[Funland] Bị ngân hàng thu xe sau 2 năm mua xe tại Salon. Liệu em có mất trắng không CCCM

Quả Tạ

Xe hơi
Hiện giờ nó là tài sản của cụ
Nhưng nh báo công án thì bên công an giữ xe
Cụ hơi loằng ngoằng rồi
có giấy tờ nào chứng minh con xe này là của chủ thớt không cụ?
Hợp đồng mua bán thậm chí còn chưa có dấu mộc, chỉ có ký tay không thôi, mà ông ký cũng không phải là chủ xe.

binhnq2

Xe tăng
1. Xe thế chấp, bank siết đúng luật thì cụ quên cái xe đó đi nhé
2. Tất cả những gì cụ đang có chỉ cố gắng chứng minh giao dịch của cụ là NGAY TÌNH
Nếu Toà án chấp nhận đó là Ngay tình, thì cụ mới có cơ hội đòi thằng bán xe cho cụ bồi thường thiệt hại dân sự cho cụ
3. Cụ làm đơn lên CA quận là để áp lực thằng bán là ok
đây là luật sư tư vấn nhé cụ chủ, nên theo!

phucphat86

Xe hơi
Theo em thì vụ này sẽ diễn biến như sau:
- Đầu tiên chiếc xe được mua và đăng kí vào năm 2015
- Đến năm 2018 chủ xe báo mất đăng kí và được cấp lại đăng kí mới theo đúng quy định (chủ xe có 2 đăng ký lúc này là lỗi của chủ xe).
- Đến năm 2019 chủ xe mang xe và đăng kí đã mất tức đăng kí đầu tiên năm 2015 đi thế chấp tại ngân hàng để vay tiền đúng quy đinh nhưng trong quá trình vay ngân hàn không kiểm tra và giám sát tài sản hàng năm (đây là phần lỗi của ngân hàng)
- Đến năm 2020, chủ xe tiếp tục đem xe và đăng kí cấp lại 2018 bán cho saloon, saloon nhập lại xe nhận giấy tờ gốc kiểm tra đầy đủ nhưng lại không kiểm tra trên hệ thống đăng kí thế chấp (đây là lỗi của salon)
- 2020 bác chủ thớt đến mua xe nhưng muốn giữ biển Hà Nội nên ko đăng kí lại (cũng có phần lỗi của bác chủ thớt) nên ko phát hiện được xe đã thế chấp.
- 2022 người thế chấp không thực hiện được nghĩa vụ thì ngân hàng bắt đầu tìm tài sản thế chấp để xử lý theo quy định, bác chủ thì tá hoả lên.
Kết quả: xử lý hình sự, saloon sẽ là bị hại của vụ án này và sẽ được nhận lại tiền đã bỏ ra mua chiếc xe, bác chủ thớt sẽ nhận lại số tiền đã mua của saloon, ngân hàng sẽ nhận lại được chiếc xe và xử lý theo quy đinh, còn người nào thực hiện các hành vi trên thì xác định là sẽ có bản án theo quy định (trừ khi đã chết hoặc trốn đi nước ngoài thì nó sẽ vô cùng rắc rối cho bác chủ thớt cũng như những người liên quan gồm saloon và ngân hàng)
P/S đây là tình huống rất hiếm có nhưng đúng là nó đã xẩy ra khi tất cả những người liên quan đều có lỗi dù ít dù nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
Cháu gái này giỏi thật! Bố mẹ cháu dạy thế nào để có đứa con biết tuốt như cháu thế? Cô ngưỡng mộ bố mẹ cháu quá!
em cũng khá ấn tượng với cô bé này, f1 nhà mình mà được như này thì yên tâm quá :))

binhnq2

Xe tăng
em cũng khá ấn tượng với cô bé này, f1 nhà mình mà được như này thì yên tâm quá :))
cụ để sẵn khoảng 1 tr Biden ra cho con nó lúc tốt nghiệp đại học xong, thì cụ có dk cần để yên tâm F1 nhà cụ, còn đk đủ nữa nhé cụ!

vieteuro

Xe container
Em có nói pháp luật nước nào đâu cụ. Tưởng là dân sự thôi. Làm căng, vụ này lành ít dữ nhiều dễ qua hình sự. Khổ cụ chủ thớt thôi. Được vạ, má đã nhăn nheo chẳng đùa.
THUÊ NGAY 1 VĂN PHÒNG LUẬT SƯ THOAI

vieteuro

Xe container
Cụ chủ thuê ngay 1 văn phòng luật sư ủy quyền cho họ nhé
lên công an cũng phải có luật sư đi cùng

agrimeco

Xe lăn
cụ để sẵn khoảng 1 tr Biden ra cho con nó lúc tốt nghiệp đại học xong, thì cụ có dk cần để yên tâm F1 nhà cụ, còn đk đủ nữa nhé cụ!
nếu có tố chất như mợ cháu này thì em cũng chả tiếc, sẵn sàng dốc hết hầu bao cho cháu nó đầu tư ngay ợ...;))

Fd79

Xe tải
Bác khởi kiện đồng chí Hưởng đi.
Mà, xe đứng tên chị Hảo nào đó mà bác??

Chưa hết: Đăng ký của bác là đăng ký cấp lại, bản 01 chắc Bank đang lưu.
Xe chắc chắn sẽ bị thu để làm án, còn kiện thì để có kết quả ( có sự thông đồng bên bán, chủ xe , showroom hoặc ngân hàng tội lừa đảo) còn lằng nhằng chán. Cụ chủ mua quả xe này thì quá dở rồi.

kenny.cfyc

Xe tải
- Đến năm 2018 chủ xe báo mất đăng kí và được cấp lại đăng kí mới theo đúng quy định (chủ xe có 2 đăng ký lúc này là lỗi của chủ xe).

- Đến năm 2019 chủ xe mang xe và đăng kí đã mất tức đăng kí đầu tiên năm 2015 đi thế chấp tại ngân hàng để vay tiền đúng quy đinh nhưng trong quá trình vay ngân hàn không kiểm tra và giám sát tài sản hàng năm (đây là phần lỗi của ngân hàng)
- Đến năm 2020, chủ xe tiếp tục đem xe và đăng kí cấp lại 2018 bán cho saloon, saloon nhập lại xe nhận giấy tờ gốc kiểm tra đầy đủ nhưng lại không kiểm tra trên hệ thống đăng kí thế chấp (đây là lỗi của salon)
- 2020 bác chủ thớt đến mua xe nhưng muốn giữ biển Hà Nội nên ko đăng kí lại (cũng có phần lỗi của bác chủ thớt) nên ko phát hiện được xe đã thế chấp.
- 2022 người thế chấp không thực hiện được nghĩa vụ thì ngân hàng bắt đầu tìm tài sản thế chấp để xử lý theo quy định, bác chủ thì tá hoả lên.
Kết quả: xử lý hình sự, saloon sẽ là bị hại của vụ án này và sẽ được nhận lại tiền đã bỏ ra mua chiếc xe, bác chủ thớt sẽ nhận lại số tiền đã mua của saloon, ngân hàng sẽ nhận lại được chiếc xe và xử lý theo quy đinh, còn người nào thực hiện các hành vi trên thì xác định là sẽ có bản án theo quy định (trừ khi đã chết hoặc trốn đi nước ngoài thì nó sẽ vô cùng rắc rối cho bác chủ thớt cũng như những người liên quan gồm saloon và ngân hàng)
P/S đây là tình huống rất hiếm có nhưng đúng là nó đã xẩy ra khi tất cả những người liên quan đều có lỗi dù ít dù nhiều.
Phần e bôi đạm này thì ko phải rồi cụ ah.
Xe này đăng ký lần đầu năm 2015 là tên chủ đầu tiên và đăng ký ở tỉnh khác, ko phải ở HN vì HN năm 2015 ko có biển 30F được. Năm 2018 thì người tên Đỗ Thị Thu Hảo kia mua lại và đăng ký sang tên họ. Đăng ký mà CSGT cấp lại do mất , hỏng thì họ sẽ cộp 1 cái dấu lên là "Đăng ký cấp lại lần 1,2,3..."

Fd79

Xe tải
Góc dưới bên trái Đăng ký có phần Đăng ký lần đầu ngày ...2015.

Cái Đăng ký của bác là 2018.
Gần như chắc chắn bản gốc 2015 đang ở Bank.

Còn phần Thủ tục khác hay "CA đâu có ngu, họ lấy hồ sơ gốc ra và truy xuất đến ngân hàng để kiểm tra mà", tôi không rõ, nhưng không nghĩ CA họ rảnh đến vậy.

Tôi đăng ký xe, cũng trả góp, rồi tất toán và bán xe sau đó, và không ai biết gì, kể cả CA.
Có khi họ ngu thật bác ạ.
Trường hợp của cụ là tất toán rồi thì tài sản là của cụ, cụ bán là hợp pháp thì làm gì có bên liên quan nào cần phải can thiệp ?? Mà cụ bảo là họ ngu hay k ở đây ???!

BMW R60

Xe tăng
Em không nghĩ Salon nó làm ăn ngu như vậy.
Chắc chắn bà Hảo chủ xe người tên Tưởng và Salon kia có vấn đề!
Còn chủ thớt quá gà là đúng rồi.

toimuondie

Xe container
Theo em cụ chủ không thể mất xe được.
Cụ chủ lên ngân hàng hỏi xem chủ cũ nợ bao nhiêu, trả cho ngân hàng là họ trả lại xe thôi.
Còn kiện giờ em nghĩ không ăn thua, tốn thời gian. Bọn gara nó nói nó không biết, đây là GD cá nhân, CA dễ nó mới làm, khó quá là họ bỏ qua, lưu hồ sơ.

congngo

Xe điện
Chắc là đăng ký giả ..

Giấy mua bán xe không có dấu của Salon (ít ra phải có dấu má tử tế chứ), đáng nhẽ ra phải đi công chứng sang tên đàng hoàng ..

Vụ này yếu thế rồi ....
Đi công chứng thì đã lòi ra là cái xe thế chấp từ lúc mua vì phòng công chứng nó check kỹ lắm.