[Funland] Bị ngân hàng thu xe sau 2 năm mua xe tại Salon. Liệu em có mất trắng không CCCM

dpl

Xe lăn
Tôi có chứng kiến một trường hợp ngay sát bên của một cậu khi đi làm đăng ký xe với tôi cuối tháng 6 vừa rồi, cậu ta mua xe qua hình thức vay ngân hàng 60% và thế chấp bằng con xe của mình, nhân viên ngân hàng phụ trách khoản vay đi theo để làm thủ tục, mục hồ sơ của của cậu ta có thông tin vay ngân hàng, tôi có hoi một tay đại úy phụ trách hồ sơ ở đó về trường hợp nếu chủ xe mua sau này làm đơn báo mất giấy tờ và xin cấp lại thì trường hợp đó có cấp lại không? làm sao để biết tài sản mà cấp lại chứng nhận không đang bị cầm cố ở ngân hàng? Tay đại úy đó nói rất rõ là từ lúc cấp lại DKX thì sẽ gởi thông tin lên hệ thống ngân hàng NN để xác minh có phải là TS cầm cố hay không và DKX hiện đang do bên cầm cố quản lý hay không, sau 10 ngày làm việc không kể thứ bảy, CN mới tiến hành cấp lại. CA TP HCM hiện tại đang áp dụng quy trình đó, làm rất chặt chẽ.
Cụ vay và tất toán rồi thì có văn bản giải chấp cập nhật lên hệ thống của NHNN, bên CA nơi cấp biển số để có thể cấp lại nếu mất, còn đang trong giải đoạn nợ thì quên cái chuyện cấp lại , CA và thuế vẫn truy cập vào hệ thống thông tin tài giản cầm cố của hệ thống ngân hàng cụ nhé. cấp lại ẩu một cái thì ăn mày cả đám à ?

"Chú mày lừa các anh à ?" cong an said
E nghĩ cái này cần gì phải hỏi nhỉ
Bảo mấy chục năm trc có lỗ hổng thì còn đc. Chứ độ vài năm nay làm j có chuyện báo mất đăng kí xe được trong khi đi đã cắm bank

chienthan287

Xe hơi
E nghĩ cái này cần gì phải hỏi nhỉ
Bảo mấy chục năm trc có lỗ hổng thì còn đc. Chứ độ vài năm nay làm j có chuyện báo mất đăng kí xe được trong khi đi đã cắm bank
Ko phải là báo mất khi đã cắm bank cụ ạ.
Mà là báo mất, sau khi được cấp lại giấy rồi, mới đem giấy tờ cũ đi cắm bank.
Cái này lúc cắm bank, chủ xe có 2 đăng ký thật.

• Vodka
Reactions: dpl

Vanh234

Xe buýt
Tôi có chứng kiến một trường hợp ngay sát bên của một cậu khi đi làm đăng ký xe với tôi cuối tháng 6 vừa rồi, cậu ta mua xe qua hình thức vay ngân hàng 60% và thế chấp bằng con xe của mình, nhân viên ngân hàng phụ trách khoản vay đi theo để làm thủ tục, mục hồ sơ của của cậu ta có thông tin vay ngân hàng, tôi có hoi một tay đại úy phụ trách hồ sơ ở đó về trường hợp nếu chủ xe mua sau này làm đơn báo mất giấy tờ và xin cấp lại thì trường hợp đó có cấp lại không? làm sao để biết tài sản mà cấp lại chứng nhận không đang bị cầm cố ở ngân hàng? Tay đại úy đó nói rất rõ là từ lúc cấp lại DKX thì sẽ gởi thông tin lên hệ thống ngân hàng NN để xác minh có phải là TS cầm cố hay không và DKX hiện đang do bên cầm cố quản lý hay không, sau 10 ngày làm việc không kể thứ bảy, CN mới tiến hành cấp lại. CA TP HCM hiện tại đang áp dụng quy trình đó, làm rất chặt chẽ.
Cụ vay và tất toán rồi thì có văn bản giải chấp cập nhật lên hệ thống của NHNN, bên CA nơi cấp biển số để có thể cấp lại nếu mất, còn đang trong giải đoạn nợ thì quên cái chuyện cấp lại , CA và thuế vẫn truy cập vào hệ thống thông tin tài giản cầm cố của hệ thống ngân hàng cụ nhé. cấp lại ẩu một cái thì ăn mày cả đám à ?

"Chú mày lừa các anh à ?" cong an said
Cụ chém như đúng rồi 😀
Cụ hóng hớt xong chém như đúng rồi - CA với Thuế nào mò được vào hệ thống thông tin tài sản cầm cố của NH thế?

P/s: cái gì không rõ hay hóng thì đừng chém chắc nịch thế.

dpl

Xe lăn
Ko phải là báo mất khi đã cắm bank cụ ạ.
Mà là báo mất, sau khi được cấp lại giấy rồi, mới đem giấy tờ cũ đi cắm bank.
Cái này lúc cắm bank, chủ xe có 2 đăng ký thật.
À thế thì đúng là lỗ hổng này dễ bị trục lợi thật. Để mai e đi báo mất cái đăng kí rồi thử làm xem ntn hehe

TÔN

Xe container
À thế thì đúng là lỗ hổng này dễ bị trục lợi thật. Để mai e đi báo mất cái đăng kí rồi thử làm xem ntn hehe
Cụ đi báo mất mà xe cụ đứng tên chính chủ thì cấp lại bình thường
Chỉ có cái xe máy của e đợt đi đăng kí thì đúng đợt đấy nó trả hồ sơ gốc cho chủ xe quản lý,e bị mất cái hsg nên bị củ hành lại phải nhờ tác động

TÔN

Xe container
CA ngta ko ngu thế đâu cụ.
E báo mất cái sổ hộ khẩu, xin làm lại mà họ còn check xem có cắm ở đâu ko!
Cụ có chém ko đấy ? Cái sổ hộ khẩu của cụ thì chỉ có thể cầm đi bốc họ chứ chả có ngân hàng hay tổ chức tín dụng nào nó cầm cố shk cho cụ cả.nó cầm nó vỡ mồm ngay vì luật ai cho cầm và nhận cầm cố shk.còn nếu cụ cầm đi bốc họ thì bố xxx cũng ko check đc cụ đi bốc ở đâu,mà cụ đi bốc họ là việc của cụ nó cũng chả quan tâm :))
Bà chị e báo mất làm lại shk đến 4 lần bốc đủ các bát có thằng xxx nào nó check đâu,thằng khu vực nó chỉ bảo là : chị bốc ít thôi e mêtk với chị lắm :))

dpl

Xe lăn
Cụ đi báo mất mà xe cụ đứng tên chính chủ thì cấp lại bình thường
Chỉ có cái xe máy của e đợt đi đăng kí thì đúng đợt đấy nó trả hồ sơ gốc cho chủ xe quản lý,e bị mất cái hsg nên bị củ hành lại phải nhờ tác động
À trc e bị nhảy xe máy. Xong tìm lại đc và báo mất, 3 tuần sau lấy lại bthg ạ

dpl

Xe lăn
Cụ có chém ko đấy ? Cái sổ hộ khẩu của cụ thì chỉ có thể cầm đi bốc họ chứ chả có ngân hàng hay tổ chức tín dụng nào nó cầm cố shk cho cụ cả.nó cầm nó vỡ mồm ngay vì luật ai cho cầm và nhận cầm cố shk.còn nếu cụ cầm đi bốc họ thì bố xxx cũng ko check đc cụ đi bốc ở đâu,mà cụ đi bốc họ là việc của cụ nó cũng chả quan tâm :))
Bà chị e báo mất làm lại shk đến 4 lần bốc đủ các bát có thằng xxx nào nó check đâu,thằng khu vực nó chỉ bảo là : chị bốc ít thôi e mêtk với chị lắm :))
Bốc thế thì bán nhà sớm :))

dpl

Xe lăn
Làm gì còn nhà để bán ;))
=)) thế h chắc cũng trốn ạ :))
Cuối tháng rồi bên thu hồi nợ gọi cho e khách hàng Huy chậm trả nợ, đến nhà thì vợ báo đã trốn nợ rồi. May mà ko fai khách hàng của e :))

TÔN

Xe container
=)) thế h chắc cũng trốn ạ :))
Cuối tháng rồi bên thu hồi nợ gọi cho e khách hàng Huy chậm trả nợ, đến nhà thì vợ báo đã trốn nợ rồi. May mà ko fai khách hàng của e :))
Niềm vui lớn nhất của con nợ là chủ nợ chết hoặc đi tù ;))

29S2929

Xe tăng
Chắc lúc mua nó bán rẻ hơn bình thường nên cụ cũng chấp nhận một số bất lợi .Giờ nó ko trả bank dc bank nó thu xe nên mới như vậy , còn đăng ký có thể là giả hoặc xin cấp lại rồi cầm cái thật đưa bank

Arabia

Xe tăng
Giấy sở hữu, hiển nhiên cấp lại được.

Nhưng do điều kiện được bảo quản cực tốt (ghi như thế trên Hướng dẫn sử dụng), nên để cấp lại, bác cần 1 vụ cháy to cỡ Cuba, xác nhận bởi cơ quan có thẩm quyền cỡ the Pentagon.

Và, cái gì ghi trên giấy sở hữu cũng đã ghi " trong hệ thống nhà nước".
Em thấy cụ viết chả liên quan. Ở đâu cũng vậy thôi cái giấy chứng nhận chỉ để biết, quan trọng là trong hệ thống của nhà nước đứng tên ai. Mà muốn nhà nước chuyển từ tên người này sang người khác thì phải có giấy tờ với chữ ký của chủ trước để báo cho nhà nước thể hiện đã bán xe, và thế vẫn chưa đủ, để chặt chẽ còn cần xác nhận của cả người bán để tránh trường hợp chuyển xe ma túy chẳng hạn sang người khác mà người đó ko hề hay biết. Như thế mới có cơ sở để chuyển tên trên hệ thống. Chứ còn ko có chữ ký của người đứng tên thì làm gì có căn cứ, kể cả bank muốn bán tài sản thế chấp thì cũng phải làm thủ tục siết nợ để chuyển tên chủ sở hữu từ chủ cũ+bank sang chỉ mỗi bank và lúc này bank mới có quyền thanh lý. Chứ ko có mà thanh lý vào mắt. Bởi thế cho nên xe mới có cơ hội được sang tay cho thớt, và hiển nhiên như vậy là sai hoàn toàn về pháp luật.

ngoc_phuong

Xe lăn
Ngày 27 tháng 11 năm 2020 em có mua chiếc Huyndai Gran I10 tại Salon Tuấn Tùng tại địa chỉ 86 Dương Đình Nghệ. Mọi chuyện giao dịch bình thường, vì để biển 30 và salon cam kết là không đâm dụng, tai nạn và thế chấp ngân hàng nhưng sau 2 năm sử dụng em bị ngân hàng đến thu nợ do chủ trước đã thế chấp ngân hàng.
Liên lạc lạc với salon thì hứa 2 ngày sẽ giải quyết xong nhưng sau 2 ngày liên lạc lại thì họ thách thức em báo công an đi. Em đã nộp đơn lên quận chỗ Salon hoạt động. Em cũng đang chờ kết quả mà hoang mang quá CCCM à :(
Đây là những giấy tờ em hiện có
View attachment 7304061
View attachment 7304063
View attachment 7304064
View attachment 7304065
cà vẹt fake rồi anh trai ơi.
Sai cmn tên hãng kìa.
Lê Mạnh Tưởng là người ký và bán xe cho em cụ à.
Bác khởi kiện đồng chí Hưởng đi.
Mà, xe đứng tên chị Hảo nào đó mà bác??

Chưa hết: Đăng ký của bác là đăng ký cấp lại, bản 01 chắc Bank đang lưu.
Vâng cụ, 2 năm trước em chân ướt chân ráo lên HN mua con xe đi lại cho nó tiện, âu cũng thích cái biển. Không ngờ thời đại 5.0 rồi mà vẫn có trường hợp này, liệu em có mất trắng ko ạ :(
Hảo là chủ cũ cụ à

buicongchuc

Xì hơi lốp
Ngày 27 tháng 11 năm 2020 em có mua chiếc Huyndai Gran I10 tại Salon Tuấn Tùng tại địa chỉ 86 Dương Đình Nghệ. Mọi chuyện giao dịch bình thường, vì để biển 30 và salon cam kết là không đâm dụng, tai nạn và thế chấp ngân hàng nhưng sau 2 năm sử dụng em bị ngân hàng đến thu nợ do chủ trước đã thế chấp ngân hàng.
Liên lạc lạc với salon thì hứa 2 ngày sẽ giải quyết xong nhưng sau 2 ngày liên lạc lại thì họ thách thức em báo công an đi. Em đã nộp đơn lên quận chỗ Salon hoạt động. Em cũng đang chờ kết quả mà hoang mang quá CCCM à :(
View attachment 7304061
View attachment 7304063
View attachment 7304064
View attachment 7304065
Cavet xe (đăng ký xe) là giả rồi, viết sai cả tên hãng HUYNDAI, viết đúng là HYUNDAI.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 7304061
View attachment 7304063
View attachment 7304064
View attachment 7304065
Nếu có cam kết bằng văn bản thì chẳng sao đâu. Đưa c.a cái văn bản mua bán và cam kết đó thôi. Thấy trong giấy tờ mua bán có cam kết rồi, nên chắc giải quyết dễ thôi.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ viết chả liên quan. Ở đâu cũng vậy thôi cái giấy chứng nhận chỉ để biết, quan trọng là trong hệ thống của nhà nước đứng tên ai. Mà muốn nhà nước chuyển từ tên người này sang người khác thì phải có giấy tờ với chữ ký của chủ trước để báo cho nhà nước thể hiện đã bán xe, và thế vẫn chưa đủ, để chặt chẽ còn cần xác nhận của cả người bán để tránh trường hợp chuyển xe ma túy chẳng hạn sang người khác mà người đó ko hề hay biết. Như thế mới có cơ sở để chuyển tên trên hệ thống. Chứ còn ko có chữ ký của người đứng tên thì làm gì có căn cứ, kể cả bank muốn bán tài sản thế chấp thì cũng phải làm thủ tục siết nợ để chuyển tên chủ sở hữu từ chủ cũ+bank sang chỉ mỗi bank và lúc này bank mới có quyền thanh lý. Chứ ko có mà thanh lý vào mắt. Bởi thế cho nên xe mới có cơ hội được sang tay cho thớt, và hiển nhiên như vậy là sai hoàn toàn về pháp luật.
Tôi theo thực tế mà bác.
Xe tôi mua, chủ xe đưa cái Giấy sở hữu.
Tôi cầm giấy lên phường, bẩu, tau muốn đổi sang tên tau.
Hết thủ tục, tại Đức.

Có 1 tờ giấy, nhưng để đảm bảo Chủ xe cũ miễn trách nếu tôi làm gì đó bậy bạ, khi chưa sang tên. Chứ, cái tờ A4 đó, phường cũng không đòi.

Vì sự bảo quản tốt, nên họ mặc định là, ai cầm Giấy sở hữu, đấy là Chủ xe, mà không cần sự xác nhận.
Việc đó đúng trong 99.99%.
Còn nếu bác muốn sự xác nhận, có lẽ cũng được, nhưng phải là cấp Phường xã gì đó, hay 1 notary, chứ 1 chữ ký được cho là của Chủ xe, nó không giá trị.

Apache01

Xe tải
Tay Tưởng chủ salon khi ấy ở đâu, cụ chủ có gặp đc nó không? Giờ salon ai là chủ - vẫn là Tưởng hay đã chuyển cho ai khấc?

leo989

Xe buýt
Ko cụ. Tóm thằng Tưởng là đúng, nhưng nó sẽ ko bị khép vào tội lừa đảo. Muốn khép tội phải có bằng chứng đủ mạnh chứng tỏ nó cố tình lừa, phụ thuộc vào việc trước đó nó đã biết xe bị thế chấp trong ngân hàng hay chưa. Nếu nó biết thì mới bị khép tội lừa đảo được, và mình phải có bằng chứng chứng minh được như thế. Còn ko thì kể cả nó có lừa thật thì tòa cũng chỉ đưa vào dạng "ngay tình" thôi, tức là nó sẽ phải trả lại tiền cho thớt, cũng như nó phải đi đòi tiền cầm cố từ chủ cũ.

Về lý thuyết cá nhân em nghĩ rằng tòa sẽ xử như thế. 100% là Tưởng sẽ phải trả lại tiền. Cơ mà để đến cái bước cuối cùng là nhận được lại tiền thì phải phụ thuộc vào đội thi hành án của nhà nước. Mà em thật đội này mà ngon thì cái bọn xã hội đen đòi nợ thuê nhan nhản ngoài kia làm gì có cửa sống, mà bọn nó vẫn sống phây phây thì xác định chất lượng công việc ko có được cao cho lắm, ko cần kỳ vọng quá nhiều. Phải nước ngoài nếu dính đến nợ nần sẽ mất đi vô số quyền lợi nên người ta sẽ trả trừ khi vạn bất đắc dĩ chứ ở VN thì ... hãy đợi đấy.

Cuối cùng em post bài hóng xem thực tế ca này có diễn ra như em dự hay ko.
Em thấy cụ nói chưa hoàn toàn đúng.

1) Thằng Tưởng giới thạch kia nó phải tự đi mà chứng minh là nó không lừa, mình không cần phải chứng minh nó biết hay không như cụ nói. Vì nó đã bán một tài sản không phải của nó và có ghi rõ chịu trách nhiệm về việc này trong giấy mua bán. Còn chủ thớt chỉ giao dịch với nó và rõ ràng đang bị nó lừa.

2) Việc này chủ thớt cố đừng để dẫn đến tranh chấp dân sự, ra toà... Sẽ lằng nhằng và rất lâu hoặc toà giải quyết được thì thi hành án cũng tới mùa khướt như cụ dự tính.

3) Phải kiên quyết đâm đơn vào công an theo hướng bị lừa đảo. Không phải để dẫn đến xử mà để công an lôi thằng Tưởng ra hành và nó trả lại tiền để cụ chủ rút đơn. Em tin là công an sẽ hành thằng đó, không phải vì cái 100 triệu của cụ mà vì công an thích nhiều cái khác trong hoạt động kinh doanh của nó.