Bị ù tai, ong đầu sau khi bọc giảm ồn cho xe

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Hí hí... Cụ khéo tay hay làm quá... Em chỉ học kinh nghiệm các cụ trên này...để chỉ tay 5 ngón mấy anh em dán cách âm, tiêu âm thui cụ ạ
Đói đầu gối phải bò cụ ơi ! Kêu làm chống ồn mất chưa đến củ chả ai tin !!

VodkaHn8x

Xe đạp
Cũng làm chống ồn, tiêu âm, gioăng các kiểu.. chả bị ù, mà đi xe đàm hơn, xe đi tĩnh hơn hẳn, lý do:
1. Đã tham khảo rất nhiều bài viết về chống ồn, tiêu âm..cũng như các bài viết về xử lý dán chống ồn bị ù của các cụ, các chuyên gia trên otofun, otosaigon
2. Tham khảo lựa chọn nơi dán có chuyên môn, xem cách họ dán có khoảng cách 2-3cm giữa các miếng dán là đã thấy yên tâm rồi
3. Làm dần từng phần, đầu tiên làm 4 cánh và trần,.. chjay 1-2 tuần... thấy ổn ổn em làm nốt sàn, hốc lốp... thấy hiệu quả hẳn
Em làm: sàn, cốp sau và 4 cánh... công nhận có đỡ ồn hơn nhưng như em đọc các topic khác thì có thể là khi bọc, thợ bít luôn mấy cái lỗ thoát âm của nhà sx nên cứ như là ngồi trong cái thùng phi, sóng âm vào và ko thoát ra được, tai ù và đau như kiểu lúc cất/hạ cánh máy bay.

tung_mad_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em làm: sàn, cốp sau và 4 cánh... công nhận có đỡ ồn hơn nhưng như em đọc các topic khác thì có thể là khi bọc, thợ bít luôn mấy cái lỗ thoát âm của nhà sx nên cứ như là ngồi trong cái thùng phi, sóng âm vào và ko thoát ra được, tai ù và đau như kiểu lúc cất/hạ cánh máy bay.
Chỉ có lỗ thoát nước thôi cụ ơi.. còn muốn khỏi ù, phải có khoảng cách giữa các tấm cách âm và bổ sung thêm các tấm cách âm, giảm tiếng dội...
Có cụ phải chữa ù bằng cách cắt bớt miếng cách âm, do ahfng dán kín kít xe.. gia tăng giá thành và gây ù tai

Huan_Mekong

Xe máy
Tốn kha khá. Vậy mà vẫn là chiếc xe đó, thôi thì thay làm cách âm. Tiền để mua Mua lốp xịn và trung tu gầm, thay các khớp cao su đi các cụ ạ.

tung_mad_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cá nhân em thấy sau khi dùng lốp Mit hay cho Hancook thì xe đi êm hơn, chứ độ ồn ko giảm nhiều ạ!!
Em thấy nhiều cụ cứ bảo lốp Mít đi đỡ ồn, em chỉ thấy êm hơn hẳn, chứ ổn khi gặp đường đá vụn, hay đường bê tông .. thì cũng vưỡn vậy ạ!

Huan_Mekong

Xe máy
Mình vote cho Bridgestone. Lốp bền. Dành cho xe đi đường dài

cusao

Xe lăn
Biết rồi, nói mãi...lý giải tại sao gara vẫn sống khỏe

TrungITC

Xe hơi
Chia buồn với bác chủ thớt, mất tiền mà lại thêm đau đầu!:(

Ama-Kia

Xe buýt
Cụ kê 4 bánh lên quay thử có thể đến lúc ổ bi của cụ hỏng chăng ! Chứ làm sao mà ồn hơn cách đươc!

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
từng cảnh báo các cụ, chống ồn xong thì phát sinh ù. Cái ù này cực kỳ đau đầu.
Cho nên xe thế nào cứ để thế mà đi thôi. Nên nhớ rằng xe cỏ ko thể ngồi êm như xe cao cấp được, nếu làm êm được thì chả ai mua xe cao cấp làm gì

VodkaHn8x

Xe đạp
từng cảnh báo các cụ, chống ồn xong thì phát sinh ù. Cái ù này cực kỳ đau đầu.
Cho nên xe thế nào cứ để thế mà đi thôi. Nên nhớ rằng xe cỏ ko thể ngồi êm như xe cao cấp được, nếu làm êm được thì chả ai mua xe cao cấp làm gì
giờ bóc chống ồn ở 4 cánh cửa ra, để lại phần sàn xe dc ko cụ?

nduquan

Xe máy
Em thì chỉ sơn phủ gầm thôi

cusao

Xe lăn
giờ phải xử lý sao hả cụ?
Việc đã lỡ rồi, không phê phán đổ lỗi nữa. Bác nên bóc dần ra, khi nào thấy đỡ thì thôi.
Bắt đầu từ 4 cánh cửa trước, nếu chưa đỡ thì bóc tiếp phần hông, cốp...Chú ý ưu tiên kiểm tra và mở cái lỗ thoát nước duowis sàn trước bởi không mong nhưng lỡ có ngập nước 1 tí thì còn có đường thoát đi ngay không bị ngậm nc lâu
Xe em có dán chống ồn sàn và xung quanh. Gặp dịp ngập lớn 2008, tuy chưa bị bơi nhưng khi lật sàn sấy khô mới thấy cái lỗi chống ồn bịt mọi khe hở sàn xe nó mang lại hậu quả đau sót thế nào

VodkaHn8x

Xe đạp
Việc đã lỡ rồi, không phê phán đổ lỗi nữa. Bác nên bóc dần ra, khi nào thấy đỡ thì thôi.
Bắt đầu từ 4 cánh cửa trước, nếu chưa đỡ thì bóc tiếp phần hông, cốp...Chú ý ưu tiên kiểm tra và mở cái lỗ thoát nước duowis sàn trước bởi không mong nhưng lỡ có ngập nước 1 tí thì còn có đường thoát đi ngay không bị ngậm nc lâu
Xe em có dán chống ồn sàn và xung quanh. Gặp dịp ngập lớn 2008, tuy chưa bị bơi nhưng khi lật sàn sấy khô mới thấy cái lỗi chống ồn bịt mọi khe hở sàn xe nó mang lại hậu quả đau sót thế nào
Cảm ơn cụ, em cũng tính là bóc ở 4 cánh cửa trước, sàn xe thì tạm để lại ngăn ồn từ 4 bánh xe vọng lên xem sao.
Còn vụ kiểm tra cái lỗ thoát nước dưới sàn để em bảo thợ.

Em hi sinh phát này phải post lên để anh em nào có ý định bọc xe thì lưu tâm nhé. Ồn thì thay lốp và máu lắm thì bọc thêm ở 4 hốc quanh bánh xe thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Xe e mới thay có 2 quả lốp trước Mit 2 quả sau Bri mà đã thấy em thít rồi.
Xe e Vios già hoàn lương.
Em Fun các cụ đừng ném đá em.

tuandungdang

Xe máy
Cảm ơn cụ, em cũng tính là bóc ở 4 cánh cửa trước, sàn xe thì tạm để lại ngăn ồn từ 4 bánh xe vọng lên xem sao.
Còn vụ kiểm tra cái lỗ thoát nước dưới sàn để em bảo thợ.

Em hi sinh phát này phải post lên để anh em nào có ý định bọc xe thì lưu tâm nhé. Ồn thì thay lốp và máu lắm thì bọc thêm ở 4 hốc quanh bánh xe thôi nhé.
Cá nhân em thì thấy chống ồn hốc lốp là chuẩn, vì thực tế đi city em thấy ồn nhất là do tiếng vọng lốp, đặc biệt đi đường 5 mấy chỗ sần do cào sống trâu ấy

Lợi973

Đi bộ
Theo em thì nhiều nguyên nhân lắm bác ơi
1/ Giá trị xe khác nhau (cỏ >< cao cấp)
2/ Chất liệu cách âm dỏm
3/ Tay nghề kỹ thuật không có (chừa tiêu âm ko có tỷ lệ vàng, lăn không kỹ, ...)
4/ Môi trường bác thường đi