[Luật] Bị tráo động cơ mà không biết, giờ phải làm sao???

Phạm Mai Sáng

Đi bộ
Kính thưa các bác trên diễn đàn!

Tôi có vấn đề cần các bác tư vấn ạ, chẳng là :

Tôi có con xe ô tô đời 2002, khi đó tôi mua xe chính hãng, giấy tờ đầy đủ. và ra phòng CSGT - Công an TP Hà Nội làm đăng ký tên chính chủ, trên giấy đăng ký mang tên tôi đều đúng số khung, số máy.

Vấn đề là tháng 3 vừa qua tôi muốn bán lại cho khách thì số máy (số trên động cơ) đã khác với số đăng ký trên xe tôi. Tôi đã hỏi mấy anh thợ xem (thợ ở các gara khác nhau) và đều bảo động cơ đã bị thay. Tôi rất choáng ạ.

Lịch sử quá trình sử dụng:
1. 2002-2009, chính tôi dùng , xe ko bị tai nạn, ko thủy kích, nhưng có quẹt xước sơn, méo mó chỗ nọ chỗ kia, nên tôi thỉnh thoảng có để gara 1 vài ngày để họ sửa. Khi lấy tôi cũng KHÔNG kiểm tra xem lại số khung số máy vì tin chẳng ai thay động cơ làm gì,

2. Các năm tiếp theo thì khi tôi cho công ty tự lái thuê 6 , 12 tháng, khi thì cho bạn bè mượn thời gian 1-2 tháng (vì tôi có xe khác nên tôi ko sử dụng xe đó nữa), khi thì cho công ty tập lái họ xin giấy tờ xe tập lái và họ cho học sinh tập lái xe tôi . Trong giai đoạn này tôi không trực tiếp quản lý xe nên không thể biết hết được hỏng lúc nào...

3. Tôi lại mới mông má lại xe, sơn lại, thay ga thay nỉ, một loạt đồ hỏng tôi thay lại chủ yếu để bán cho dễ, nhưng động cơ thì không để ý đến số khung và không động tý nào sửa chữa động cơ ạ.

4. Tháng 2 vừa qua tôi ra cơ quan đăng kiểm người ta vẫn cho, vì họ chỉ nhìn trên giấy đăng ký, test xe, kết quả là xe tôi vẫn thêm 1 năm nữa mới đăng kiểm lại.

Tôi giờ làm thủ tục sang tên cho khách, đến phòng cơ quan công an mới ngã ngửa xe mình bị thay động cơ, tôi cũng không thể biết được thay lúc nào và cũng chẳng đổ lỗi được cho ai, tôi biết tôi SAI vì quá chủ quan, MONG các BÁC THÔNG CẢM và đừng ném đá tôi ạ.

Vậy tôi nhờ các bác trên diễn đàn tư vấn cho tôi giờ tôi phải làm thế nào bây giờ ạ, mới làm lại xe long lanh, thế mà....? hic hic.

Tôi chân thành cảm ơn các bác đã dành thời gian đọc bài của tôi, chúc các bác lái xe an toàn và đừng ai rơi vào trường hợp như tôi ạ.

Tôi : Phạm Mai Sáng

Chỉnh sửa cuối:

BeeMW

Xe máy
Khả năng cao là mục 2. Mục 1 em nghĩ họ không dám với thời gian ngắn và họ sẽ ngại vì mình có thể đến gara bất kỳ.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Tôi thấy có gì sai sai ở đây.
Đời 2002 mà đến t2/2017 vẫn còn đăng kiểm 1 năm

Phạm Mai Sáng

Đi bộ
Sự việc chuẩn như em nói các bác ạ. Xin các bác cho em lời khuyên giờ em phải làm thế nào với xe của em? Vừa tút tát , mông má hết cũng kha khá mà giờ lại như này? Bán thì phạm pháp , thất đức mà để đi thì không yên tâm! Ức với ai nhẫn tâm thay cả máy của em thế không biết. Thà luộc đồ còn hơn. Các bác ai có cách gì chỉ cho em để xe em nó về hợp pháp không ạ?, thay động cơ mới chính hãng thì khung cũ máy mới liệu có sao? Thủ tục có lằng nhằng? Em cảm ơn.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Sự việc chuẩn như em nói các bác ạ. Xin các bác cho em lời khuyên giờ em phải làm thế nào với xe của em? Vừa tút tát , mông má hết cũng kha khá mà giờ lại như này? Bán thì phạm pháp , thất đức mà để đi thì không yên tâm! Ức với ai nhẫn tâm thay cả máy của em thế không biết. Thà luộc đồ còn hơn. Các bác ai có cách gì chỉ cho em để xe em nó về hợp pháp không ạ?, thay động cơ mới chính hãng thì khung cũ máy mới liệu có sao? Thủ tục có lằng nhằng? Em cảm ơn.
đục lại số máy theo đăng kiểm, đăng ký.

bantaitulai

Xe tăng
Làm thut tục thay máy. Các bác xe tải vẫn thay bình thuờng mà

anhlt81

Xe hơi
Đúng là ca này khó chữa nhỉ? Sau này ko dám ch thuê xe nữa.

fantasydtt

Xe hơi
Trường hợp này cũng căng đấy, e cũng nghĩ mục 2 khả năng cao !

Poodletiny

Xe hơi
Tôi thấy có gì sai sai ở đây.
Đời 2002 mà đến t2/2017 vẫn còn đăng kiểm 1 năm
Chém gió thì nhiều khi cũng không logic là bình thường mà cụ, hay ... số máy khác trong đăng ký thì được đăng kiểm dài hơn cụ nhể?

01632819150

Xe hơi
Có khi nào khả năng là mục 1 không???? em hơi nghi ngại chút

Phạm Mai Sáng

Đi bộ
Chém gió thì nhiều khi cũng không logic là bình thường mà cụ, hay ... số máy khác trong đăng ký thì được đăng kiểm dài hơn cụ nhể?
Đúng là khi đăng kiểm không thấy họ cà số khung số máy gì nữa, mà chỉ nhìn giấy tờ + check trong máy tính + ra xem xe, v..v.. + thấy xe đã có chút "dầu mỡ" là tôi vẫn đăng kiểm và có giấy dán lên kính và sổ lưu hành bình thường. Thế nên khi bán, ông khách thấy mới đăng kiểm xong + xem xe + giá rổ mới ưng lấy xe, ai dè khi làm thủ tục sang tên, cà số mới vỡ lở bác ạ.

Nếu biết ngay hôm đăng kiểm thì cũng chẳng làm lại, tút tát lại làm gì, cũng chẳng bán biếc gì nữa, lừa làm sao được thiên hạ, vì khi bán , làm thủ tục sang tên đổi chủ cũng phải cà lại số, lúc đó hóa ra mình là lừa đảo, Hic hic, đen đủi quá. Chắc mỗi tôi bị dính quả này.

ca_voi

Xe lăn
Có cả thủ tục thay máy otô cơ à các cụ?

Phạm Mai Sáng

Đi bộ
Làm thut tục thay máy. Các bác xe tải vẫn thay bình thuờng mà
Cảm ơn bác đã cho lời khuyên, cho em hỏi làm thủ tục thay máy có khó không ạ? nếu bác giành , bác chỉ cho em đường đi nước bước với nhé. Chúc bác cả ngày vui vẻ , may mắn.

Poodletiny

Xe hơi
Đúng là khi đăng kiểm không thấy họ cà số khung số máy gì nữa, mà chỉ nhìn giấy tờ + check trong máy tính + ra xem xe, v..v.. + thấy xe đã có chút "dầu mỡ" là tôi vẫn đăng kiểm và có giấy dán lên kính và sổ lưu hành bình thường. Thế nên khi bán, ông khách thấy mới đăng kiểm xong + xem xe + giá rổ mới ưng lấy xe, ai dè khi làm thủ tục sang tên, cà số mới vỡ lở bác ạ.

Nếu biết ngay hôm đăng kiểm thì cũng chẳng làm lại, tút tát lại làm gì, cũng chẳng bán biếc gì nữa, lừa làm sao được thiên hạ, vì khi bán , làm thủ tục sang tên đổi chủ cũng phải cà lại số, lúc đó hóa ra mình là lừa đảo, Hic hic, đen đủi quá. Chắc mỗi tôi bị dính quả này.
Vì thấy cụ bảo xe bác đời 2002 mà vẫn khám lưu hành được 1 năm thì e thắc mắc thôi cụ ạ, cụ xem kỹ lại đăng kiểm hay chụp cho em mở rộng tầm mắt cái ạ.

Phạm Mai Sáng

Đi bộ
Em chân thành nhờ các bác có ai giành về thủ tục đổi máy ô tô thì tư vấn, giúp em từng đường đi nước bước với ạ? em sốt ruột quá . Giờ xe em bán không được, đi không xong nữa, lại tiếc công mông má nữa, hic hic.

Poodletiny

Xe hơi
Cảm ơn bác đã cho lời khuyên, cho em hỏi làm thủ tục thay máy có khó không ạ? nếu bác giành , bác chỉ cho em đường đi nước bước với nhé. Chúc bác cả ngày vui vẻ , may mắn.
Thưa với cụ là bây giờ nó không cho thay máy (hoán cải) nữa cụ nhé.