Biển dài và Biển Vuông ( đề tài không mới )

Kara_men

Xe buýt
Nhà cháu tìm kiếm thì thấy bài của cụ Dogia post ợ. Mời các cụ nghiên cứu.
Dù ý của cụ ấy trả lời vẫn đúng nhưng cái mới nhất là Thông tư số 15/2014/TT-BCA rồi, các cụ update nhé.

3. Biển số xe ô tô có 2 biển, kích thước như sau: Loại biển số dài có chiều cao 110 mm, chiều dài 470 mm; loại biển số ngắn có chiều cao 200 mm, chiều dài 280 mm. 1 biển gắn phía trước và 1 biển gắn phía sau xe phù hợp với vị trí nơi thiết kế lắp biển số của xe. Trường hợp thiết kế của xe không lắp được 1 biển ngắn và 1 biển dài thì được đổi sang 2 biển số dài hoặc 2 biển số ngắn, kinh phí phát sinh do chủ xe chịu trách nhiệm.

Dogia

Xe điện
Các cụ lưu ý, hiện nay căn cứ theo Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 04/04/2014 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về đăng ký xe (có hiệu lực thi hành từ 01/6/2014)

Về biển số thì như sau: Khoản 3, Điều 31. Quy định về biển số xe

"3. Biển số xe ô tô có 2 biển, kích thước như sau: Loại biển số dài có chiều cao 110 mm, chiều dài 470 mm; loại biển số ngắn có chiều cao 200 mm, chiều dài 280 mm. 1 biển gắn phía trước và 1 biển gắn phía sau xe phù hợp với vị trí nơi thiết kế lắp biển số của xe. Trường hợp thiết kế của xe không lắp được 1 biển ngắn và 1 biển dài thì được đổi sang 2 biển số dài hoặc 2 biển số ngắn, kinh phí phát sinh do chủ xe chịu trách nhiệm."

Các quy định trái với TT15 đều bãi bỏ nhé. Cụ nào thích kiểu dài kiểu ngắn gì thì xxx cũng chiều hết :D

29V2354

Xe máy
Có cụ nào đã có có kinh nghiệm thực tế và chi phí cụ thể chưa ạ?
Em ở Cầu Giấy, sắp đăng ký... Em cũng thích 2 biển dài, cụ nào biết chi tiết và cách thức triển khai thì hướng dẫn giúp em với ạ.. Tuần tới em nhận xe rồi ạ...

hoangtuananh69

Xe tăng
Thật ra cũng chẳng quan trọng đâu cụ à , Hồi mới lấy xe em cũng máu định đổi lấy 2 biển dài nhưng nhe lời khuyên các cụ trên thớt nên lạ thôi .Tự nhiên mất thêm gần 2 củ cho bọn dịch vụ mà có lấy ngay được đâu vẫn phải nhận đủ 1 dài 1 vuông theo quy định sau đó làm đơn báo mất xin cấp lại ...chán nên thôi ...

huynh90

Xe máy
Cá nhân thì e thấy 2 biển dài nhìn nhẹ ngàng mà k thô như vuông, lần sau mf có đổi biển e cũng làm 2 cái vàng :))

tungubqn

Xe máy
2củ gì mà mặn thế cụ
Thật ra cũng chẳng quan trọng đâu cụ à , Hồi mới lấy xe em cũng máu định đổi lấy 2 biển dài nhưng nhe lời khuyên các cụ trên thớt nên lạ thôi .Tự nhiên mất thêm gần 2 củ cho bọn dịch vụ mà có lấy ngay được đâu vẫn phải nhận đủ 1 dài 1 vuông theo quy định sau đó làm đơn báo mất xin cấp lại ...chán nên thôi ...
thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe Bộ trưởng Bộ Công an

Điều 31. Quy định về biển số xe

1. Về chất liệu của biển số: Biển số xe được sản xuất bằng kim loại, có sơn phản quang, ký hiệu bảo mật; đối với biển số xe đăng ký tạm thời được in trên giấy.

2. Ký hiệu, kích thước của chữ và số trên biển số đăng ký các loại xe thực hiện theo quy định tại các phụ lục số 02, 03 và 04 ban hành kèm theo Thông tư này.

3. Biển số xe ô tô có 2 biển, kích thước như sau: Loại biển số dài có chiều cao 110 mm, chiều dài 470 mm; loại biển số ngắn có chiều cao 200 mm, chiều dài 280 mm. 1 biển gắn phía trước và 1 biển gắn phía sau xe phù hợp với vị trí nơi thiết kế lắp biển số của xe. Trường hợp thiết kế của xe không lắp được 1 biển ngắn và 1 biển dài thì được đổi sang 2 biển số dài hoặc 2 biển số ngắn, kinh phí phát sinh do chủ xe chịu trách nhiệm.

a) Cách bố trí chữ và số trên biển số trong nước: Hai số đầu là ký hiệu địa phương đăng ký xe, tiếp theo là sêri đăng ký (chữ cái); nhóm số thứ hai là thứ tự xe đăng ký gồm 05 chữ số tự nhiên từ 000.01 đến 999.99.

b) Cách bố trí chữ và số trên biển số xe ô tô nước ngoài: Hai số đầu là ký hiệu địa phương đăng ký xe, tiếp theo nhóm thứ hai là ký hiệu tên nước, tổ chức quốc tế gồm 03 số tự nhiên và nhóm thứ ba là sêri chỉ nhóm đối tượng là tổ chức, cá nhân nước ngoài, nhóm thứ tư là thứ tự xe đăng ký gồm 02 số tự nhiên từ 01 đến 99.

c) Biển số của rơmoóc, sơmi rơmoóc gồm 1 biển gắn phía sau thành xe, kích thước: Chiều cao 200 mm, chiều dài 280 mm; cách bố trí chữ và số trên biển số như biển số xe ô tô trong nước.