Bị như thế này có gọi là đau dạ dày không?

Silkyblue

Xe hơi
Các loại thực phẩm như quả họ chanh cam, cà chua, sốt cà, chocola, rượu và đồ uống có caffein sẽ làm tình trạng dạ dày thêm trầm trọng.
Ăn nhiều hoa quả, rau và ngũ cốc thô, hạn chế chất béo.. sẽ giảm được 20% nguy cơ mắc bệnh dạ dày :D
Thnks mợ Jung nhiều nha, dạo này em rất chú trọng đến việc ăn uống đúng giờ giấc lắm. e yêu cái dạ dày của em lắm rồi...

MrMap0910

Xe đạp
Mấy bác cho mình hỏi luôn, khi bị viêm dạ dày có cần phải kiêng cữ loại thức ăn gì hay không? Ăn món gì thì hạn chế được bệnh?
Uống: nước chín, nước trà loãng.
- Chế biến thức ăn nên hấp luộc, nấu chín hầm nhừ, nghiền nát hoặc xay nhuyễn để giảm kích thích tiết dịch vị và được vận chuyển nhanh qua dạ dày.Hạn chế hoặc không sử dụng thức ăn, nước uống gây kích thích niêm mạc dạ dày:
- Thức ăn cứng dai, nhiều xơ sợi: Thịt có gân, sụn, rau sống, rau quả nhiều chất xơ.- Thức ăn lên men chua, dưa cà, hành muối, hoa quả chua.

- Thức uống có ga hay cồn (bia rượu), nước trà, cà phê đặc, các thuốc vitamine C, các thuốc dạng sủi bọt, thuốc giảm đau kháng viêm và corticoide.- Thức ăn nhiều dầu mỡ như quay, rán​

Cách ăn uống để tránh kích thích niêm mạc dạ dày:

- Chia thức ăn làm nhiều bữa trong ngày để dạ dày “làm việc” nhẹ nhàng hơn.

- Ăn đúng giờ, không để quá đói hoặc ăn quá no.

- Khi cơn đau xuất hiện: nên ăn một ít hay uống một ly sữa nhỏ để trung hoà HCl, tạm thời làm giảm cơn đau vì sữa là một chất đệm yếu.

- Thức ăn không quá nóng hoặc quá lạnh vì làm cho dạ dày co bóp mạnh. Nhiệt độ thức ăn, nước uống thích hợp là 40-50 độ C.

- Không ăn bữa cuối cùng trong ngày gần giấc ngủ.

anhmaiyeuem

Đi bộ
Sáng nay mình ăn 1 ổ bánh mì, sau đó đi đá banh, uống tí nước vào dễ mắc ói kinh khủng, hay nôn ọe, bụng thì cứ đau râm ran. hix ko biết phải bị đau bao tử ko nữa. Và mỗi khi sáng thức dậy, súc miệng thì mình hay bị ói, ói ra nước vàng. đây có phải là các dấu hiệu đau bao tử ko vậy các bác
Không biết là do bánh mì hay là do ớt cay quá, nghe đâu là ớt cay cũng bị đau nữa. hix
Mình cũng hay ngồi làm việc với máy tính nên ăn uống rất qua loa, chắc kiểu ăn uống này làm mình đau bao tử quá huhu..
bạn nào từng trải cho mình tí kinh nghiệm nha. có thuốc hay kinh nghiệm dân gian gì xin chỉ giáo giúp mình với ạ
Đa tạ
Buổi sáng mà bác ăn bánh mì chi cho khó nuốt. Bánh mì khó tiêu nên mới bị zị đó. Sáng bác nên chọn món nào dễ nuốt mà phang vào.Ăn bún hay phở đi bác :))

Silkyblue

Xe hơi
Buổi sáng mà bác ăn bánh mì chi cho khó nuốt. Bánh mì khó tiêu nên mới bị zị đó. Sáng bác nên chọn món nào dễ nuốt mà phang vào.Ăn bún hay phở đi bác :))
Ai muốn ăn bánh mì đâu bác, nhưng vì phải đi đá bóng nên gấp quá, ko ăn thì sợ ko đá nỗi, ai dè ăn vội vàng quá nên càng mệt hơn, chạy ko nỗi luôn bác ạ. trận đó thua te tua :))

thich gi day

Đi bộ
em bị dạ dầy mấy năm nay rồi năm nào cũng phải vào viện. Trộm vía năm nay tính cho đến thời điểm này chưa sao cả. Bác nên:
hạn chế rượu bia. > em không làm được
bỏ thuốc > em không làm được nốt.
ăn uống đủ bữa dặc biệt là ăn sáng.
không ăn ớt.
hạn chế cafe và trè đặc.
Và căng thẳng cũng là 1 nguyên nhân đau dạ dầy.
Túm lại là bác phải ngoan hơn. ke ke

Silkyblue

Xe hơi
em bị dạ dầy mấy năm nay rồi năm nào cũng phải vào viện. Trộm vía năm nay tính cho đến thời điểm này chưa sao cả. Bác nên:
không ăn ớt.
hạn chế cafe và trè đặc.
Trè là gì thế hở bác =))

anhnangmai

Xe đạp
Trè là chè đó :)) bác bắt lỗi ngừoi ta quá tội nghiệp. có lòng vào giúp đỡ bác chỉ dẫn kinh nghiệm và bác tào lao quá nha

napkin

Xe đạp
không ăn ớt.
hạn chế cafe và trè đặc.
Bổ sung thêm cho bác vào cái phần em không làm được là không nên thức khuya xem đá banh :)). Với lại trè đặc là loại nào hở bác?

MrMap0910

Xe đạp
Tôi có bia nhưng ít, hút thuốc thì không bởi vì bà vợ tôi không cho tiền hút thuốc tôi toàn xin bạn bè mà xin riết nó k cho nó đòi đá *** tôi :((

Summer_killer

Xe đạp
;)) từ mới đó mà. Ở đây có bác nào ngoan hơn được không [-X . Không bia bọt, hút thuốc...giơ tay tôi xem :))
Ngoan thế quái nào được khi đời là 1 chuỗi cám dỗ toàn đồ ăn ngon, gái đẹp và xe đẹp =))

Chỉnh sửa cuối:

jungtieuthu

Xe đạp
Em rất nhất trí với ý kiến của bác :)). Muốn ngoan là 1 chuyện cơ mà có cưỡng lại được không lại là chuyện khác :))
Cám dỗ là đây, sai lầm cũng là đây, nhiều bác bị cám dỗ mà bị mất xe đó nha, xui xẻo mất luôn cả xác, hãy cẩn thận với gái đẹp ;))

MrMap0910

Xe đạp
mấy bác này xôm tụ quá. Vậy em xin đố các bác biết bệnh đau dạ dày là do vi rut hay vi khuẩn gì gây ra ko? nguyên nhân gây bệnh là do đâu? Nếu biết thì mới phòng bệnh được nhá.. chắc ko ai biết qá =))

Silkyblue

Xe hơi
mấy bác này xôm tụ quá. Vậy em xin đố các bác biết bệnh đau dạ dày là do vi rut hay vi khuẩn gì gây ra ko? nguyên nhân gây bệnh là do đâu? Nếu biết thì mới phòng bệnh được nhá.. chắc ko ai biết qá =))
Chài bác hỏi chi câu này, ai mà biết =))

napkin

Xe đạp
thế bác có biết ko mà hỏi ngta nghe hùng hồn thế :))

Summer_killer

Xe đạp
ôi dào đau bao tử thì do các bác ăn uống không điều độ và lành mạnh gây ra thôi. Có thể mê xe quá nên ôm xe mà quên ăn, có thể mê nàng quá nên cũng quên ăn mà có thể mê cái khác nữa :))