[VHGT & ATGT] Biển: "Cấm ôtô khách và ôtô tải" hot nhất trong năm !

xevomua

Xe tải
Xin chào các cụ,lý do em đưa tiêu đề biển hot nhất trong năm thì có lẽ các cụ cũng đã biết nếu theo dõi trên báo trí về vụ tài xế kiện công an thành phố Vinh.

Để theo dõi vụ này, trước tiên em xin hỏi các cụ có mợ rành luật thì biển sau đây đã đúng quy chuẩn hay chưa ?!

THEO QUY CHUẨN THÌ BIỂN 107 NHƯ SAU:

Theo hiểu biết HẠN CHẾ của em thì Biển 107 này theo đúng tên gọi của nó là: "Cấm ôtô khách và ôtô tải" Vậy có nghĩa là cấm TẤT CẢ các loại oto khách và oto tải không giới hạn xe khách bao nhiêu chỗ, xe tải bao nhiêu tấn (Trừ các xe ưu tiên ) ?!

Vì vậy theo các cụ mợ thì biển trên đúng hoặc sai ? Và dựa vào đâu...?!

Mong các cụ thảo luận đúng với câu hỏi của em: căn cứ vào QC41 hoặc luật GTĐB,thông tư...
mà không liên quan tới các vấn đề khác, để mọi người nắm rõ và hiểu luật hơn !

Em xin cảm ơn !

tratida

Xe container
Biển cắm sai quy chuẩn rồi.

HUNGSMUN

Xe container
Em thì cứ mải đọc cái chữ xanh ở dưới biển mà đọc mãi chả xong, thế này thì lái xe có khi phải dừng xe, nhảy xuống đọc xong rồi mới quyết định đi tiếp hay không=))

xevomua

Xe tải
Biển cắm sai quy chuẩn rồi.
Em đang đợi PHẢN BÁC ý kiến này của cụ mợ nào theo Quy chuẩn hoặc luật, thông tư nào đó ( nếu có ).
Chứ thực sự em KHÔNG THỂ TIN nổi báo chí nữa, toàn dẫn luật không chính xác và định hướng thay đổi hết bản chất vấn đề.
Và em cũng k post lên Group facebook OF vì quá nhiều member phong trào không chịu trách nhiệm với bình luận của mình !

http://vnexpress.net/tin-tuc/phap-luat/tu-van/hieu-dung-bien-cam-nay-the-nao-3470034.html
http://vnexpress.net/tin-tuc/phap-luat/cong-an-thanh-pho-vinh-cam-on-tai-xe-xe-tai-da-kien-chung-toi-3469343.html
http://congan.com.vn/giao-thong-24h/vu-tai-xe-kien-cong-an-tpvinh-cong-an-dung_26221.html
http://dantri.com.vn/su-kien/vu-tai-xe-xe-tai-kien-cong-an-tp-vinh-cong-an-khong-sai-20160916185515367.htm
http://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat-binh-luan-gop-y/14438/vu-tai-xe-kien-cong-an-tp.vinh-cong-an-dung

xevomua

Xe tải
Em thì cứ mải đọc cái chữ xanh ở dưới biển mà đọc mãi chả xong, thế này thì lái xe có khi phải dừng xe, nhảy xuống đọc xong rồi mới quyết định đi tiếp hay không=))
Em thì chỉ quan tâm cái biển phụ về THỜI GIAN :)
Còn biển phụ Chữ Xanh thì chẳng bao giờ đọc, vì xe cá nhân có phải xe ưu tiên đâu mà quan tâm làm gì :D

xevomua

Xe tải
Và em cũng KHẲNG ĐỊNH luôn là biển trên ( cắm ở Vinh ) không phải là biển 106b.
Dù giữa QC41/2012 và QC41/2016 Bản in trên Công báo đang có sự CHÊNH nhau về các khái niệm: Khối lượng, Trọng tải - trọng lượng...

cusao

Xe lăn
thế thì hình như bác tài xe tải đang kiện nguy cơ thua mất nhỉ
Thảo lào xxx Nghệ an cảm ơn vì đã kiện

xevomua

Xe tải
thế thì hình như bác tài xe tải đang kiện nguy cơ thua mất nhỉ
Thảo lào xxx Nghệ an cảm ơn vì đã kiện
Nếu biển báo sai quy chuẩn thì không đủ cơ sở pháp lý để lập biên bản xử phạt.
Nên cũng chưa thể biết thắng thua như thế nào mà.
E chẳng ủng hộ ai cả, chỉ đơn giản là mọi người cần thực thi đúng luật.
Vì vậy em mới lập topic này để mọi người rành luật thảo luận về cái biển báo đó mà :)

Arsenalland

Xe máy
Nếu biển báo sai quy chuẩn thì không đủ cơ sở pháp lý để lập biên bản xử phạt.
Nên cũng chưa thể biết thắng thua như thế nào mà.
E chẳng ủng hộ ai cả, chỉ đơn giản là mọi người cần thực thi đúng luật.
Vì vậy em mới lập topic này để mọi người rành luật thảo luận về cái biển báo đó mà :)
Em cũng theo ý của bác, giờ chỉ cần chứng minh biển sai quy chuẩn thì coi như bác tài thắng.

xevomua

Xe tải
Kính mời mợ Thuy_CK và cụ sgb345 thảo luận ạ !

redTop

Xe điện
Xin chào các cụ,lý do em đưa tiêu đề biển hot nhất trong năm thì có lẽ các cụ cũng đã biết nếu theo dõi trên báo trí về vụ tài xế kiện công an thành phố Vinh.

Để theo dõi vụ này, trước tiên em xin hỏi các cụ có mợ rành luật thì biển sau đây đã đúng quy chuẩn hay chưa ?!

Theo hiểu biết HẠN CHẾ của em thì Biển 107 này theo đúng tên gọi của nó là: "Cấm ôtô khách và ôtô tải" Vậy có nghĩa là cấm TẤT CẢ các loại oto khách và oto tải không giới hạn xe khách bao nhiêu chỗ, xe tải bao nhiêu tấn (Trừ các xe ưu tiên ) ?!

Mong các cụ thảo luận đúng với câu hỏi của em: căn cứ vào QC41 hoặc luật GTĐB,thông tư...

Em xin cảm ơn !
Chưa biết QC thế nào nhưng biển này phải xuống xe đến đứng trước nó 1m mới đọc được

ubisapro

Xe trâu
1. Nhìn cái biển phụ chữ li ti thế kia e hoa hết cả mắt, ưu tiên nhiều kinh dị (chắc những a làm luật:(), chỉ dành cho thổ địa ở đây đọc. mà thổ địa ở đây rồi, thì cần quái j đọc :(

2. Biển có chuẩn đâu

3. Kể cả biển có chuẩn, tổng trọng lượng xe + hàng của bác tài <4 tấn, xxx Nghệ An căn cứ đâu mà phạt?

RubynamitnA

Xe điện
Cụ nào giải thích cho em sự khác nhau giữa biển 106 và 107 với ạ?

xevomua

Xe tải
cái thứ 3 của bác chưa chuẩn,theo csgt kể cả bác đi xe không thì cách tính tải trọng là thế này nhé:tự trọng của xe + trọng lượng hàng đc phép chở theo đăng kiểm.Ví dụ xe bác 3 tấn,đc phép chở 2 tấn.đi vào đường có biển cấm xe 4 tấn,bác đi xe không 3 tấn vẫn bị phạt.
Cái thứ 3 thì như trên e đã post là đã có sự Vênh nhau giữa QC41/2012 và QC41 bản in Công điện 2016... Nên cũng chưa rõ là như thế nào. Mặt khác các khai niệm- định nghĩa: Tải trọng, trọng tải, khối lượng, trọng lượng... đang rất loạn !!!!

Em chỉ băn khoăn mỗi cái biển "gần giống" với 107 cắm ở Vinh có đúng quy chuẩn hay chưa thôi !

xevomua

Xe tải
Cụ nào giải thích cho em sự khác nhau giữa biển 106 và 107 với ạ?
Cụ k đọc hết các post từ đầu của em à ?
106 thì có 106a,b,c tương ứng với:
- cấm xe tải ( cấm tất cả xe tải )
- cấm lọai xe tải có khối/trọng lượng nhất định
- cấm xe chở hàng nguy hiểm

Biển 107 là biển:" cấm oto khách và oto tải". Cấm tất cả luôn trừ các xe ưu tiên !

saturnplanet

Xe đạp
Mịa, kể cả là biển đúng, được phép đi qua biến nhiều thế kia thì bỏ cấm đi cho xong

omerta77

Xe điện
cái thứ 3 của bác chưa chuẩn,theo csgt kể cả bác đi xe không thì cách tính tải trọng là thế này nhé:tự trọng của xe + trọng lượng hàng đc phép chở theo đăng kiểm.Ví dụ xe bác 3 tấn,đc phép chở 2 tấn.đi vào đường có biển cấm xe 4 tấn,bác đi xe không 3 tấn vẫn bị phạt.
E chưa hiểu cái ví dụ của cụ? Xe 3 tấn + chở 2 tấn = 5 tấn đi vào đường có biển 4 tấn bị phạt thì ok. Nhưng đi xe ko 3 tấn vẫn bị phạt là sao hả cụ?

BNN

Xe buýt
E chưa hiểu cái ví dụ của cụ? Xe 3 tấn + chở 2 tấn = 5 tấn đi vào đường có biển 4 tấn bị phạt thì ok. Nhưng đi xe ko 3 tấn vẫn bị phạt là sao hả cụ?
Luật nó quy định các số liệu đó ghi trên đăng kiểm xe.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Và em cũng KHẲNG ĐỊNH luôn là biển trên ( cắm ở Vinh ) không phải là biển 106b.
Dù giữa QC41/2012 và QC41/2016 Bản in trên Công báo đang có sự CHÊNH nhau về các khái niệm: Khối lượng, Trọng tải - trọng lượng...

Ý bác là: Biển sai chuẩn.
Lẽ ra, phải cắm 2 biển, phỏng ạ:
1 cái cấm xe khách 16 chỗ trở lên.
1 cái cấm xe tải 4 tấn trở lên.
Kèm biển phụ về thời gian cấm?

Thuy_CK

Xe điện

Em xin cảm ơn !
Biển trong hình là biển báo cấm nhiều loại phương tiện

QC41/2012 - Điều 25. Biển báo cấm nhiều loại phương tiện
Để báo đường cấm nhiều loại phương tiện có thể kết hợp đặt các ký hiệu phương tiện bị cấm trên một biển theo quy định như sau:
25.1 Các loại phương tiện cơ giới kết hợp trên một biển (ví dụ như biển số 105 và biển số 107);
25.2 Các loại phương tiện thô sơ kết hợp trên một biển (biển số 113 có thể kết hợp với biển số 114);
25.3 Để dễ quan sát và đủ diện tích bố trí hình vẽ mỗi biển chỉ kết hợp nhiều nhất là hai loại phương tiện;
25.4 Không kết hợp trên một biển vừa cấm phương tiện thô sơ vừa cấm phương tiện cơ giới trừ trường hợp đường giao thông hỗn hợp cần cấm một loại phương tiện thô sơ và một loại phương tiện cơ giới (ví dụ chỉ cấm xe xích lô và cấm ôtô tải thì kết hợp biển số 111 và biển số 106);
25.5 Không kết hợp trên một biển vừa cấm người đi bộ vừa cấm các loại phương tiện.