[Funland] Bị phạt vì lắp giá nóc

KUKKU

Xe tăng
Em ngồi xe ông bạn từ Phong Thổ, Lai Châu về Hà Nội, nó làm cái giá nóc này để chở hơn chục con vịt. Được cái món vịt thả suối rất ngon nên mới kỳ công như vậy.
Trường hợp này nếu bị công an gọi lại phạt thì chả bõ, tiền phạt bằng nhiều lần tiền zịt. :D

View attachment 8030868

View attachment 8030869
Cụ chằng buộc là chở hàng, chứ mấy cụ kia bắt vít cố định cái giá lắp thêm bọn xxx nó chả bảo là thay đổi kết cấu xe đúng k cụ!

OTheAh

Xe tăng
Mình cũng dân camping nhưng ko gắn giá nóc vì thây cồng kềnh quá.chưa kể chạy xe chắc cũng ảnh hưởng tốc độ. Đi chơi tttm mà xuống hầm thấp lại càng khó khăn. Được cái xe 7 chỗ nên ráng nhét cũng ổn hết.
Thêm bài nay của cụ càng ko có ý định gắn.
chuẩn luôn hihi may có cụ chủ chuột bạch

polizia

Xe container
Hè rồi em đi 2 chuyến, cỡ khoảng 6.500km khắp VN chả thấy bác CA nào hỏi. Nếu bắt em lỗi thay đổi kết cấu em cũng xin biên bản ngày, giờ, địa điểm, lỗi vi phạm ngay.
Vâng em nghe anh em lắp cốp nóc cũng bảo thế. Có ông anh chơi thân thì cũng bảo là đã từng hỏi CsGt thì bảo chưa có chế tài cho lỗi này nên đa phần chỉ rung xin tiền nc, có chưa lập đc biên bản.

BMW X10

Xe điện
Dạ

Ở đây đang nói về vấn đề là có được cải tạo không nói chung, và cái giá nóc nói riêng thì là chúng ta có cơ sở pháp lý để công dân muốn thì được lắp giá nóc một cách hợp pháp, đúng, đủ thủ tục.
Chứ không phải là ở ta không có cơ sở pháp lý để lắp cái giá nóc một cách đúng pháp luật

Còn không nói đến cái thủ tục ấy nó thuận tiện hay phức tạp, nó đắt hay rẻ ạ.

Hai vấn đề hoàn toàn khác nhau mà.
Tôi ý thức việc có "công dân muốn thì được lắp .... một cách hợp pháp, đúng, đủ thủ tục.", lắp mọi thứ.
Vấn đề là: Tôi không rõ các ảnh bên Đăng kiểm có Bộ tiêu chuẩn cho những sản phẩm kiểu Giá nóc, hay không.
Nếu bác chưa có cái đó, thì bác muốn hay không cũng không lắp được - chí ít là không xác nhận một cách hợp lệ được.

Cái tệ hại hơn, ví dụ vật tư tiêu hao Má phanh và Đĩa phanh, như tôi thấy là cứ mua + cứ bán và cứ lắp. Không ai biết nó có tạm ổn hay không.
Thành thực là tôi không biết nó có được Đăng ký với bên Đăng kiểm hay không.
Và nếu có, các bên phải làm thế nào.

So với cái Phanh thì Giá nóc quả là chuyện nhỏ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Bác muốn lắp cái gì, hoán cải ra sao... Bác cứ có thiết kế hoán cải đẩy đủ, thiết kế đó được thực hiện bởi một công ty có chức năng, được tính toán đảm bảo an toàn.... họ sẽ phê duyệt cái thiết kế đó rồi làm thôi.

Tôi ý thức việc có "công dân muốn thì được lắp .... một cách hợp pháp, đúng, đủ thủ tục.", lắp mọi thứ.
Vấn đề là: Tôi không rõ các ảnh bên Đăng kiểm có Bộ tiêu chuẩn cho những sản phẩm kiểu Giá nóc, hay không.
Nếu bác chưa có cái đó, thì bác muốn hay không cũng không lắp được - chí ít là không xác nhận một cách hợp lệ được.

Cái tệ hại hơn, ví dụ vật tư tiêu hao Má phanh và Đĩa phanh, như tôi thấy là cứ mua + cứ bán và cứ lắp. Không ai biết nó có tạm ổn hay không.

a_cheng

Xe điện
vấn đề khi a đã cho phép lắp giá nóc ..kể cả 5cm đổ lại thì lắp xong phải chở hàng..a ko cho chở hàng thì cho lắp giá nóc làm gì? luật ko lẽ ngu thế ?
luật nào cho phép lắp thêm giá nóc, cụ dẫn ra hộ em với? Chỉ có thay đổi kết cấu xe và cái đó là phải đi đăng kiểm lại để cập nhật.

caisua

Xe lăn
mấy ông độ đèn bar-led chói hết cả mắt tất cả các xe ngược chiều thì ko chịu bắt

thichlexus

Xe điện
Cho em hỏi nếu xe nguyên bản từ đầu đã có giá nóc thì có được chở đồ trên nóc không các cụ nhỉ

ssgabeo

Xe buýt

patuana76

Xe điện
2 cái này chỉ gọi là cái nẹp nóc xe thôi cụ ơi
Bác gọi thế thôi. Bản chất đó là cái giá nóc đấy. Dùng để gắn các thiết bị trên nóc xe, từ khay hở, thùng kín, giá treo xe đạp cho đến lều tích hợp.
Từ trong nhà máy, cái này đã là lựa chọn khi đặt mua xe rồi. Vậy nên mới có tình trạng cùng mẫu xe mà cái có, cái không.
VD:
- Mẫu Soul 2009 không giá nóc:

- Mẫu Soul 2009 có giá nóc:

JasonNghia

Xe điện
Bác gọi thế thôi. Bản chất đó là cái giá nóc đấy. Dùng để gắn các thiết bị trên nóc xe, từ khay hở, thùng kín, giá treo xe đạp cho đến lều tích hợp.
Từ trong nhà máy, cái này đã là lựa chọn khi đặt mua xe rồi. Vậy nên mới có tình trạng cùng mẫu xe mà cái có, cái không.
VD:
- Mẫu Soul 2009 không giá nóc:
View attachment 8031042

- Mẫu Soul 2009 có giá nóc:
View attachment 8031044
Nó chỉ là cái nẹp để cụ gắn giá nóc lên, vì con màu cam không có nẹp kia em vẫn có thể gắn được giá nóc mà. Tự 2 cái thanh đấy ko phải để đặt đồ trực tiếp lên mà vẫn còn cần ít nhất 2 thanh ngang nữa

patuana76

Xe điện
Nó chỉ là cái nẹp để cụ gắn giá nóc lên, vì con màu cam không có nẹp kia em vẫn có thể gắn được giá nóc mà. Tự 2 cái thanh đấy ko phải để đặt đồ trực tiếp lên mà vẫn còn cần ít nhất 2 thanh ngang nữa
Theo bác, cái đó không phải giá nóc thì những cái này gọi là giá nóc à?

BMW X10

Xe điện
Dạ
Bác muốn lắp cái gì, hoán cải ra sao... Bác cứ có thiết kế hoán cải đẩy đủ, thiết kế đó được thực hiện bởi một công ty có chức năng, được tính toán đảm bảo an toàn.... họ sẽ phê duyệt cái thiết kế đó rồi làm thôi.
Cái chính là, tôi hiểu mình chưa có 1 bộ tiêu chuẩn, bác ạ, nên không thể làm.

Ví dụ, cái Giá nóc cần chịu được tải 100kgs.
Vậy, Bộ tiêu chuẩn sẽ viết là: Test tối thiểu được 150kgs, ví dụ vậy.
Và họ làm sao để Đăng kiểm họ test (theo phương pháp được chỉ định), ra được con số tốt hơn 150kgs, là được, dù là kiểm tra 1 chiếc và áp dụng cho đại trà - hay kiểm tra lẻ từng chiếc.

Đấy là cái tôi cho rằng mình còn thiếu.
Tương tự với rất rất nhiều thứ tiêu chuẩn khác trên ô tô, mà tây đã có - còn ta chưa có.

Muon_biet

Xe cút kít
Ngày hôm nay với em đen đủi quá. Chả là em đi xpander, có lắp giá nóc để chở đồ cắm trại, chạy cả nửa đất nước, chưa bao giờ bị các anh gọi. Vậy mà chiều nay, chạy từ cao tốc xuống Đồ Sơn thì bị các anh vẫy lại. Phân tích chán chê rằng lắp giá nóc là thay đổi thiết kế, theo quy định phạt từ 6-12tr, giữ bằng... Cãi một hồi, mặc cả lên xuống rồi các anh cho đi với lời cảm ơn vì đã trà nước. Đau hơn hoạn.
Không biết cụ nào trong group bị phạt vì lỗi này chưa.
Gắn nằm trong giới hạn cho phép thì ma nào dám phạt?

BMW X10

Xe điện
Cho em hỏi nếu xe nguyên bản từ đầu đã có giá nóc thì có được chở đồ trên nóc không các cụ nhỉ
Không được bác nhá.
Vì theo Đăng kiểm, Giá nóc trống.
Thế nên, bác cứ việc vác giá nóc chạy vòng vòng.
Đừng để cái gì lên đó là được.

Còn bác lách luật, để lên 1 valy và ra đăng kiểm: Bác được chở đồ trên đó, đúng thế, và chỉ được chở đúng 01 cái valy màu đỏ ấy thôi.
Và luôn luôn phải có valy đỏ trên giá nóc nhé, 24/7.

Nguyên bản nó phải như thế ạ.

TranCB

Xe tăng
Tóm lại giờ độ đẽo là đều sai thiết kế ban đầu của xe, vẫy là đứt hết

haipvg

Xe tăng

Đĩa phanh, má phanh thì cụ cứ lắp vào rồi đăng kiểm họ kiểm tra đạt hay không đạt là rõ mà. Họ dựa vào kết quả kiểm tra đạt hay không thôi, món đó không cần phải đăng ký trước.

BMW X10

Xe điện
Đĩa phanh, má phanh thì cụ cứ lắp vào rồi đăng kiểm họ kiểm tra đạt hay không đạt là rõ mà. Họ dựa vào kết quả kiểm tra đạt hay không thôi, món đó không cần phải đăng ký trước.
2 cái khác nhau bác ạ, với Đăng ký đại trà và Đăng ký nhỏ lẻ.

Ví dụ, xe bác thay phanh, bác ra hãng luôn, thay hết vài triệu, và yên tâm đi về nhà, không cần phải ra Đăng kiểm.
Đến kỳ hay chạy ra.

Vì thế, mới cần 1 ông Đăng kiểm, kiểm tra trước toàn bộ các lô phanh tương tự, để đảm bảo rằng, nó khá là an toàn.

haipvg

Xe tăng
2 cái khác nhau bác ạ, với Đăng ký đại trà và Đăng ký nhỏ lẻ.

Ví dụ, xe bác thay phanh, bác ra hãng luôn, thay hết vài triệu, và yên tâm đi về nhà, không cần phải ra Đăng kiểm.
Đến kỳ hay chạy ra.

Vì thế, mới cần 1 ông Đăng kiểm, kiểm tra trước toàn bộ các lô phanh tương tự, để đảm bảo rằng, nó khá là an toàn.
Cái gì mà cũng phải kiểm tra trước thế thì chết cụ ạ.