[Thảo luận] Biển báo chuyển làn

MinhPhuong169

Xe buýt
vnexpress có bài: Báo hiệu chuyển làn ôtô kiểu đánh đố?

Nhiều lúc đi đường, tôi chẳng biết (trước) chỗ nào cần chuyển làn mới được đi thẳng, chỗ nào được phép đi thẳng không cần chuyển làn. Toàn phải đến sát cột đèn mới thấy cái vạch mũi tên kẻ đường (Việt Cường).

Nhiều khi bị phạt oan do đứng sai làn hoặc bị "hớ" vì chuyển làn sớm. Tôi đi xe đã gần 10 năm, bằng lái thi đàng hoàng, luật cũng được 30/30 điểm. Ấy thế lúc đi trong phố vẫn phân vân, đôi lúc bị phạt mà không tâm phục khẩu phục khi đi qua giao lộ có đèn và phân vạch.
Xin hỏi các bác có kinh nghiệm, nắm vững luật làm sao để nhận biết sớm giao lộ nào cần chuyển làn mới được đi thẳng, giao lộ nào không cần?
Nguồn: http://vnexpress.net.

Em cũng đang rất bức xúc vụ này, đường thì đông, xe oto, xe máy chắn hết sao nhìn được biển trừ khi biển được TREO trên đỉnh đầu. Mong nhà quản lý xem xét và tiếp thu.

blackpaint

Xe container
Họ cùng một giuộc nên khó thay đổi lắm, biển báo rõ ràng thì làm gì cho đủ tô để nộp hả cụ??? Phải không rõ ràng nhá, nhập nhèm càng tốt, mà đánh bẫy là tốt nhất.

Chị Cũ

Xe tải
Nó là một liên minh ma quỷ vì lợi ích nhóm òi nên chỉ còn một cách là làm nông dân Thái Bình thoai.

namthieunam

Xe tăng
Biển báo giao thông đôi khi chẳng đi liền với nhau, cảm giác nó như 1 cái bẫy vậy các bác ạ! tốt nhất ngồi sau vô lăng thì lúc nào thấy biển báo khó hiểu thì đi chậm lại cho chắc.

Quái xế

Xe buýt
Tình trạng thiếu biển chỉ dẫn hoặc cự ly lắp biển chưa hợp lý thì có nhiều rồi. Nhưng ngại nhất vẫn là nay cho đi thế này, mai lại cho đi kiểu khác. Chính sách thay đổi liên toạch khiến lái xe vừa đi vừa lo nơm nớp, mất tập trung vào tay lái khiến cho khi có tình huống khẩn cấp ko thể xử lý kịp ~> TAI NẠN GIA TĂNG là ko thể tránh khỏi!!!

Ob3xuT

Xe điện
Vạch + Biển ở VN thì bá đạo rồi, nhưng bác này lái xe 10 năm rồi vẫn hỏi câu này thì em thấy lạ thật đấy (lại còn 30/30 điểm lý thuyết). Nếu ko để ý đc biển hoặc ko đủ kinh nghiệm chiến đấu thì cứ đến điểm giao nhau thì chuyển vào làn giữa mà đi thẳng.

superdrives

Xe điện

Nhiều lúc đi đường, tôi chẳng biết (trước) chỗ nào cần chuyển làn mới được đi thẳng, chỗ nào được phép đi thẳng không cần chuyển làn. Toàn phải đến sát cột đèn mới thấy cái vạch mũi tên kẻ đường (Việt Cường).

Nhiều khi bị phạt oan do đứng sai làn hoặc bị "hớ" vì chuyển làn sớm. Tôi đi xe đã gần 10 năm, bằng lái thi đàng hoàng, luật cũng được 30/30 điểm. Ấy thế lúc đi trong phố vẫn phân vân, đôi lúc bị phạt mà không tâm phục khẩu phục khi đi qua giao lộ có đèn và phân vạch.
Xin hỏi các bác có kinh nghiệm, nắm vững luật làm sao để nhận biết sớm giao lộ nào cần chuyển làn mới được đi thẳng, giao lộ nào không cần?

Em cũng đang rất bức xúc vụ này, đường thì đông, xe oto, xe máy chắn hết sao nhìn được biển trừ khi biển được TREO trên đỉnh đầu. Mong nhà quản lý xem xét và tiếp thu.
Theo quy chuẩn thì việc cắm biển chỉ dẫn sẽ được tiến hành song song với vạch kẻ đường Ví như có vạch 118 ở dưới đường thì ắt phải có biến chỉ dẫn 411 ở trên cao và trước khi đến giao lộ cụ ạ! Chỗ nào mà không có đủ như vậy thì cụ cứ cãi (vì chủ yếu xxx bắt lỗi theo kiểu ko có biển 411 nhưng lại có vạch 118 và quy cho cái tội đi sai làn đường theo điểm a khoản 3 điều 8 NĐ 71) vì lỗi này nặng hơn và lúc đó cụ chỉ ghi trong biên bản là "không công nhận lỗi đi sai làn đường" nhưng thực chất cụ vẫn bị dính lỗi "không chấp hành tín hiệu, biển báo, vạch kẻ đường..." lỗi nhẹ nhất ở điểm a khoản 1 điều 8 NĐ 71 đấy ạ!

ThanhTungTB

Xe điện

Theo E mặc dù bác đã thi 30/30 .Thế là gần chuẩn rồi .Bác lên tìm hiểu và đọc lại tác dụng ,hiệu lực của ,biển báo ,tín hiệu GT .
Cụ thể khi đến gần đoạn giao nhau ,bác phải chú ý biển báo ,chỉ hướng ,phân làn đường trước đoạn giao nhau .để đi đúng làn ,phần đường ,còn mũi tên sơn dưới đường là nằm trong nhóm chỉ dẫn hướng đi có thể đi ,ko mang tính bắt buộc .
Còn đèn xanh đỏ (kể cả loại có mũi tên chỉ hướng )ko có tác dụng phân là .Chỉ có tác dụng báo hiệu cho các phương tiện GT được đi khi đèn xanh ,và dừng lại khi đèn đỏ ,trong làn đường đang đi ...
Chỉ khi trước điểm giao nhau có biển báo phân làn ,và đèn xanh đỏ ,+với vạch mũi tên chỉ hướng đi ,thì bác bắt buộc phải đi theo biển báo phân làn ,còn ko có biển báo phân làn bác đi đứng vô tư (chỉ cần chú ý đèn xanh ,đỏ ..)Bác lên tìm hiểu thêm đi ,E nhớ trên OF có bài nói rất roc về vấn đề này rồi đấy ah

AcidS

Xe điện
Theo E mặc dù bác đã thi 30/30 .Thế là gần chuẩn rồi .Bác lên tìm hiểu và đọc lại tác dụng ,hiệu lực của ,biển báo ,tín hiệu GT .
Cụ thể khi đến gần đoạn giao nhau ,bác phải chú ý biển báo ,chỉ hướng ,phân làn đường trước đoạn giao nhau .để đi đúng làn ,phần đường ,còn mũi tên sơn dưới đường là nằm trong nhóm chỉ dẫn hướng đi có thể đi ,ko mang tính bắt buộc .
Còn đèn xanh đỏ (kể cả loại có mũi tên chỉ hướng )ko có tác dụng phân là .Chỉ có tác dụng báo hiệu cho các phương tiện GT được đi khi đèn xanh ,và dừng lại khi đèn đỏ ,trong làn đường đang đi ...
Chỉ khi trước điểm giao nhau có biển báo phân làn ,và đèn xanh đỏ ,+với vạch mũi tên chỉ hướng đi ,thì bác bắt buộc phải đi theo biển báo phân làn ,còn ko có biển báo phân làn bác đi đứng vô tư (chỉ cần chú ý đèn xanh ,đỏ ..)Bác lên tìm hiểu thêm đi ,E nhớ trên OF có bài nói rất roc về vấn đề này rồi đấy ah
Từ 1/1/2013 theo quy chuẩn biển báo, tín hiệu mới thì đèn tín hiệu cũng có tác dụng phân làn bắt buộc nhé bác

vam

Xe buýt
cụ là xxx nằm vùng phải không? Chỉ dẫn thế này để chết con người ta à? Theo điều 8 khoản 1a lỗi không chấp hành vạch kẻ đường mất 400k ở HN và HCM đấy ạ!

vam

Xe buýt
Từ 1/1/2013 theo quy chuẩn biển báo, tín hiệu mới thì đèn tín hiệu cũng có tác dụng phân làn bắt buộc nhé bác
Đèn tín hiệu loại khác cụ ạ, nó có đầy đủ cả 3 loại mũi tên trên 1 cái đèn chứ không phải cứ dùng đèn hiện nay mà đòi phân làn được đâu.

luannguyen9036

Xe hơi
cụ là xxx nằm vùng phải không? Chỉ dẫn thế này để chết con người ta à? Theo điều 8 khoản 1a lỗi không chấp hành vạch kẻ đường mất 400k ở HN và HCM đấy ạ!
the ma em di o Phu Ly_Ha Nam, bien chi dan duoi duong va bien phan lan ko thong nhat voi nhau, hom do, em cai nhau voi xxx mot tran ra tro, va khi nhan lai giay to cac xxx than yeu con them vai cau doa dam.chan

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Trước đây hình như là phải kết hợp với biển phân làn nữa thì mới bắt buộc mà cụ

vam

Xe buýt
the ma em di o Phu Ly_Ha Nam, bien chi dan duoi duong va bien phan lan ko thong nhat voi nhau, hom do, em cai nhau voi xxx mot tran ra tro, va khi nhan lai giay to cac xxx than yeu con them vai cau doa dam.chan
trường hợp của cụ khác, biển báo có hiệu lực cao hơn vạch kẻ đường nếu 2 cái đó không đồng nhất thì tuân theo biển báo là đúng rồi. Hơn nữa nếu biển báo và vạch kẻ đường cãi nhau như thế xxx cũng chỉ được nhắc nhở thôi ko được phạt.

Trước đây hình như là phải kết hợp với biển phân làn nữa thì mới bắt buộc mà cụ
nếu kết hợp cả biển phân làn nữa thành lỗi sai làn điều 8 khoản 4c nghị định 71 mức phạt là 1.7 củ giữ giấy phép lx 30 ngày( HN & HCM) rồi cụ ạ. Lỗi ko chấp hành vạch kẻ đường nhẹ hơn nhiều.

MinhPhuong169

Xe buýt
Cụ "luannguyen9036" ơi cụ viết cho có dấu có má chút đi, theo quy định của OF phải có dấu đấy, chắc cụ muốn nâng hạng nên vào bằng ĐT nên lười đánh dấu đúng không?
Cụ phải đọc LỖI VIẾT KHÔNG DẤU ấy thì sẽ biết tác hại ko dấu như nào cụ ạ.