[Funland] Bí quyết 90/10 Các cụ chọn đáp án nào?

demax

Xe tăng
Em mới đọc được chia sẻ cho cccm tham khảo. Hy vong cccm sẽ áp dụng bí quyết này khi tham gia giao thông trên đường.

BÍ QUYẾT 90/1 Bí quyết đó là gì?

10% cuộc đời là những gì xảy đến với bạn.
90% cuộc đời là do phản ứng của bạn đối với những chuyện xảy đến đó.
Thế nghĩa là sao? Chúng ta hãy xét một ví dụ:
Bạn đang ăn sáng cùng với gia đình.Vô tình con gái bạn làm đổ cà phê lên áo bạn. Chuyện đó xảy ra bất chợt, bạn không kiểm soát được. Điều xảy ra tiếp đó là phản ứng thuộc quyền quyết định của bạn. Bạn mắng con gái, Con gái bạn òa khóc. Bạn trách cả vợ mình sao lại để tách cà phê gần rìa bàn. Hai người cãi nhau một hồi. Bạn đùng đùng bước lên phòng thay áo. Khi bạn trở ra, con gái bạn vẫn còn khóc, chưa ăn xong để đi học. Cháu bị lỡ chuyến xe đưa rước học sinh đi học. Vợ bạn phải hối hả đi làm. Bạn đi nhanh ra xe, đưa con gái đến trường. Sợ chậm giờ hoc, bạn lái xe vượt tốc độ cho phép. Sau khi chịu phạt nặng, bạn đưa con tới trường chậm 15 phút. Con bạn chạy nhanh vào lớp không kịp chào bạn. Bạn đến cơ quan chậm 20 phút, lại thấy mình để quên cái cặp ở nhà. Bạn bị sếp khiển trách vì đi làm muộn. Đồng nghiệp bạn than phiền vì dạo này bạn làm việc chểnh mảng và cũng không thèm chào họ. Một ngày của bạn bắt đầu một cách khủng khiếp. Chuyện càng ngày càng trở nên tồi tệ hơn. Những việc tệ hại tiếp tục xảy ra...
Buổi chiều, bạn buồn chán trở về nhà để thấy vợ con không vui vẻ đón mình như ngày hôm trước.

Tại sao bạn có một ngày buồn chán như thế?
A. Tại tách cà phê chăng?
B. Tại con gái bạn chăng?
C. Tại người cảnh sát ư?
D. Do bạn gây ra đấy chứ?!

Câu trả lời đúng là D.
Bạn đã không làm chủ được 90% thuộc quyền phản ứng của mình. Cách phản ứng chỉ trong năm giây của bạn đã tạo nên một ngày bất hạnh.Bạn cũng đã có thể có một cách phản ứng khác. Khi tách cà phê đổ, con gái bạn muốn khóc, bạn đã có thể nói:” Không sao đâu con, lần sau con nên cẩn thận hơn một chút .”. Bạn nhẹ nhàng đi thay áo và mang theo chiếc cặp làm việc. Bạn xuống nhà vừa kịp vẫy tay chào lại con khi xe đưa rước đến đón con bạn. Vợ chồng bạn chào nhau âu yếm rồi cùng đi làm. Bạn đến cơ quan sớm 5 phút và vui vẻ chào các đồng nghiệp buổi sáng. Có lẽ sếp sẽ khen bạn vì một ngày làm việc có hiệu quả.

Hãy nhớ rằng phản ứng của bạn rất quan trọng. Chuyện bất ngờ xảy đến chỉ chiếm 10%, quyết định phản ứng của bạn chiếm tới 90%. Hãy nhớ và áp dụng bí quyết 90/10 cho mọi việc xảy ra trong ngày, bạn sẽ thấy cuộc đời bạn tốt lên rất nhiều. Chúc bạn thành công!

Chỉnh sửa cuối:

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Sâu xa hơn là chữ "tu".
Để bản thân điều chỉnh được phản ứng với việc xảy ra, phải tu vất vả đấy chứ không đơn giản.
Suy cho cùng, tu là cải sửa tâm tính, qua đó sửa được phản ứng, suy nghĩ, hành động của bản thân trước việc xảy đến.

Có nhiều người buông bỏ tất cả, mong tu cho được thành công.

AnhhoangSu

Xe điện
Bạn ko trách mắng con nên cũng ko phải tranh cãi với vợ. T/gian đó bạn thay quần áo và vẫn kịp hôn vợ 1 cái rồi đưa con đi học đúng giờ.
- ẦM!!!!
1 chiếc Suv mất lái tông trúng bạn và con, vết thương quá nặng khiến 2 cha con bạn ra đi mãi mãi. 10' sau, lúc người dân thương tình đắp 2 tấm chiếu và cắm mấy mẩu thuốc lá nơi 2 cha con tử nạn. Thì ở góc ngã 4 cạnh đó cũng có 2 cha con # chở nhau đi học ngang qua.
Trên mặt người cha hằn lên nét cau có vì vừa trải qua cuộc cãi vã với vợ chỉ vì chuyện con gái làm đổ cafe vào áo anh ta. Trong khi đứa con gái ngồi sau mắt mũi đỏ hoe vì hôm nay nó đã đi học trễ mất 10'.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Máy Bay
Nổi nóng khi gặp rủi ro là bản năng.
Kiềm chế khi gặp rủi ro là bản lãnh.

tasx

Xe tăng
Bạn ko trách mắng con nên cũng ko phải tranh cãi với vợ t/gian đó bạn thay quần áo và vẫn kịp hôn vợ 1 cái rồi đưa con đi học đúng giờ.
- ẦM!!!!
1 chiếc Suv mất lái tông trúng bạn và con, vết thương quá nặng khiến 2 cha con bạn ra đi mãi mãi. 10' sau, lúc người dân thương tình đắp 2 tấm chiếu và cắm mấy mẩu thuốc là nơi 2 cha con tử nạn. Thì ở góc ngã 4 cạnh đó cũng có 2 cha con chở nhau đi học. Người cha thì vẫn hằn trên mặt nét cau có vì vừa trải qua cuộc cãi vã với vợ chỉ vì chuyện con gái làm đổ cafe vào áo anh ta. Trong khi đứa con gái ngồi sau mắt mũi đỏ hoe vì hôm nay nó đã đi học trễ mất 10'.
Cảnh sát vào cuộc lập tức điều tra nguyên nhân tai nạn. Nguyên nhân chiếc Suv mất lái được kết luận là do người lái đã căng thăng tâm lý trong một buổi sáng không như ý ở nhà, bắt nguồn từ việc ... đứa con gái nhỏ vô tình làm đổ cafe =))

AnhhoangSu

Xe điện
Cảnh sát vào cuộc lập tức điều tra nguyên nhân tai nạn. Nguyên nhân chiếc Suv mất lái được kết luận là do người lái đã căng thăng tâm lý trong một buổi sáng không như ý ở nhà, bắt nguồn từ việc ... đứa con gái nhỏ vô tình làm đổ cafe =))
Câu chuyện này sẽ mãi ko có hồi kết, chỉ có ai chết là thiệt và số phận thì ko thể nào tự sắp đặt trước theo ý mình đc:))
Còn thở là còn tốt:))

cantona

Xì hơi lốp
Theo bài viết ko khác gì mấy ông trụ trì giảng đạo. Thánh nhân được mức ấy thì khả năng lên giường còn ko có cảm xúc rùng mình =))
Toàn năng nhất là mỗi đứa 1 góc ngồi ăn sẽ ko ảnh hưởng đến ai. Mắng hay cáu giận, cãi vã nó cũng có từng nấc, từng bậc. Thế mới là cuộc sống, là cảm xúc. Chứ áp dụng đc món 90/10 kia thì đỉnh hơn cả tay đứng cạnh cửa sổ. Tay này gõ phím tự nhận mình bình cảm nhưng thực ra vẫn có lúc xoáy lại người khác.

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Em mới đọc được chia sẻ cho cccm tham khảo. Hy vong cccm sẽ áp dụng bí quyết này khi tham gia giao thông trên đường.

BÍ QUYẾT 90/1 Bí quyết đó là gì?

10% cuộc đời là những gì xảy đến với bạn.
90% cuộc đời là do phản ứng của bạn đối với những chuyện xảy đến đó.
Thế nghĩa là sao? Chúng ta hãy xét một ví dụ:
Bạn đang ăn sáng cùng với gia đình.Vô tình con gái bạn làm đổ cà phê lên áo bạn. Chuyện đó xảy ra bất chợt, bạn không kiểm soát được. Điều xảy ra tiếp đó là phản ứng thuộc quyền quyết định của bạn. Bạn mắng con gái, Con gái bạn òa khóc. Bạn trách cả vợ mình sao lại để tách cà phê gần rìa bàn. Hai người cãi nhau một hồi. Bạn đùng đùng bước lên phòng thay áo. Khi bạn trở ra, con gái bạn vẫn còn khóc, chưa ăn xong để đi học. Cháu bị lỡ chuyến xe đưa rước học sinh đi học. Vợ bạn phải hối hả đi làm. Bạn đi nhanh ra xe, đưa con gái đến trường. Sợ chậm giờ hoc, bạn lái xe vượt tốc độ cho phép. Sau khi chịu phạt nặng, bạn đưa con tới trường chậm 15 phút. Con bạn chạy nhanh vào lớp không kịp chào bạn. Bạn đến cơ quan chậm 20 phút, lại thấy mình để quên cái cặp ở nhà. Bạn bị sếp khiển trách vì đi làm muộn. Đồng nghiệp bạn than phiền vì dạo này bạn làm việc chểnh mảng và cũng không thèm chào họ. Một ngày của bạn bắt đầu một cách khủng khiếp. Chuyện càng ngày càng trở nên tồi tệ hơn. Những việc tệ hại tiếp tục xảy ra...
Buổi chiều, bạn buồn chán trở về nhà để thấy vợ con không vui vẻ đón mình như ngày hôm trước.

Tại sao bạn có một ngày buồn chán như thế?
A. Tại tách cà phê chăng?
B. Tại con gái bạn chăng?
C. Tại người cảnh sát ư?
D. Do bạn gây ra đấy chứ?!

Câu trả lời đúng là D.
Bạn đã không làm chủ được 90% thuộc quyền phản ứng của mình. Cách phản ứng chỉ trong năm giây của bạn đã tạo nên một ngày bất hạnh.Bạn cũng đã có thể có một cách phản ứng khác. Khi tách cà phê đổ, con gái bạn muốn khóc, bạn đã có thể nói:” Không sao đâu con, lần sau con nên cẩn thận hơn một chút .”. Bạn nhẹ nhàng đi thay áo và mang theo chiếc cặp làm việc. Bạn xuống nhà vừa kịp vẫy tay chào lại con khi xe đưa rước đến đón con bạn. Vợ chồng bạn chào nhau âu yếm rồi cùng đi làm. Bạn đến cơ quan sớm 5 phút và vui vẻ chào các đồng nghiệp buổi sáng. Có lẽ sếp sẽ khen bạn vì một ngày làm việc có hiệu quả.

Hãy nhớ rằng phản ứng của bạn rất quan trọng. Chuyện bất ngờ xảy đến chỉ chiếm 10%, quyết định phản ứng của bạn chiếm tới 90%. Hãy nhớ và áp dụng bí quyết 90/10 cho mọi việc xảy ra trong ngày, bạn sẽ thấy cuộc đời bạn tốt lên rất nhiều. Chúc bạn thành công!
Ồ, kết thúc một ngày tệ hại đó người đàn ông lếch thếch đi về nhà, đến đầu ngõ cảm thấy mỏi ông ta liền ngồi làm cốc trà đá, mở ví ra thấy còn vài đồng liền tất tay làm con đề 00. Thật kỳ diệu, có lẽ đó là một buổi tối đẹp nhất và ông chạy mải về nhà đưa vợ con đi ăn...
Cuộc sống nó thế phàm nói hay thì thường bay như con khù khặc cho nên cứ việc mình mình làm miễn đúng pháp luật. Còn nóng nảy hay kiềm chế thì là quan điểm mỗi người. Trên diễn đàn này cũng có ông bố khi thấy người ta táng con mình mà ko dám ý kiến gì, chỉ dám lặng lẽ nhìn với ánh mắt hình viên đạn. Nhưng ở nhà chắc nạt vợ, nạt con ghê lắm.

Tất nhiên rồi, trúng đề hay trúng lô thì là góc nhìn của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi mà ko phải quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về các vấn đề nhân quả nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi, vì tôi là thế mà.

Hanh Ha

Xe tăng
Mấy tay bán nước bọt kiếm tiền hay kể mấy câu chuyện kiểu này. Lúc nghe xong thì ai cũng hừng hực quyết tâm thay đổi. Ngủ xong 1 đêm dậy là hết sạch

phuongmit

Xe cút kít
hi vọng những câu chuyện bịa nặng mùi lý thuyết này sẽ giúp các bạn hành động ngược lại trong cuộc sống =))