'Bí quyết' lái ôtô trong phố đông

Tây Môn Tuấn

Xe tải
Nắm tay anh thật chặt, giữ vô lăng thật lâu. Nói với nhau 1 câu:" ANh ơi! Từ từ.".

Soc_Bong

Xe đạp
Bài viết bổ ích quá. Em mới lái, cảm giác xe máy rất thích tạt đầu xe mình :(

nhatha2011

Xe máy
Cảm ơn cụ. E hơi ít chữ nhẫn
'Bí quyết' lái ôtô trong phố đông

Chạy xe trong phố Hà Nội hay TP Hố Chí Minh thì đối với người mới cầm vô-lăng quả là khó khăn, nhất là vào thời điểm tan tầm, trời nhập nhoạng tối.
Nhưng các bạn yên tâm, cứ mạnh dạn rồi sẽ quen thôi. Nên lưu ý một số điểm sau:
- Đi khám mắt ngay nếu thấy chiều chiều là bị quáng gà. Vì chạy xe mà không rõ đường sẽ rất nguy hiểm, dễ dẫn đến va quệt.

- Chỉ cần chú ý đến những đối tượng (xe đạp, xe máy...) đi cùng chiều vì họ không hề biết có mình đằng sau. Nhất là đường đông, ồn ào họ càng không nghe tiếng xe. Những đối tượng chạy ngược chiều do quan sát được nên không phải lo, họ sẽ tự tránh (chẳng ai dại gì mà lao đầu vào ôtô). Tuy nhiên cũng phải để ý tí chút vì có khi đường đông quá họ không có chỗ tránh.
- Nếu đường có dải ngăn cách cứng (con lươn) thì cố gắng đi sát con lươn, đừng để một khoảng hở vừa đủ cho xe đạp, xe máy lọt vào. Vì nếu lọt vào được họ sẽ vào ngay, rất nguy hiểm và có thể va quẹt làm trầy xe mình. Chỉ giữ được một bên thôi, bên kia phải chịu.
- Nếu trong trường hợp xe phải bò do tắc đường thì cũng nên cố gắng giữ khoảng cách với xe phía trước sao cho đủ rộng để không "hôn" và đủ hẹp để xe máy không lọt qua được. Vì một xe lọt qua được là cả đoàn đi qua, khi qua khỏi xe họ bị tắc lại thì mình cũng nằm đó mà ngắm họ luôn (hix, hix) đồng thời họ cũng rất dễ làm trầy cản xe của mình. Tuy nhiên với người mới biết lái thì việc giữ khoảng cách này là hơi khó, rất dễ hôn xe đằng trước.
- Đối với những đối tương qua đường là người già, trẻ con, phụ nữ, người ngoại tỉnh (đi bộ hoặc đi xe) bạn phải đặc biệt chú ý. Tốt nhất là giảm tốc dừng hẳn cho lành, vì những đối tượng này thường qua đường rất không dứt khoát. Có khi qua được một nửa rồi lại quay đầu lại khi thấy xe đến gần. Không đề phòng sẽ rất nguy hiểm.
- Tình hình giao thông hiện nay thì ôtô là phương tiện phải nhường xe máy, xe thô sơ. Bạn đừng ganh đua với những phương tiện này, phần thiệt về tinh thần và vật chất luôn luôn là mình khi có va chạm (Một câu nhịn chín câu lành bạn ạ).
- Trong trường hợp tắc đường thì cố gắng kiên nhẫn, không nên tìm mọi cách để thoát ra vì điều này chỉ có làm cho tình hình phức tạp thêm. Tôi đã chứng kiến rất nhiều trường hợp một xe cố quẹo ra thì bị cả đàn xe máy chặn trước thành ra tiến thoái lưỡng nan, cả con đường kẹt cứng.
- Trời sẩm tối là bật đèn ngay, vì không chỉ có mình bạn, rất nhiều người quáng gà, họ có thể lao vào. Thường sau một ngày làm việc hầu hết mọi người đều mệt mỏi lại gặp điều kiện giao thông quá tồi tệ như hiện nay đâm ra phản xạ cũng sẽ kém đi.
- Khi qua ngã tư có đèn tín hiệu, thấy đèn vàng thì giảm tốc dừng ngay, đừng cố vì xe máy bây giờ chạy rất ẩu. Thấy bên kia đèn vàng là bên này tăng ga vọt liền, rất dễ va chạm với xe mình (trường hợp này tôi bị mấy lần rồi, hú vía).
- Khi đường đông tuyệt đối không quay đầu xe, điều này rất dễ dẫn đến kẹt xe cả con đường.
- Tuyệt đối không lái xe khi say xỉn, rất dễ dẫn đến hiện tượng xe điên, mà với xe điên trong trường hợp đường đông thì thú thực tôi không dám nghĩ tới.
Chúc Các cụ lái lên tay và an toàn trên mọi ngả đường.

badpeach

Xe hơi
Nói chung là lái xe trên phố đông là phải thuộc chữ nhẫn các cụ ạ. Trước thấy xe máy đi láo, hay tạt đầu là em ức chế lắm. Giờ nhìn thấy xe máy trước đầu là xác định nó sẽ tạt đầu mình, khi nó tạt thật thì thoải mái và bình tĩnh hơn nhiều. :))

cn7

Xe máy
đơn giản thế này mà mãi em không nghĩ ra.
tks cụ.

Nói chung là lái xe trên phố đông là phải thuộc chữ nhẫn các cụ ạ. Trước thấy xe máy đi láo, hay tạt đầu là em ức chế lắm. Giờ nhìn thấy xe máy trước đầu là xác định nó sẽ tạt đầu mình, khi nó tạt thật thì thoải mái và bình tĩnh hơn nhiều. :))

S_love

Xe hơi
tài già là đây, nhẫn và nhường

QuangDuong304

Xe buýt
E bổ sung thêm tí kn là: khi đang ôm vô lăng trong phố, nếu thấy ái đẹp thì chỉ nên liếc tối đa là 2s ! ko nên quay đầu nhìn kẻo hôn mít xe trước =))
Cụ chủ viết đã bổ ích rùi, nhưng với Em sự nhắc nhở của Cụ cũng vô cùng bổ ích. Em mà đọc sớm hơn thì :))

Ginkgo

Xe buýt
Bài viết bổ ích cho người mới lái như em, thanks

Dqlong

Xe tăng
Em thì cứ kinh nghiệm là bật nhạc thật to, đeo kính đen, bật nốt cả đèn Cảnh báo nguy hiểm nữa, rồi còi liên tục, đạp lút ga mà chạy thôi, cực an toàn :D
<- khuyến cáo không ai được nghe theo :D

Minh-AutoBike

Xe hơi
bài viết rất bổ ích nhất là với những người mới lái và tài ở nước ngoài mới về Việt Nam

Fan gentra

Xe điện
bài viết rất hay ...thanks bác chủ thót

Mr.zin09

Xe hơi
Tks chủ thớt.

Nếu dừng đèn đỏ đối với Ô tô khoảng cách ( nắp capo ) đầu xe nhìn ngang phía dưới của biển số xe ô tô phía trước, Nếu phía trước là oto 7 chõ thì căn với thanh cản phía sau:
Ví dụ:

Còn đối với xe máy ở phía trước thì: Nắp capo nhìn khuất biển số xe máy là ok.

Em góp ý tí có gì sai các cụ bỏ qua cho em nhé.
Em đánh dấu quả này để thử. Ko bít có chắc đúng ko hả các cụ. Nếu ko để em còn c.bi xèng đền cho xe đi phía trước ạ.

hoada67

Xe hơi
hay, và cứ tuân thủ luật lệ giao thông , nhất là khi rẽ trái đừng rẽ kiểu cướp đường!;))

leathers

Xe hơi
em mới lái, chữ nhẫn kém nhưng em kệ người ta tạt đầu cứ tạt, nhỡ người ta có việc quan trọng phải sang đường trong khi 4 bánh cứ nối liền cả km thì sao ?

kenkem

Xe tải
em đi hay dùng còi hú, mọi người dạt hết rồi nên chả biết cần thêm kinh nghiệm nào không cụ nhỉ

anhtho

Xe ngựa
em đi hay dùng còi hú, mọi người dạt hết rồi nên chả biết cần thêm kinh nghiệm nào không cụ nhỉ
He he, cụ cần học thêm cách đi kô có còi hú vì có khi cái còi nó hỏng thì cụ đi dư lào :)

tratida

Xe container
kinh nghiệm đi trong phố là để khe rộng hẳn hoăch hẹp hẳn, không để bị bọn chen

Vì sao lạc

Xe máy
em mới lái, chữ nhẫn kém nhưng em kệ người ta tạt đầu cứ tạt, nhỡ người ta có việc quan trọng phải sang đường trong khi 4 bánh cứ nối liền cả km thì sao ?
Em cũng mới lái đường Hà Nội, cụ cứ tuân thủ đúng vạch, đúng làn, đúng đèn xanh đèn đỏ, giờ cao điểm thì chăm rà phanh hơn vì xe máy cứ lượn quanh cả 4 bề. Em nghĩ đi thế sẽ ổn, chẳng rèn được chữ nhẫn cũng chả được cụ ạ. Nhanh một tý mà va chạm thì lại mất thời gian để giải thích, giải quyết... Thôi thì chưa Nhẫn thì cố mà Nhẫn - Hà Nội không vội được đâu ạ