Biển cấm ô tô rẽ trái - được phép quay đầu!

ditimemtrongmua

Xe tải
Em nhắc lại kết luận của cụ chủ, các cụ cao niên vào cho em ly vodka để cụ chủ mang sang "Điều lệnh OFer" để nhiều người biết nhá:

"Trừ biển 123a ra, còn tất cả các biển cấm rẽ trái khác đều không cấm quay đầu"

h_mdc

Xe điện
Em copy cái đoạn này từ trang Luatgiaothong...net:
"Số hiệu biển báo: 123a
Tên biển báo: Cấm rẽ trái
Chi tiết báo hiệu: Cấm rẽ trái (theo hướng mũi tên chỉ) ở những chỗ đường giao nhau. Biển có hiệu lực cấm các loại xe (cơ giới và thô sơ) trừ các xe được ưu tiên theo luật lệ Nhà nước quy định được rẽ trái."
Có ngần này chữ thôi, không có chữ nào thêm cả, bác chủ tìm hộ em cái dòng đo đỏ ở bài đầu tiên của bác với.
Các TT dạy lái tự ý thêm thắt: cấm rẽ trái thì cấm quay đầu: điều này là không đúng.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chi tiết báo hiệu: Cấm rẽ trái (theo hướng mũi tên chỉ) ở những chỗ đường giao nhau. Biển có hiệu lực cấm các loại xe (cơ giới và thô sơ) trừ các xe được ưu tiên theo luật lệ Nhà nước quy định được rẽ trái."
Có ngần này chữ thôi, không có chữ nào thêm cả, bác chủ tìm hộ em cái dòng đo đỏ ở bài đầu tiên của bác với.
Các TT dạy lái tự ý thêm thắt: cấm rẽ trái thì cấm quay đầu: điều này là không đúng.
Em trích nguyên văn QCVN 41:2012/BGTVT do Bộ GTVT ban hành theo thông tư số 17/2012/TT-BGTVT ngày 29/5/2012. Link download đây: https://www.google.com.vn/search?q=QCVN+41:2012&ie=utf-8&oe=utf-8&aq=t&rls=org.mozilla:en-US:official&client=firefox-a

B.23 Biển số 123a "Cấm rẽ trái" và Biển số 123b "Cấm rẽ phải"

a) Để báo cấm rẽ trái hoặc phải (theo hướng mũi tên chỉ) ở những vị trí đường
giao nhau, phải đặt biển số 123a "Cấm rẽ trái" hoặc biển số 123b "Cấm rẽ phải"

b) Biển có hiệu lực cấm các loại xe (cơ giới và thô sơ) rẽ sang phía trái hoặc
phải trừ các xe được ưu tiên theo quy định.

Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe (cơ giới và thô sơ) cũng không được
phép quay đầu xe.

c) Trước khi đặt biển cấm rẽ, phải đặt biển chỉ dẫn hướng đi thích hợp.

d) Kích thước và màu sắc của hình vẽ trên biển:

- Chiều cao hình vẽ 32cm

- Chiều rộng hình vẽ 30cm

- Đầu mũi tên là tam giác đều cạnh 12cm

- Vạch chéo màu đỏ đè lên hình vẽ màu đen

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chủ nhật em ủn lên phát, hy vọng có ích với nhiều người nữa.

ditimemtrongmua

Xe tải
Cái này coi như đã được kết luận, em ủn phát để cụ nào chưa biết tránh xxx bắt chẹt.

MinhPhuong169

Xe buýt
Em hỏi ngu tý. Hiện nay có nhiều biể cấm rẽ trái mà mũi tên đè nên nét gạch (ko đúng quy chuẩn) xxx bắt minh cãi đc ko?biển kiểu này rất nhiều ở Sài gòn va cũng có ở HN. E thấy ko đúng với quy chuẩn.

tuanhlu

Xe tải
Em hỏi ngu tý. Hiện nay có nhiều biể cấm rẽ trái mà mũi tên đè nên nét gạch (ko đúng quy chuẩn) xxx bắt minh cãi đc ko?biển kiểu này rất nhiều ở Sài gòn va cũng có ở HN. E thấy ko đúng với quy chuẩn.
Cãi được quá đi chứ cụ...Cụ cho vài cái ảnh minh họa đi ạ...Nếu mà có biển đó thì cụ cứ cãi đi, biển báo đó đâu có đúng QCVN và do đó không phải là hệ thống biển báo của quốc gia và mình không có nghĩa vụ phải tuân theo biển báo đó...:)>-

tuanhlu

Xe tải
Em thấy cụ chủ nói hoàn toàn đúng. Còn các bác TT dạy lãi xe nói cũng đúng nhưng chưa đủ dẫn đến một số cụ hiểu nhầm và áp dụng máy móc cái câu "cấm rẽ trái thì cấm quay đầu". Chưa đủ ở chỗ "cấm rẽ trái thì cấm quay đầu" chưa bao hàm hết các biển báo cấm rẽ trái. Trong hệ thống biển báo VN còn có các biển khác cũng cấm rẽ trái như: a. biển 103c - cấm ô tô rẽ trái, b. biển 137 - cấm rẽ trái và rẽ phải và biển 138 - cấm đi thẳng và rẽ trái.

Biển 103c, như bác chủ đã phân tích và trích dẫn em không nói lại. Nguyên tắc là công dân được làm những gì pháp luật không cấm.

Biển 137 và 138 (áp dụng cho tất cả các phương tiện) cũng tương tự biển 103c là không có quy định cụ thể việc cấm rẽ trái thì cấm luôn quay đầu chuyển hướng như biển 123a. Em trích dẫn hai biển này dưới đây:

Thiết nghĩ, cụ chủ dành thời gian nghiên cứu và chia sẻ trên diễn đàn cũng nhằm mục đích giúp các Ofers tham gia giao thông với đường đi ngắn và đúng nhất nhằm tiết kiệm thời gian và xăng dầu và cũng để bảo vệ mình khi xxx vợt sai. Những chia sẻ như cụ chủ sẽ làm cho OF càng ngày càng có giá trị hơn đối với mỗi thành viên. Các cụ nên nghiên cứu kỹ trước khi cmmt để khích lệ tinh thần xây dựng của những người như cụ chủ chứ đừng cmt di chân như một số cụ. Một vài suy nghĩ của em khi đọc thớt này, chúc các cụ cuốit tuần vui vẻ và lái xe an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

xe_thung0201

Xe buýt
Website
www.facebook.com
em mới bị ở ngã tư phố Nối biển 103 cấm rẽ trái em quay đầu, cuối cùng dính biên bản

buicongchuc

Xì hơi lốp
em mới bị ở ngã tư phố Nối biển 103 cấm rẽ trái em quay đầu, cuối cùng dính biên bản
Nếu đúng là biển 103c "cấm ô tô rẽ trái" (chứ không phải biển 123a "cấm rẽ trái" đâu cụ nhá) mà cụ quay đầu bị xxx cạp nong, nếu muốn cụ có thể làm đơn khiếu nại lên đội xxx. AE OF có thể giúp cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Như vậy đã ngã ngũ, em thì hay đi theo lớp trước, thấy biển cấm rẽ thì thôi ko quay đầu đỡ mất time tranh cãi, mới lại vì chưa hiểu hẳn.
Bi giờ nhờ cụ chủ thớt nên vỡ ra được tí nhưng, hì hì lại nhưng, em vẫn sợ mất thời gian thôi ạ.

Becgie

Xe điện
Như vậy đã ngã ngũ, em thì hay đi theo lớp trước, thấy biển cấm rẽ thì thôi ko quay đầu đỡ mất time tranh cãi, mới lại vì chưa hiểu hẳn.
Bi giờ nhờ cụ chủ thớt nên vỡ ra được tí nhưng, hì hì lại nhưng, em vẫn sợ mất thời gian thôi ạ.
Quan trọng nhất là 2 cái chỗ bôi đỏ đó cụ.
Ý cụ chủ đưa ra ở đây là để cho mọi người hiểu đúng về cái biển đó (biển cấm oto rẽ trái - được phép quay đầu).
Nhiều lúc gặp biển này, biết được quay đầu nhưng thấy xxx bên kia, ko muốn mất time vì gặp mứt thì ko quay là ok thôi.

Tribute

Xe container
Nếu xxx lập BB cứ yêu cầu ghi rõ là "quay đầu xe nơi có biển 103c" hoặc mình ghi ý kiến là "tôi quay đầu xe nơi có biển 103c không cấm quay đầu" xem thằng ra quyết định có dám ký không.

xe_thung0201

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nếu đúng là biển 103c "cấm ô tô rẽ trái" (chứ không phải biển 123a "cấm rẽ trái" đâu cụ nhá) mà cụ quay đầu bị xxx cạp nong, nếu muốn cụ có thể làm đơn khiếu nại lên đội xxx. AE OF có thể giúp cụ!
cái biên bản của em , em lại đồng ý nhận lỗi rồi, vì lý do thì các cụ đọc top em nhé

Chỉnh sửa cuối:

xe_thung0201

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nếu xxx lập BB cứ yêu cầu ghi rõ là "quay đầu xe nơi có biển 103c" hoặc mình ghi ý kiến là "tôi quay đầu xe nơi có biển 103c không cấm quay đầu" xem thằng ra quyết định có dám ký không.
em đảm bảo là biển 103c, trong biên bản xxx cũng ghi lỗi vi phạm: điều khiển xe 16M xxxx quay đầu xe trái quy định trong khu dân cư vi phạm Nghị Định 71/2012 cấp ngày 19/9
nhưng
ý kiến người vi pham : công nhận đúng lỗi ( xxx còn bắt em ký nháy)
có cách nào ko các cụ, tiền em ko quan trọng cùng lắm mất 400k, quan trọng để xxx ko bắt bẩn thôi làm a e lái xe qua đấy bị vợt nhiều như thế lắm

Chỉnh sửa cuối:

TOM GM

Xe tải
em đảm bảo là biển 103c, trong biên bản xxx cũng ghi lỗi vi phạm: điều khiển xe 16M xxxx quay đầu xe trái quy định trong khu dân cư vi phạm Nghị Định 71/2012 cấp ngày 19/9
nhưng
có cách nào ko các cụ, tiền em ko quan trọng cùng lắm mất 400k, quan trọng để xxx ko bắt bẩn thôi làm a e lái xe qua đấy bị vợt nhiều như thế lắm
Cụ để xxx ghi căn cứ vào cái ND 71 này là ko ổn rồi.Buộc xxx phải viễn dẫn đúng hành vi này(quay đầu xe) sai căn cứ vào điều khoản nào trong Luật GTDB mới đc.Cái ND 71 qui định mức xử phạt vi phạm HC thôi.

buicongchuc

Xì hơi lốp
nhưng
Em vừa đọc thớt bên kia của cụ roài, mặc dù cụ đã ghi nhận lỗi nhưng cụ vẫn có thể khiếu nại với lý do "về nhà kiểm tra lại luật, quy chuẩn" mới vỡ lẽ ra xxx còn éo thuộc luật nữa là người dân :D.

Ngoài ra cái dòng đỏ trên ấy, xxx đã lập sai biên bản vì:
- Khi lập BB vi phạm, người lập BB chỉ được ghi "vi phạm điều, khoản... của luật GTĐB 2008 hoặc các văn bản hướng dẫn dưới luật.."
- Chỉ người ra QĐ xử phạt mới được ghi: Căn cứ BB vi phạm số..., ngày... xử phạt hành vi đó theo điều, khoản... của Nghị định 71.... vì NĐ 71 là chế tài các cụ nhá!

xe_thung0201

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em vừa đọc thớt bên kia của cụ roài, mặc dù cụ đã ghi nhận lỗi nhưng cụ vẫn có thể khiếu nại với lý do "về nhà kiểm tra lại luật, quy chuẩn" mới vỡ lẽ ra xxx còn éo thuộc luật nữa là người dân :D.

Ngoài ra cái dòng đỏ trên ấy, xxx đã lập sai biên bản vì:
- Khi lập BB vi phạm, người lập BB chỉ được ghi "vi phạm điều, khoản... của luật GTĐB 2008 hoặc các văn bản hướng dẫn dưới luật.."
- Chỉ người ra QĐ xử phạt mới được ghi: Căn cứ BB vi phạm số..., ngày... xử phạt hành vi đó theo điều, khoản... của Nghị định 71.... vì NĐ 71 là chế tài các cụ nhá!
theo em vấn đề vi phạm điều, khoản....và bao nhiêu tiền thì khi mang bb đến nộp phạt sẽ có cái bb khác ghi lỗi cho điều, khoản... và số tiền để đi nộp phạt ở kho bạc chứ nhỉ

tuanhlu

Xe tải
Đúng là luật quy định rõ như thế nhưng vẫn rét nếu đi một mình...hôm nào người OF bọn mình thử nghiệm đi cụ chủ ơi (để anh em đỡ bán tín bán nghi)..tập hợp vài cụ lập đội đi trên đường Tôn Đức Thắng đến đoạn ngã 6 Ô Chợ Dừa (có biển 103c) làm phát quay đầu về phố Tôn Đức Thắng hoặc sang Khâm Thiên, xem có bị bớ không, nếu bị bớ thì tranh cãi xem thế nào.

Điểm khó chịu ở đây là, biển cấm ô tô rẽ trái đặt tại cuối đường Tôn Đức Thắng này thì ô tô muốn đi sang Khâm Thiên và quay lại Tôn Đức Thắng phải đi một vòng qua Đàn Xã Tắc mới đi được ra KT và làn bên kia của Tôn Đức Thắng. Thử nghiệm này mà thành công có thể làm rõ được việc cấm ô tô rẽ trái ở nút gthong này có nghĩa là:

1/ cấm rẽ vào cả 3 đường trên (ĐLT nhỏ, KT và TĐThang - cu tèo rồi, phải đi quá xa.
2/ chỉ cấm rẽ vào Đê La Thành nhỏ (dĩ nhiên, đường này cấm ô tô) và KT, không cấm quay đầu sang làn bên kia của Tôn Đức Thắng - khá ngon nếu muốn quay lại TĐT;
3/ chỉ cấm rẽ vào Đê La Thành nhỏ - ngon choét, như vậy tiết kiệm được ối tiền xăng dầu nếu....

Có cụ nào rảnh để đi làm thực tế không ợ...Xe cụ nào có Cam hành trình là toẹt nhất...

buicongchuc

Xì hơi lốp
theo em vấn đề vi phạm điều, khoản....và bao nhiêu tiền thì khi mang bb đến nộp phạt sẽ có cái bb khác ghi lỗi cho điều, khoản... và số tiền để đi nộp phạt ở kho bạc chứ nhỉ
Quy trình:
- Cầm BB vi phạm đến trụ sở xxx (Đội, Phòng....) nhận Quyết định xử phạt
- Cầm QĐ xử phạt ra kho bạc nộp xiền, nhận biên lai
- Cầm biên lai quay lại trụ sở xxx nhận lại giấy tờ.