[Funland] Bị phạt vì lắp giá nóc

BMW X10

Xe điện
Mới cụ tham khảo luật Việt.
Bên tây em không biết.
Cái đồng chí Thị Minh này đã đọc, và thấy ta hổng 1 lỗ to tướng về An toàn nói chung và An toàn giao thông nói riêng và An toàn cho các phụ kiện nói cụ thể, bác ạ.
Tôi đã từng đặt câu hỏi: Bác mua 1 đôi đĩa phanh về lắp vô xe bác - một linh kiện yêu cầu an toàn bậc nhất trên 1 nguồn nguy hiểm cao độ cao bậc nhất, ừ thì từ chính hãng, nghe đồn vậy.
Nó có an toàn? Có được ai đó to to xác nhận là khá an toàn, bằng dấu đỏ?
Thế nên, thị ta đành phải tuyên bố là nó "không đúng với các Quy định hiện nay", nó thiếu thì sao mà đúng.

Thực tế, bác và tôi lắp vô, đi về chạy đã, và đợi đến kỳ đăng kiểm tiếp theo.
Và không hề sai luật, tôi tin chắc cậu Thị Minh của bác sẽ bẩu vậy.

Thế nên, để đồ khỏi rơi, như bác quan ngại, ta cần đọc HDSD cho kỹ, và tuân thủ nó.
Để đồ của bác nó khỏi rơi, mặc dù đã thực hiện đúng HDSD, thì cái cậu Thị Minh cần gọi sếp bả, bẩu là làm đi, làm nhanh lên trong 3 nhiệm kỳ tới, không thì ọp pơ nó kêu.

Việc cần làm, vô cùng nhiều:
+ Xác định toàn bộ các phụ kiện cần đến cái sự Kiểm tra.
+ Xây dựng tiêu chuẩn, thẩm định tiêu chuẩn đó - cho từng phụ kiện, bắt đầu bằng cái phanh.
+ Xây dựng phương pháp thử tiêu chuẩn, thẩm định phương pháp thử tiêu chuẩn đó.
+ Xây dựng tiêu chuẩn cho các cơ quan có thẩm quyền thử và xác nhận, ví dụ Đăng kiểm.

Cái này lâu, và rất ít hiệu quả, thế nên, làm làm quái gì.
Có cách dễ hơn: Nhắn Zalo cho vợ cậu pilot Macron, bẩu hắn gửi cho toàn bộ hồ sơ trên.
Rồi dịch ra tiếng Việt.

Bigmoto

Xe container
Phạt là đúng rồi, nhất là lúc này đang tận thu, thậm chí buổi sáng còn thổi tận diệt nữa là...
5h sáng, ngoài đội lái chuyên đưa đón khách (mà đương nhiên chả có gì) thì chỉ còn đội phải đi có chuyện gấp, chắc cũng có một vài trường hợp có tí tối hôm trước vẫn còn tồn. Đấy là gì ạ?
Chứ tầm 6h sáng trở đi mà thổi thì có mà ăn cái nịt. Móm toàn tập.
Đội nhậu xuyên đêm đầy. Cụ có muốn sáng sớm đã bị thằng ngáo nó húc không?
Mình không nhậu thì sợ đek gì khi họ kiểm tra mà giọng cụ có vẻ cay nghiệt thế?!

hd-vt

Xe container
Cả đời cụ dùng 2 cái nẹp đó bao giờ chưa?

Xe Châu Âu thường có 2 nẹp đó là chính. Ở nước ngoài em toàn chở đệm hoặc ván gỗ, giường trên 2 thanh đó. Dùng dây có tăng đơ chặt là chạy ầm ầm.

Giá nóc là nó chứ còn thế nào nữa?!
Nóc là phải có mái, suy ra cụ sai. Nhưng cụ chở thì đúng ý hội chế ra cái êto ạ hehe.

polizia

Xe container
Xử phạt lỗi chở hàng trên nóc xe theo Điểm b Khoản 2 Điều 24 Nghị. Khoai đấy!
Vấn đề là em hỏi rất nhiều người bị vẫy thì họ đều nói xin lập bb thì CA ko lập, chứng tỏ nó có gì đó gợn gợn :)

buicongchuc

Xe ba gác
Vấn đề là em hỏi rất nhiều người bị vẫy thì họ đều nói xin lập bb thì CA ko lập, chứng tỏ nó có gì đó gợn gợn :)
Em phải ngâm cứu kỹ vấn đề này về Luật xem sao.

JasonNghia

Xe điện
Cả đời cụ dùng 2 cái nẹp đó bao giờ chưa?

Xe Châu Âu thường có 2 nẹp đó là chính. Ở nước ngoài em toàn chở đệm hoặc ván gỗ, giường trên 2 thanh đó. Dùng dây có tăng đơ chặt là chạy ầm ầm.

Giá nóc là nó chứ còn thế nào nữa?!
Vâng thế ví dụ như quả mít, con vịt không để vừa trên 2 cái nẹp đó, thì lúc đó 2 cái nẹp không thể nào là Giá nóc đúng không ạ. Em vẫn giữ quan điểm nó là cái nẹp, để gọi là cái giá thì đồ đạc phải được đặt trong cái giá đó. Ví dụ như chiếc cốp nóc này.

Xe nội lước

Xe container

Chỉ là mấy cái ống nước hàn lại với nhau. Nhưng tự chế thì nó hú. Nhưng mua hàng hiệu thì không. Mặc dù cắt ra đo cả độ dày của ống.
Hàn lại đúng kích thước, trọng lượng như của hãng nhưng vẫn hú.
Cụ thử tìm xem ở hàng hiệu họ có khoan lỗ trên thân ống ở đâu không. Hoặc trong ống họ có nhét vật liệu gì không.vd bông thủy tinh hay xốp foam..
Kể cả xem kỹ họ có dập gân trên thanh nào không ?
Trường hợp nữa là liệu kim loại chế tạo của họ có độ dao động thấp không cụ nhỉ .

Chỉnh sửa cuối:

Gionam72

Xe container
Cụ thử tìm xem ở hàng hiệu họ có khoan lỗ trên thân ống ở đâu không. Hoặc trong ống họ có nhét vật liệu gì không.vd bông thủy tinh hay xốp foam..
Kể cả xem kỹ họ có dập gân trên thanh nào không ?
Trường hợp nữa là liệu kim loại chế tạo của họ có độ dao động thấp không cụ nhỉ .
Câu chuyện tự chế giá nóc. Mấy anh em máu nhiễm bùn làm cách đây gần chục năm rồi. Kết quả là không sao chép được.

ZARG

Xe container
Vâng thế ví dụ như quả mít, con vịt không để vừa trên 2 cái nẹp đó, thì lúc đó 2 cái nẹp không thể nào là Giá nóc đúng không ạ. Em vẫn giữ quan điểm nó là cái nẹp, để gọi là cái giá thì đồ đạc phải được đặt trong cái giá đó. Ví dụ như chiếc cốp nóc này.
Thôi cụ đừng nói chuyện kiểu trẻ con.

Cái đó nó gọi là Roof Rack.

Nếu để nguyên thì có thể chở được giường, đệm, thang, các vật to, rộng.

Nếu chở thuyền thì có rack riêng. Xe đạp rack riêng. Thùng rack riêng. Ván trượt rack riêng.

Bản chất nó là như vậy!!

JasonNghia

Xe điện
Thôi cụ đừng nói chuyện kiểu trẻ con.

Cái đó nó gọi là Roof Rack.

Nếu để nguyên thì có thể chở được giường, đệm, thang, các vật to, rộng.

Nếu chở thuyền thì có rack riêng. Xe đạp rack riêng. Thùng rack riêng. Ván trượt rack riêng.

Bản chất nó là như vậy!!
Vâng góc nhìn của em và cụ không giống nhau. Em dừng :)

z300

Xe điện
Luật gtđb và các luật khác mà rõ ràng thì 1 số ôgng đói nhe răng!
chấp nhận thể chế này và lựa lựa sống chung đi các bác

hd-vt

Xe container
Câu chuyện tự chế giá nóc. Mấy anh em máu nhiễm bùn làm cách đây gần chục năm rồi. Kết quả là không sao chép được.
Cụ nói em tin, nhưng khó hiểu vãi. Giờ con ốc vít làm được òi, giá nóc thì...căng hehe.

tlgod

Xe buýt
Như e thì cứ mang catalog thiết kế của nsx, hỏi thì cứ trình bày lắp giá nóc phụ kiện theo catalog thiết kế + mạnh dạn xin biên bản :D . Có ra biên bản thì lại làm đơn khiếu nại, giải quyết khiếu nại chưa thỏa đáng thì e lại mạnh dạn gửi đơn khiếu nại vượt cấp tiếp. Cứ gửi thư khiếu nại qua đường bưu điện dăm tháng một năm, chắc đồng chí quyết tâm xử phạt cũng ảnh hưởng thi đua, thăng cấp bậc

Bác đừng nghe đồng chí ranh con X ấy. Nó không biết gì đâu.
Thằng đấy mua bằng đấy.
Bác về mua giúp e cái này với?

Gionam72

Xe container
Cụ nói em tin, nhưng khó hiểu vãi. Giờ con ốc vít làm được òi, giá nóc thì...căng hehe.
Vấn đề không phải là công nghệ. Mà mấy anh em chơi offroad ( toàn tay thừa tiền).
Có mấy cái ống nước hàn lại với nhau có cái gì đâu mà ARB nó bán cả ngàn đô. Cái này Việt Nam làm tốt chứ gì phải nhập.
Thế là mang ống nước ra cắt, uốn hàn. Làm y hịt nó. Nhưng lắp lên xe đi là nó hú. Về cắt 1 chiếc của ARB ra đo độ dày ống. Sao y cả hình dáng, kích thước, trọng lượng. Nhưng vẫn hú.
Kết luận là vẫn phải đi mua.

moonlife

Xe container
Ngày hôm nay với em đen đủi quá. Chả là em đi xpander, có lắp giá nóc để chở đồ cắm trại, chạy cả nửa đất nước, chưa bao giờ bị các anh gọi. Vậy mà chiều nay, chạy từ cao tốc xuống Đồ Sơn thì bị các anh vẫy lại. Phân tích chán chê rằng lắp giá nóc là thay đổi thiết kế, theo quy định phạt từ 6-12tr, giữ bằng... Cãi một hồi, mặc cả lên xuống rồi các anh cho đi với lời cảm ơn vì đã trà nước. Đau hơn hoạn.
Không biết cụ nào trong group bị phạt vì lỗi này chưa.
Đúng rồi. Sau khi xxx dẹp loạn các trung tâm đăng kiểm xong thì sẽ tiến hành phạt luôn các xe trên đường. Tức là giờ cần tuân thủ tuyệt đối chứ ko phải đăng kiểm xong là lại lắp vào như ngày xưa.

hd-vt

Xe container
Vấn đề không phải là công nghệ. Mà mấy anh em chơi offroad ( toàn tay thừa tiền).
Có mấy cái ống nước hàn lại với nhau có cái gì đâu mà ARB nó bán cả ngàn đô. Cái này Việt Nam làm tốt chứ gì phải nhập.
Thế là mang ống nước ra cắt, uốn hàn. Làm y hịt nó. Nhưng lắp lên xe đi là nó hú. Về cắt 1 chiếc của ARB ra đo độ dày ống. Sao y cả hình dáng, kích thước, trọng lượng. Nhưng vẫn hú.
Kết luận là vẫn phải đi mua.
Nó là công nghệ hehe. Như làm cồng chiêng, thợ gò xong. Muốn kêu ra hồn, cần một nghệ nhân gõ vài nhát bí truyền nó mới kêu. Giờ cụ làm ngược lại, gõ để cho đừng hú nữa. Bắt chước ngài Ê Đi Sơn gõ tới ngàn cái thôi mà hehe.
Cũng như đàn bầu, đàn nhị. Nó có điểm chạm vào đó mới kêu và ngược lại hehe.

Chỉnh sửa cuối:

z300

Xe điện
Nó là công nghệ hehe. Như làm cồng chiêng, thợ gò xong. Muốn kêu ra hồn, cần một nghệ nhân gõ vài nhát bí truyền nó mới kêu. Giờ cụ làm ngược lại, gõ để cho đừng hú nữa. Bắt chước ngài Ê Đi Sơn gõ tới ngàn cái thôi mà hehe.
Cũng như đàn bầu, đàn nhị. Nó có điểm chạm vào đó mới kêu và ngược lại hehe.
Xe em có sẵn thanh dọc, em lắp thêm 1 đôi thanh ngang để cần chở kiểu đào Tét thì dễ buộc. Nếu lắp đúng chiều thì chạy 100 không kêu. Nếu lắp sai chiều hoặc không chuẩn vị trí 1 chút là 60-70 gió rít vù vù rất khó chịu rồi

kokono

Xe hơi
Các bác nên hỏi hãng xe của cá bác đang chạy có đăng ký thông số an toàn kỹ thuật liên quan tới giá nóc cho đăng kiểm Việt Nam không rồi hãy bàn tiếp vì nếu các hãng xe có đăng ký thì đăng kiểm Việt Nam mới xem xét còn nếu các hãng xe không có đăng ký thông số an toàn kỹ thuật liên quan tới giá nóc cho đăng kiểm Việt Nam thì các bác tranh luận có bị phạt hay không để làm gì khi vấn đề này trong luật giao thông đường bộ có ghi rõ rồi ?