[VHGT & ATGT] Biển báo R415 và vạch liền

JaVu

Xe máy
Xin chào cccm em lái mới nên có chút thắc mắc về biển báo R415 gộp làn mà có vạch liền cả con đường ạ, đến gần giao lộ không có biển R411 và vạch vẫn liền, trên đường có vạch kẻ 9.3 (hình dưới), mong các cụ chỉ em ạ ở Bình Dương đường lớn toàn loại biển này.

vach ke duong.png

Thưa cccm em đi oto trên đường có biển báo R415 có vạch liền làn trong cùng cả con đường, khi đến gần giao lộ biển R415 này cho phép chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn (Việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng các quy định), em muốn các cụ thông não giúp em 1 số trường hợp như sau ạ:

1. Nếu em đi ô tô đang ở làn giữa gần đến giao lộ giờ muốn rẽ phải thì có được đi vào lane trong cùng bên phải không ạ? (cán qua vạch liền).

2. Nếu em đi ô tô đang ở làn trái sát con lươn gần đến giao lộ giờ muốn quay đầu thì có được quay đầu không ạ, vì em thấy mũi tên 9.3 này chỉ cho đi thẳng hoặc rẻ trái. (Đen tín hiệu chỉ có màu xanh, vàng, đỏ không có loại đèn màu có mũi tên), đường không có biển cấm quay đầu.

3. Nếu em đi xe máy đang ở làn trong cùng bên phải mà muốn đi thằng thì có bị phạt lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường không ạ.

4. Nếu em đi xe máy đang ở làn trong cùng bên phải mà muốn rẽ trái thì có được lấn sang vạch liền để sang làn trái ngoài cùng sát con lươn để rẻ không ạ.

Văn từ hơi lũng cũng, mong cccm thông cảm cho em, nếu em đăng sai box, ad thông cảm cho em nhé, em chưa rành ạ. Cảm ơn các bác. Chúc các bác tuần mới nhiều sức khỏe ạ.

bigman95

Xe điện
Đây là bất cập của biển báo giao thông mà các anh XXXX lại rất mẫn cán.

Ông GT cắm biển ông X bắt .

quay lại câu chuyện của Cụ chủ : (em hiểu thôi nhé)
1. Cụ đè vạch liên là CỤ sai <-- phạt đè vạch và sai làn
2. Cụ được quay đầu vì có biển cấm quay đầu đâu <-- vẫn phạt vì biển chỉ rẽ chứ không chỉ quay đầu
3. Cụ chỉ được rẽ thôi , biển không cho đi thẳng <--- Phạt vì không tuân thủ chỉ dẫn
4.Cụ đang trong cùng chỉ được rẽ phải<-- phạt vì dám rẽ trái khi biển chỉ cho rẽ phải.

Tuy nhiên thì GT sẽ giải thích : Cụ đi tiếp đến chỗ nào cho quay đầu thì quay đầu!

---> Túm lại cả ông cắm và ông bắt đều không sai gì cả (đúng quy trình)
Người tham gia giao thông phải tuân thủ biển báo và vạch chỉ đường , luật nó bảo vậy!

JaVu

Xe máy
Đây là bất cập của biển báo giao thông mà các anh XXXX lại rất mẫn cán.

Ông GT cắm biển ông X bắt .

quay lại câu chuyện của Cụ chủ : (em hiểu thôi nhé)
1. Cụ đè vạch liên là CỤ sai <-- phạt đè vạch và sai làn
2. Cụ được quay đầu vì có biển cấm quay đầu đâu <-- vẫn phạt vì biển chỉ rẽ chứ không chỉ quay đầu
3. Cụ chỉ được rẽ thôi , biển không cho đi thẳng <--- Phạt vì không tuân thủ chỉ dẫn
4.Cụ đang trong cùng chỉ được rẽ phải<-- phạt vì dám rẽ trái khi biển chỉ cho rẽ phải.

Tuy nhiên thì GT sẽ giải thích : Cụ đi tiếp đến chỗ nào cho quay đầu thì quay đầu!

---> Túm lại cả ông cắm và ông bắt đều không sai gì cả (đúng quy trình)
Người tham gia giao thông phải tuân thủ biển báo và vạch chỉ đường , luật nó bảo vậy!
Em cảm ơn cụ đã bớt chút thời gian hỗ trợ em ạ, em thấy nản thật sự với mấy cái biển hiệu lệnh dạng này. Vì mấy chỗ này lại nay hay có camera phạt nguội. Chúc cụ tuần mới nhiều sức khỏe cụ nhé.