[Funland] Bị ngân hàng thu xe sau 2 năm mua xe tại Salon. Liệu em có mất trắng không CCCM

lookyoung

Xe tăng
Cái thực tế các bác nói nó mới chỉ được một nửa thôi - nên việc cụ Arabia tranh luận cũng chảng có gì sai cả.
Tôi không hiểu cụ nối chỉ một nửa là như thế nào? Hợp pháp thì là hợp pháp chứ chẳng lẽ lại có hợp pháp một nửa?

Bởi vì những trường hợp tranh chấp em chỉ thấy trên google nên cũng chẳng dám kết luận. Ví dụ
Đọc thì thấy xe đã được register thành công trước đó, bạn này mua lại nhưng sau đấy thế nào xe lại xuất hiện trong danh sách bị trộm và phải trả lại xe. Vì đọc thấy nhiều chỗ tiếng Đức em ko thực sự hiểu nhưng nếu sự thật là thế thì có thể kết luận là kể cả đã đăng ký được mà ko có đủ giấy tờ khác chứng tỏ quyền sở hữu thì cũng ko chắc chắn 100% về quyền sở hữu xe. Chủ cũ có hành động là xe sẽ được trả về lại cho chủ cũ. Em nghĩ vậy mới đúng thông lệ của thế giới.

Cuối cùng làm như bọn Mỹ như cụ phía trên nói em thấy là ngon nhất. Chả hiểu các mấy bố nhà mình đi nước ngoài rõ lắm để học tập mà chả thấy học, cứ copy nguyên xi thế có phải là ngon rồi ko.

Edit: Em thấy có vụ này ra tòa nhưng ko hiểu tiếng Đức em dùng translate các cụ xem rồi cho ý kiến
Cám ơn cụ, tôi nghĩ đây cũng chỉ là số rất ít trong rất nhiều giao dịch mua bán xe cũ ở Đức. Adac cũng chỉ khuyến cáo tìm hiểu kỹ lịch sử xe chứ cũng không bắt là cần chữ ký chủ cũ.

"Better safe than sorry though. Therefore, in any case, before you buy, find out as much as possible about the history of the car and find out about the common scams when buying and selling a car."

Tuy nhiên, như nói ở post trước tôi tranh luận với cụ về việc giao dịch như vậy là hợp pháp hay ko chứ ko muốn đi vào những vụ việc cụ thể, chi tiết vì sẽ lại có rất nhiều nếu...thì. Rất vui là cụ đã đồng ý với tôi nên tôi xin dừng.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Lỗi là k sang tên phải k vậy

TUCSON9389

Xe điện
Tôi không phải luật sư nên không trả lời cụ được và cũng để tránh sa đà vào tranh cãi không cần thiết vì trải nghiệm của mỗi người là khác nhau. Tôi chỉ chia sẻ với cụ thực tế những gì tôi đã trải quá khi mua đi bán lại tương đối nhiều xe ở bên này rồi. Tôi thậm chí đã mua xe đắt tiền ở Đức để chuyển sang đăng ký lại ở nước tôi sống cũng ko cần bất kỳ giấy tờ, chữ ký gì của chủ cũ.

Cá nhân tôi cùng với bạn bè chưa thấy cái hợp đồng mua bán xe công chứng nào bên này cả, email trao đổi đàm phán qua lại hoặc tin nhắn thì có.

Cụ có quyền không tin nhưng thực tế nó là như thế đấy.
tranh cãi với các cụ ở nhà thì nhọc rồi cụ ạ. mỗi một nước có điều khoản luật khác nhau. môi trường kinh doanh và luật pháp khác nhau thì nhiều cái psinh lắm ạ
bên mẽo, e 3 lần lấy xe cũ (một cái là được cho không, 2 cái mua của gara và salon xe, cái nhiều tiền nhất là 2,5k), bên mua chỉ nhận cái giấy đky trong đó có chữ ký của chủ xe cũ trên cái giấy cn sở hữu xe, rồi cứ thế mang đi đăng ký sang tên mình thôi. xong, chả ai hỏi gì cả.

Dở người

Xe điện
Lỗi em là gà mờ bị n lừa cụ à :( sang tên chắc chỉ biết sớm hơn thôi chứ ko thoát đc. Họ chủ đích lừa em rồi c à
Tôi không hiểu khi ấy cụ nghĩ gì mà không đi công chứng.
Cái xe ô tô 185 củ, một món tiền to chứ có phải 3-4 triệu đâu mà làm giấy tay. Huống gì cái xe ô tô nó liên quan đến rất nhiều vấn đề, xe tai nạn này, xe ăn cắp này, xe tang vật vụ án này..., lắm thứ phải kiểm tra, phải cẩn thận.
Đây cụ bỏ tiền to ra mua cái xe mà còn không thèm quan tâm ai là chủ xe. Người kí bán cho cụ không phải chủ xe thì họ làm gì có quyền bán? Nếu cụ làm đúng luật, đi công chứng hợp đồng (không cần sang tên) thì đã biết xe cắm ngân hàng.
Mà cơ bản là mua bán cái gì có giá 10 củ trở lên là phải chính chủ đứng bán. Chứ mua qua mua lại, dẫm phải đinh có ngày.
Thằng nhỏ cháu mua cái xe máy đi làm. Có 4,5 củ nên viết giấy tay, trao tiền là xong. Ai dè là thằng bán nó lừa, nó mượn xe của con chị, bán lậu xong về bảo chị mất xe. Con chị ra báo phường, lình xình thế nào túm được cái xe, thằng cháu mất luôn 4,5 củ mà còn bị công an hành cho mấy ngày. Em mới bảo nó lần sau đừng có ngu, cứ chính chủ đứng bán thì mua chứ mua tù mù kiểu này thì khi gặp chuyện chả ai bảo vệ được.
Thế nên không phải cụ gà mờ. Mà cụ bị sao em cũng không hiểu nổi. Chứ em chả thấy ai mua xe ô tô mà không ra công chứng hợp đồng hết. Mấy đồng bạc chứ bảo nhiều đâu.

Tran Phuong 6

Xe hơi
Bác khởi kiện đồng chí Hưởng đi.
Mà, xe đứng tên chị Hảo nào đó mà bác??

Chưa hết: Đăng ký của bác là đăng ký cấp lại, bản 01 chắc Bank đang lưu.
Cách nào để biết đăng ký là cấp lại ạ cụ ?

huyquan2108

Xe tải
Còn trường hợp nữa là NH ko gửi ttin sang CA và chủ xe nó làm báo mất dk làm lại dk xe nên có 1 cái ở NH và 1 cái đưa cho cụ chủ

lenhhoxung1980

Xe điện
Cái xe ô tô 185 củ, một món tiền to chứ có phải 3-4 triệu đâu mà làm giấy tay. Huống gì cái xe ô tô nó liên quan đến rất nhiều vấn đề, xe tai nạn này, xe ăn cắp này, xe tang vật vụ án này..., lắm thứ phải kiểm tra, phải cẩn thận.
Đây cụ bỏ tiền to ra mua cái xe mà còn không thèm quan tâm ai là chủ xe. Người kí bán cho cụ không phải chủ xe thì họ làm gì có quyền bán? Nếu cụ làm đúng luật, đi công chứng hợp đồng (không cần sang tên) thì đã biết xe cắm ngân hàng.
Mà cơ bản là mua bán cái gì có giá 10 củ trở lên là phải chính chủ đứng bán. Chứ mua qua mua lại, dẫm phải đinh có ngày.
Thằng nhỏ cháu mua cái xe máy đi làm. Có 4,5 củ nên viết giấy tay, trao tiền là xong. Ai dè là thằng bán nó lừa, nó mượn xe của con chị, bán lậu xong về bảo chị mất xe. Con chị ra báo phường, lình xình thế nào túm được cái xe, thằng cháu mất luôn 4,5 củ mà còn bị công an hành cho mấy ngày. Em mới bảo nó lần sau đừng có ngu, cứ chính chủ đứng bán thì mua chứ mua tù mù kiểu này thì khi gặp chuyện chả ai bảo vệ được.
Thế nên không phải cụ gà mờ. Mà cụ bị sao em cũng không hiểu nổi. Chứ em chả thấy ai mua xe ô tô mà không ra công chứng hợp đồng hết. Mấy đồng bạc chứ bảo nhiều đâu.
Chỗ em làm trước cũng có bà dắt con gái đi mua Liberty 2nd, cũng 2x triệu, làm giấy viết tay, không phải chính chủ viết. Về bị chồng chửi cho 1 trận. Mãi về sau mới tìm được chính chủ để đi làm công chứng sang tên. Đến khổ

Arabia

Xe tăng
Cái này nó là kiến thức về mặt pháp luật. Mình chỉ chắc chắc có quyền sở hữu khi có chữ ký chuyển giao từ người có quyền sở hữu trước đó, đâu cũng vậy thôi. Như ko phải là phải chịu rủi ro, đấy Đức đấy, em cũng đã chỉ ra trường hợp xe đang chạy 1 ngày đẹp trời công an vào tóm và thế là mất trắng :)) Em cứ ngạc nhiên là cái điều tưởng chừng lẽ ra ai cũng phải biết này hóa ra số người ko biết lại nhiều đến thế

vim732000

Xe buýt
Vâng em cũng sure là như thế. Chi tiết có thể khác, nhưng nguyên lý chung là phải giống nhau, dù ở VN hay thế giới. Đó là chỉ có chủ sở hữu về mặt pháp luật mới có quyền bán. Có nghĩa giao dịch hợp lệ thì phải có chữ ký xác nhận bán của người đứng tên. Đứng tên ai mà muốn bán thì phải có chữ ký người đấy. Đứng tên ông A thì ông A phải ký, đứng tên vợ chồng bà B thì cả 2 vợ chồng bà B cùng phải ký mà đứng tên hộ C thì cả hộ C phải ký tất. Nếu là tài sản cầm cố (có thêm ngân hàng trong đó) thì ông A, vợ chồng bà B ký thôi sẽ là ko đủ mà cần thêm cả anh ngân hàng ký nữa. Nếu giờ có anh D muốn bán hợp lệ thì cũng phải có giấy ủy quyền với chữ ký của ông A bà B xác nhận nhờ D bán. Nhưng dù thế nào thì cũng vẫn phải có chữ ký của người đứng tên sở hữu tài sản mới được.

Còn như trường hợp chủ thớt, xe đứng tên bà Hảo mà ko thấy bất kỳ chỗ nào có chữ ký của bà Hảo thì cứ xác cmn định là giao dịch ko có hiệu lực. Xe chắc chắn 100% sẽ bị ngân hàng thu ko phải bàn cãi, cả thế giới đều thế chứ ko phải mỗi VN. Giờ thì chỉ có đi kiện đồng chí Tưởng, tòa sẽ xử thắng đấy, nhưng đòi được đồng nào hay ko thì hên xui.
Tài sản k phải của mình mà đem bán là tội hình sự chứ dân sự sao đc bác?

máy ủi

Xe tải
Vụ này chắc chắn cả chủ thớt và Salon đều bị lừa. Chủ xe cũ mới là nhân vật chủ chốt. Do bí bách về tiền nên làm liều bất chấp. Khai báo mất giấy tờ xe, xin cấp lại. Đem xe thế chấp NH vay 300tr. Tiếp lại đem xe bán cho salon. 2 ĐK xe đều thật. Chỉ có điều hàng năm NH đều kiểm tra tình trạng xe để đánh giá tài sản và bắt mua bảo hiểm, nhưng nếu quen thân nhân viên NH thì họ sẽ ko đến trực tiếp kiểm tra xe, chỉ yêu cầu chụp ảnh gửi qua zalo. Đây là kẽ hở lớn cho bọn lừa đảo( ảnh chụp nhiều kiểu, nhiều địa điểm để lưu lại đối phó). Hàng tháng chủ xe vẫn trả góp đủ NH. Nay không trả được nữa thì lòi đuôi chuột. Còn nếu vẫn có khả năng trả được thì không sao ( vì vừa vay được 300tr, vừa bán được xe hơn 100tr cơ mà)

Minhbt2001

Xe buýt
Không phải bác ạ.
Khi tôi đi đăng ký xe, không có gì thể hiện tôi trả góp cả.
Việc sau đó bank họ lưu Đăng ký gốc và đăng ký GD ĐB ở Cục, là việc làm sau.

Còn việc Đăng ký sang tên, thì chủ thớt không làm. Nếu làm thì đã phát hiện ra sớm.
Thôi, nói vậy cho nó vuông nhé cụ:

1. cụ đăng ký xe, tất nhiên không thể hiện trả góp gì cả. Xe vẫn mang tên cụ.
2. NH thu ngay và luôn, giấy tờ xe cụ.
3. Ngân hàng đăng ký tài sản đảm bảo, gởi hệ thống dữ liệu toàn quốc.
4. Cụ tất toán vay, NH sẽ làm thông báo đến hệ thống, gỡ phong tỏa.
5.. Khi mua bán xe (có công chứng), công chứng viên sẽ xem xe có thế thấp/vay hay không. Nếu không thì nó chứng cho 2 bên. Còn nếu có mà nó vẫn chứng thì nó ăn cho hết.
6. Khi chủ mới đăng ký xe, CSGT sẽ xem giấy mua bán công chứng. Không có giấy này thì khỏi sang tên.

Mọi thứ đều không thể hiện cụ có trả góp hay không. Nhưng bên công chứng sẽ biết.

Tương tự cho việc xe không trả góp, nhưng đi vài năm, sau đó bỏ ngân hàng để vay $ thì cũng y vậy.

cobangchuacotien

Xe tăng
Làm cái đơn tố cáo salông lừa đảo, bán xe đang cắm trong ngân hàng, án hình sự rồi.

Arabia

Xe tăng
Tài sản k phải của mình mà đem bán là tội hình sự chứ dân sự sao đc bác?
Chưa hẳn ạ. Em lấy ví dụ thế này, cụ nhà em nhờ em bán xe cho cụ, chẳng hạn thế, em te tẩy cứ thế mang xe ra bán mà ko có chữ ký của cụ (vì ko biết). Như thế tội của em chỉ là ko tuân thủ quy định nhà nước về mua bán tài sản giá trị, là dân sự. Nhưng nếu em giả vờ mượn xe hàng xóm rồi đem bán chẳng hạn, khi ấy sẽ là hình sự. Khép vào dân sự hay hình sự nó sẽ tùy vào việc chủ tài sản có biết về chuyện đó hay không. Như TH1, dân sự, vì cụ nhà em biết, nhưng TH2, hình sự, vì anh hàng xóm ko hề hay biết về hành vi của em.

Giờ quay lại vụ việc, thì có thể thấy có cơ sở rằng chủ xe biết về việc xe sẽ bị rao bán. Bằng chứng là xe đã ở đó nhiều ngày mà chủ xe ko tố cáo, còn có cả đăng ký, CMND của chủ xe ở đó. Bởi thế cho nên dù giao dịch là vô hiệu, nhưng ko thể khép tội hình sự được cụ ạ.

TungThoc

Xe điện
Em hỏi ngu tí. Giả sử cụ chủ chuẩn chỉnh, mang xe đi sang tên. Nhưng bản chất lúc nhận xe để đi sang tên là đã phải giao 100% tiền xe cho Salon rồi. May lắm thì được phép giữ lại 1 ít chờ làm xong giấy tờ thì trả nốt.
Đến khi phát hiện ra không đăng ký được vì xe bị cắm thì tình trạng cũng gần như giờ phỏng ạ? Salon bựa và chây ỳ thì phát hiện ra sớm hay muộn¹đâu?
Chủ xe chắc trốn rồi, chứ vụ này hình sự là chắc, tội làm giả giấy tờ.

xichlo3banh

Xe tăng
Vụ này đến đâu rồi chủ thớt nhỉ???

Gét chó

Xe hơi
Ký hợp đồng công chứng xong mới giao tiền chứ cụ. Hình như em chưa thấy vụ nào mà ký được HĐ công chứng rồi mà không sang tên được. Còn gặp lừa đảo tinh vi đến mức ký được HĐ rồi mà vẫn bị thì tránh thế nào được.
Xe công chứng đây

Apache01

Xe tải
Xe tầm 250 tr đổ xuống, nhiều người ko sáng tên, công chứng, cụ ạ. Chính em là một thí dụ... Hồi 2008, em mua một con xe cũ giá 80 tr (tầm 150 tr bây giờ), chỉ làm giấy viết tay, cam kết này nọ... Đến năm 2011, em bán con xe ấy đi với giá 60-65 tr gì đó, cũng chỉ làm giấy viết tay... Năm đó em lại mua một con xe cũ khác với giá 135 tr (chắc tầm 200 tr bây giờ), cũng chỉ làm giấy viết tay... Đến 2017, em bán con xe cũ đó đi với giá 75 tr, cũng chỉ làm giấy viết tay...