[Thảo luận] Bị phạt nguội vượt đèn vàng

Bopbi_hsgs

Xe container
trong luật có không hả cụ, em hỏi thật vì không chắc chắn. Suy luận thế này: đèn vàng để chuẩn bị dừng, chuẩn bị đến đèn đỏ. ai đi tốc độ 40km/h mà dừng ngay tức khắc, vì vậy sinh ra đèn vàng. Vậy đèn vàng mà phạt thì vô lý kể cả có trong luật. Em suy luận như vậy có đc ko ạ
okey, cứ đèn đỏ là bị phat, nhueng đang nói là đèn vàng mà
Luật GTĐB quy định rõ ràng, khi đèn vàng thì "phải dừng lại trước vạch dừng". Thế mà nhiều người vẫn cố tình hiểu sai thì việc vi phạm bị xxx xử lý là điều ko tránh khỏi.

Quy định là quy định, còn việc "trình bày" với xxx ntn cho nó khách quan, có tình, có lý lại là chuyện khác...

Vượt đèn vàng vào những giây sau, thường ko qua kịp giao cắt khi đèn đỏ sáng thì bị lỗi "Vượt đèn đỏ", lúc đấy ko còn là lỗi "Vượt đèn vàng" nữa. Nhiều cụ chỉ toàn "tính quẩn" ;))

Chỉnh sửa cuối:

cuongdq9898

Xe hơi
em hỏi tý là nếu trường hợp đang đèn vàng, đèn đỏ nhưng các chú XXX cứ ra hiệu cho đi, khi ta đi thì camera nó chụp mỗi cái xe vượt đèn, còn ko thấy hình chú XXX, vậy sao nhỉ? gay quá

hieunvbvck

Xe hơi
Em nghĩ là cũng nên đóng góp đi cho nhớ. Thực sự mấy vụ phạt nguội này nên triển khai mạnh về các tỉnh nơi mà ý thức tham gia giao thông của người dân là rất thấp

cusao

Xe lăn
em hỏi tý là nếu trường hợp đang đèn vàng, đèn đỏ nhưng các chú XXX cứ ra hiệu cho đi, khi ta đi thì camera nó chụp mỗi cái xe vượt đèn, còn ko thấy hình chú XXX, vậy sao nhỉ? gay quá
Trường hợp này đa phần xxx không bắt lỗi, tuy nhiên vẫn là 50/50
- 50 này: Chủ yếu trông chờ vào cái phẩm chất đạo đức chính thống tức là xxx đã lệnh đi thì đi, theo đúng qui định của luật gtdb
- 50 kia : Cũng vẫn là phẩm chất đạo đức chính thống, tức là ko có đạo đức, có hành vi lừa đảo, lừa cho đi để rồi phạt. Nếu có cam hoặc bằng chứng về việc xxx cho đi thì thoát, không có bằng chứng thì vẫn coi là vi phạm.

Trong thực tiễn, chưa có ghi chép hay phàn nàn nào về việc xxx vấy cho đi để sau đó phạt vi phạm 1 cách có chủ ý. Chắc cũng bởi làm thế quá thất đức cho cả đời con cháu sau này nên chưa thấy họ dùng đến. Còn bẫy, mồi, dọa nạt, xã hội thâm.....đều đã có nhiều ghi chép, phàn nàn. Chỉ có điều, thu thập bằng chứng về những động cơ này đa số là rất khó khăn bởi yếu tố "bất ngờ" của hành vi và âm mưu xấu xa này, và cũng theo nguyên tắc chung là đã là "gian" thì luôn tìm cách che giấu cho kỹ từ trước khi thực hiện.

2 tai 8 banh

Xe container
Em chắc là người đầu tiên đi nhận giấy phạt nguội đấy 1/4/2016. Mang giấy đến 54 THĐ xem lại hình ảnh là ko cãi được luôn nhé, ko xin xỏ hết
Xe em bi thống kê từ 1/1 đến 11/3 là 7 lỗi vi phạm, hehe
Túm lại các cụ nên đi đứng cho cẩn thận đừng vì vài giây mà cố vượt, đèn vàng chỉ có 3 giây thôi (xxx sẽ chụp hình khi đèn đỏ nổi lên là mất 700k)
Lỗi cố tình vượt đèn đỏ là 1tr và giam bằng 1 tháng.
Em vẫn thắc mắc phạt nguội vẫn chưa làm xe 2b nhể? bởi vẫn thấy 2b vượt đèn đỏ, đi ngược chiều ầm ầm?
Tái bút: từ hôm nộp phạt xong, qua đèn xanh mà còn 1-2 giây là em dừng xe luôn rồi bất kể có camera hay ko. Vấn đề ngộ ra ở đây là nếu xxx nghiêm túc phạt và ko ăn tiền thì tình hình vi phạm GT sẽ rất nhanh tốt hơn
anhtt10
thía này mà cho mượn, cho thuê xe mà họ đi láo thì nguy cụ nhể ??

cusao

Xe lăn
hình như đèn vàng mà 2 bánh sau xe của cụ vẫn chưa qua khỏi vạch rồi nhảy đèn đỏ thì vẫn ăn đòn sao đó cụ ah
Cái này bạn cần đọc kỹ thêm
".... Đèn vàng phải dừng xe trước vạch dừng, trừ trường hợp xe đã qua vạch dừng thì được đi tiếp". Thường đèn vàng có tổng số thời gian khoảng 3s. Nếu bánh sau của bạn chưa qua vạch dừng thì chứng tỏ khi xe chưa đến vạch dừng xe đèn đã chuyển vàng mà bạn không dừng lại, có thể xxx phạt bạn ở lỗi " không chấp hành tín hiệu đèn" chứ không phải lỗi "...đèn chuyển đỏ mà 2 bánh sau chưa vượt qua "vạch dừng xe".
Có lần xe em vừa vượt qua vạch dừng thì đèn chuyển vàng ( có đủ ảnh, clip). em lý luận là đc phép đi tiếp. XXX vặn lại "...anh hiểu thế sai rồi, khi nào 2 bánh sau của anh đi qua khỏi vạch dừng xe anh mới được đi tiếp...bla bla" . Em chỉ nói 1 câu là xxx tịt ngòi , rằng "...tôi lx nhìn phía trc không nhìn phía sau trừ khi lùi hoặc cua, vượt.." xxx nhiều ng cố chấp thành ngu vãi

choe choé84

Xe đạp
Thì phải chú ý quan sát thôi các cụ ơi

Bopbi_hsgs

Xe container
Xxx ra hiệu cho đi thì cả đoàn xe đi chứ có phải mỗi mình cụ đi đâu mà lo, khi xem lại camera & hình ảnh thì sẽ thấy ngay.

love108

Xe tải
đèn vàng nếu xe đã vào đến nơi giao nhau thì không bị phạt mà. Cái kiểu phạt nguội này cũng kinh, kiểu như kết án mà không cho luật sư biện hộ ý. ảnh và video nếu không thực hiện ở 1 góc toàn diện thì hóa ra lại trở thành công cụ cho 1 ý đồ không tốt. Chia buồn với cụ chủ, chắc khó cãi được lắm.

Tu Michel

Xe tải
Một số ngã tứ có đèn đỏ mà xxxx vẫn vẫy cho qua. Ví dụ camera mà chụp phát đấy thì sao nhỉ :)

Bopbi_hsgs

Xe container
đèn vàng nếu xe đã vào đến nơi giao nhau thì không bị phạt mà. Cái kiểu phạt nguội này cũng kinh, kiểu như kết án mà không cho luật sư biện hộ ý. ảnh và video nếu không thực hiện ở 1 góc toàn diện thì hóa ra lại trở thành công cụ cho 1 ý đồ không tốt. Chia buồn với cụ chủ, chắc khó cãi được lắm.
Người ta gọi đấy là "Án tại hồ sơ". Xxx ra QĐ xử phạt mà các cụ ko đồng ý thì có thể làm đơn khiếu nại hoặc khởi kiện ra Tòa án.

Nếu có giấy mời lên trụ sở xxx để làm việc về lỗi vượt đèn vàng hoặc lỗi vượt đèn đỏ thì các cụ tha hồ mà "nuấn nỵ" với xxx, khỏi phải mất công "chém gió" trên mạng ảo làm j ;))

Chỉnh sửa cuối:

chieftain

Xe hơi
Luật cũng do con người mà ra. Theo luật để xh nó có kỷ cương, nhưng mà xxx nhà mình mất uy tín quá, đường xá hn thì bát nháo nên cái vụ này thật rất rất là quan ngại. Quan ngại sâu sắc :)

MeogiaTL

Xe tải
Vụ phạt nguội này có lẽ OF phải nhờ tư vấn luật, đặc biệt là quy định về thời gian có hiệu lực. Trước ở bển cháu biết Police chỉ có 10 ngày làm việc kể từ ngày có vi phạm để giao giấy phạt có xác nhận đã giao (Proof of delivery). Nếu cụ vi phạm rành rành nhưng mà 2 tuần sau không nhận được giấy tờ gì thì có nghĩa là cụ thoát một cách may mắn. Giờ nghe nói nó tích hợp đủ các thông tin cá nhân trong đó có cả số phone (mà bên đó nó không có khái niệm SIM rác) nên hôm trước hôm sau là cụ nhận được email/SMS thông báo vi phạm ngay. Chứ để tích tồn như nhà mình thì không ổn tý nào.