không ạ vì tài khoản em là tài khoản USD, không phải VND. Nhưng thực sự em thấy kiểu không phát sinh giao dịch, thu phí mà không báo mà cũng không trừ âm tài khoản để khách hàng biết thì chuối quá.

Rất mong có cụ nào làm ngân hàng tư vấn giúp em cách xử lý trường hợp này của em để phản đối, khiếu nại cách xử lý này của ngân hàng ạ.

Nó báo lúc có dư tiền trừ thôi cụ, ko đủ là thôi luôn. TK e đây bị trừ mỗi tháng 1.99+0.2$, đến tháng 9 hết tiền là không báo gì nữa :D

hungnguyen777

Xe đạp
Trường hợp của cụ nộp vào 50k nó sẽ xóa nợ, cụ hỏi quầy chi tiết thủ tục
Mấy tháng trước em cũng làm vậy, của em là không dùng tk 5 năm
Cảm ơn cụ đã tư vấn. Em làm như cụ bảo và đã được xử lý thành công, mất 50k thôi ạ