[Luật] Bị phạt nhưng vẫn chưa hiểu lỗi mình mắc phải

motthoidongbim

Xe điện
Qua em vừa đi. Đi làn 2. Đi thẳng. C.a đứng bắt lỗi từ vđ nhập vào đg về nút giao Pháp Vân thôi. Chứ có túm gì em đâu.

MinhTanQuan

Xe hơi
Là đoạn đi hướng từ Cầu Giẽ về Pháp Vân, như hình ở trên của cụ pence phải không ạ? Nếu chỗ này thì trước đó vạch dưới đường ở làn giữa có mũi tên 2 chiều (đi thẳng + rẽ phải). Làn này nếu di chuyển 1 trong 2 hướng đó thì phải xin nhan (đây là lý luận của XXX chứ em cũng chưa check lại đúng hay sai). Còn làn bên trái chỉ có mũi tên đi thẳng nên cụ ko cần xi nhan.
Chỗ này nhập làn chứ ko phải tách làn cụ ạ.

lhduong2002

Xe tăng
Hình như cái vụ này ngày trước cãi nhau rất nhiều, chiều hôm CN e đi từ PL lên cũng đi như vậy đi làn giữa để rẽ phải lên VĐ3. Nhưng đến gần chỗ rẽ thì mấy đ/c xxx căng dây mềm chỉ cho làn trong cùng bên phải rẽ lên VĐ3 thôi còn hai làn ngoài bắt đi thẳng về phía ngã ba khu UBND HM, nhưng e ko thấy ai bắt cả. Mà nếu e ko nhầm thì cái vạch mắt võng ở đó xoá hai làn ngoài rồi.

MinhTanQuan

Xe hơi
Qua em vừa đi. Đi làn 2. Đi thẳng. C.a đứng bắt lỗi từ vđ nhập vào đg về nút giao Pháp Vân thôi. Chứ có túm gì em đâu.
Thỉnh thoảng túm chơi 1 thằng hay sao ý cụ ạ. Từ trước tới giờ em vẫn đi như vậy ko bị gọi bao h. Lần sau em cứ ôm làn trái cho lành, cụ nào chửi mặc kệ vậy.

mrlai

Xe buýt
Chỗ này nhập làn chứ ko phải tách làn cụ ạ.
Cả 2 cụ ạ. XXX bắt lỗi nhập làn đè vạch liền hoặc ko xi nhan nhập làn đối với xe từ VĐ3 đi vòng cung xuống. Hoặc bắt lỗi đi thẳng (làn 2) không xi nhan ở lối tách làn trước đó.
Riêng lỗi của cụ (theo em hiểu là ở lối tách làn trc đó) thì cãi mạnh vẫn được.

Xolabaque

Xe tăng
Bắt láo thôi, làm gì có quy định 2 làn bên phải là để cho các phương tiện nhập làn, xin biên bản lại chả mời đi vội, sáng nay em cũng vừa đi qua để vào Thanh Hóa, chỉ sợ bắt lỗi nhập làn không có xi nhan trái

MinhTanQuan

Xe hơi
Cả 2 cụ ạ. XXX bắt lỗi nhập làn đè vạch liền hoặc ko xi nhan nhập làn đối với xe từ VĐ3 đi vòng cung xuống. Hoặc bắt lỗi đi thẳng (làn 2) không xi nhan ở lối tách làn trước đó.
Riêng lỗi của cụ (theo em hiểu là ở lối tách làn trc đó) thì cãi mạnh vẫn được.
Em cáu quá gọi cho bạn làm CA nói chuyện, cuối cùng họ bảo hôm nay em ko có lỗi, nhưng xe dính lỗi phạt nguội trước đó, họ bảo cho anh em cốc nước 300k, em cũng vội nên muốn cho xong.

mrlai

Xe buýt
Em cáu quá gọi cho bạn làm CA nói chuyện, cuối cùng họ bảo hôm nay em ko có lỗi, nhưng xe dính lỗi phạt nguội trước đó, họ bảo cho anh em cốc nước 300k, em cũng vội nên muốn cho xong.
Lỗi này XXX nhập nhèm từ lâu rồi cụ. Cụ có thể tham khảo thớt này từ 2019. Lần sau cụ đi nhớ để ý xin nhan thôi. Lý lẽ của XXX là làn đường có mũi tên 2 chiều nên cụ đi 1 trong 2 hướng thì phải xin nhan (tương tự như biển chữ Y) chứ trong luật ko có đi thẳng hay đi cong.
Link thớt cũ: https://www.otofun.net/threads/bat-sai-lan-tu-phap-van-huong-ve-giai-phong.1519226/

lang thang48

Xe buýt
Các cụ thông thái cho em hỏi trường hợp này em bị bắt nạt hay mắc lỗi thật ạ. Sáng nay em về đón cu con ở quê lên để đi học. Em đi theo hướng cầu giẽ- pháp vân. Đường có 3 làn, em đi ko nhanh nên đi làn giữa. Đến chỗ nhập làn từ đường VĐ3 em bị công an chặn lại, họ bảo em đi thẳng chỉ được đi 1 làn bên trái, còn 2 làn kia dành cho phương tiện nhập làn, vậy có đúng ko ạ. Họ còn dọa em lỗi này tước bằng 6 tháng, nộp phạt 6 -12 củ. Em không chạy quá tốc độ, ko đè vạch, ko vi phạm biển báo.
Có biển phân làn thì phải. Chỗ hết cao tốc.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Sau dịch, ae CA joj đói lắm!!!

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vậy mà họ cứ giải thích loanh quanh, bảo em muốn giải quyết tình cảm nhẹ nhàng thì còn bao nhiêu k đưa cho họ. Em nói em chỉ có vài trăm k, họ kêu ko đủ, đòi em kí biên bản phạt mức 6 triệu, giữ bằng 6 tháng
Chỗ đó có đợt nghe đồn còn bắt lỗi... nhập làn sớm cơ cụ (rẽ từ vd3 xuống, ko vạch liền)

buicongchuc

Xe ba gác
Đường có 3 làn mà, em là mợ, ko đi nhanh nên ko muốn chiếm làn trái, làn phải thì em nghĩ dành cho phương tiện nhập làn nên em đi làn giữa ạ
Biết mợ đi làn giữa và đi thẳng. Xin hỏi, mợ đi từ hướng nào đến hướng nào, và định đi đâu, đến chỗ nào bị xxx cạp nong?

chinhatm

Xe container
Các cụ thông thái cho em hỏi trường hợp này em bị bắt nạt hay mắc lỗi thật ạ. Sáng nay em về đón cu con ở quê lên để đi học. Em đi theo hướng cầu giẽ- pháp vân. Đường có 3 làn, em đi ko nhanh nên đi làn giữa. Đến chỗ nhập làn từ đường VĐ3 em bị công an chặn lại, họ bảo em đi thẳng chỉ được đi 1 làn bên trái, còn 2 làn kia dành cho phương tiện nhập làn, vậy có đúng ko ạ. Họ còn dọa em lỗi này tước bằng 6 tháng, nộp phạt 6 -12 củ. Em không chạy quá tốc độ, ko đè vạch, ko vi phạm biển báo.
Bác mô tả không rõ lắm, nhưng có vẻ là bác đi vào phần đường có gạch chéo trước khi đến chỗ nhập làn rồi. Tất nhiên, chỗ gạch chéo này cũng có bất cấp, nhưng nếu bác đi lên phần gạch chéo là phạm luật. Tuy nhiên, không phải lỗi như xxx báo cho bác, mà là lỗi "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường", phạt mấy trăm thôi