Bị ngứa sau khi lọc máu

nganvitga

Xe tăng
Trên này có nhiều cụ làm bác sĩ hoặc có cụ nào đã gặp tình huống tương tự làm ơn cho cháu hỏi bố cháu năm nay 80 đã phải lọc máu hơn 2 năm. Trước đây bình thường không sao sức khỏe còn được cải thiện tốt hơn nhưng gần đây sau khi lọc máu xong thì bị ngứa, rất ngứa đến độ gãi chảy cả máu. Cháu hỏi bệnh viện thì người ta cũng có biện pháp nhưng không hiệu quả mà càng ngày càng bị ngứa hơn. Cho cụ bôi một số loại thuốc cũng không ăn thua. Giờ đang dịch cũng không dám đưa cụ đi khám ở đâu, Các Cụ xem có giải pháp gì tư vấn giúp, cháu xin cảm ơn.

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều người bị nhưng thời gian tự nhiên khỏi. Gãi bật máu luôn.
Bố cụ chạy thận ở viện nào

nganvitga

Xe tăng
Bố cháu chạy ở Việt Xô ạ. Giờ cũng đang tình trạng đấy

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Bị có lâu không ạ. Bố cháu bị hơn 2 tháng rồi, giờ rất ngứa.
Cũng lâu đó. Có bà chạy cùng với người nhà em thấy ngứa mà đi khám uống thuốc không khỏi. Sau thời gian tự khỏi. Người nhà em bị thời gian ngắn thôi

Dan du an

Xe cút kít
Cụ cho bố uống Clorpheniramin maleat 4mg ngày 1-2 viên xem sao. Cái này nếu uống 2 viên thì sáng 1 viên, tối trước khi đi ngủ uống 1 viên. Chú ý nếu bố bị u xơ tiền liêt tuyến hoặc hay bị bí đái thì không dùng loại này được. Loại này vừa chống ngứa vừa gây ngủ nên tốt cho người già. Còn không thì dùng Telfast 180mg ngày 1 viên uống trước khi ăn. Có thể uống kèm Medrol 4mg x 2 viên uống lúc 8h sáng sau ăn sáng no. Uống 2 viên trong 3 ngày sau đó 4 ngày tiếp theo chỉ uống 1 viên thôi, Chú ý uống đúng 8h sáng sau ăn sáng no. Về cơ bản đã chạy thận lại 80 tuổi rồi nên hạn chế tối đa dùng thuốc vì vậy nếu thấy đỡ thì uống thêm 1 ngày là phải dừng vì các thuốc này về cơ bản đều có tác dụng không mong muốn thận trọng tối đa khi sử dụng. Em chỉ tư vấn liều nhẹ thôi. Nếu không đỡ thì dừng ngay để đi khám cẩn thận lại còn làm xét nghiệm.

nganvitga

Xe tăng
Cụ cho bố uống Clorpheniramin maleat 4mg ngày 1-2 viên xem sao. Cái này nếu uống 2 viên thì sáng 1 viên, tối trước khi đi ngủ uống 1 viên. Chú ý nếu bố bị u xơ tiền liêt tuyến hoặc hay bị bí đái thì không dùng loại này được. Loại này vừa chống ngứa vừa gây ngủ nên tốt cho người già. Còn không thì dùng Telfast 180mg ngày 1 viên uống trước khi ăn. Có thể uống kèm Medrol 4mg x 2 viên uống lúc 8h sáng sau ăn sáng no. Uống 2 viên trong 3 ngày sau đó 4 ngày tiếp theo chỉ uống 1 viên thôi, Chú ý uống đúng 8h sáng sau ăn sáng no. Về cơ bản đã chạy thận lại 80 tuổi rồi nên hạn chế tối đa dùng thuốc vì vậy nếu thấy đỡ thì uống thêm 1 ngày là phải dừng vì các thuốc này về cơ bản đều có tác dụng không mong muốn thận trọng tối đa khi sử dụng. Em chỉ tư vấn liều nhẹ thôi. Nếu không đỡ thì dừng ngay để đi khám cẩn thận lại còn làm xét nghiệm.
Cảm ơn cụ. Nếu muốn khám và làm xét nghiệm thì ở đâu được, cụ giúp cháu được không ạ.

Dan du an

Xe cút kít
Cảm ơn cụ. Nếu muốn khám và làm xét nghiệm thì ở đâu được, cụ giúp cháu được không ạ.
1. Cụ vào bệnh viện Thận; 2. Cụ vào Da liễu Hà nội 79B Nguyễn Khuyến