[Luật] biển số xe

Joomi

Xe máy
Các bác cho nhà cháu hỏi:
1- Sao cháu chưa nhìn thấy xe có biển kiểu: 29O - XXXX, 29P - XXXX, 29Q - XXXX, 29R - XXXX Có những biển này đang lưu hành không?

2- Xe tải có dùng biển khác xe chở người về ký hiệu không?

3 -Xe bán tải có ký hiệu riêng không?

Hôm qua cháu nhìn thấy con Matiz biển 30P mà không hiểu có đặc biệt gì không? Cháu tưởng là mới cấp đến 30L thôi chứ nhỉ?
Không ai giúp cháu à?

repsol

Xe container
30P là biển thường cụ ạ.có đến 30M,30N và bây giờ là 30P rồi chứ ko phải 30L đâu cụ ạ.30L cách đây nửa năm rồi:77: 29R là của xe rơ-moóc.29O-P-Q thì e ko biết,hình như ko có:^)

Khánh Toàn

Xe máy
nếu anh treo biển ngược thị bị phạt là cái chắc, biển số nó cũng có quy định đáy chứ

Hung_than

Xe buýt
Biển đỏ VT (viễn thông) là của Bộ tư lệnh thông tin. Toàn bộ xe của Viettel (do BTL TT quản lý) mang đeo biển này.

Xe doanh nghiệp mà đeo biển đỏ đã thấy lạ nhưng còn lạ hơn là nhân sự của Viettel cũng do BTL TT quản (vì các bác chủ chốt vẫn đeo ... lon). Thế mới có chiện tức cười là các "bác" có sao (nhưng đếch biết gì về kinh doanh) lại chỉ đạo mấy "chú" thạc sĩ, tiến sỹ kinh tế (?!).
Thế à!
Khi nằm dưới trướng BTLTT thì xe do BTL cấp phát.
Còn bây giờ Bộ quản trực tiếp thì xe do CỤC nào quản nhẩy?

Mà thôi, đấy là chuyện nội bộ của họ. Mình chỉ cần biết "xe biển đỏ VT là xe của Viettel" là được rùi các pác nhẩy. 8-|
Biển VT là thuộc Tổng công ty viễn thông quân đội (Viettel) mà xe của Viettel thì Viettel wản chứ cụ nào wản vì nó do BQP trực tiếp wản lý mà.(b)
Em xin bổ sung thêm 1 vài biển Quân đội
H:Học viện HA:Học viện Quốc phòng , HH: Học viện Quân Y
T:Tổng cục TM:Bộ tổng tham mưu ,TK:Tổng cục Kỹ thuật.
PP:Quân Y 108 ; QB: BTL Bộ đội Biên phòng.
PP là biển thuộc Bộ Quốc Phòng chứ không fải của riêng 108 đâu, PA là thuộc Cục đối ngoại BQP.(b)

Hung_than

Xe buýt
xin phép bác BlackLAC cho e đính chính lại một chút nhé,biển của Bộ tư lệnh tăng thiết giáp là BB chứ không phải là BT đâu bác ợ vì nhà e gần đó mà. E ở Cổ Nhuế , gần BTL tăng thiết giáp mà bác.
BB là Bộ binh cụ ơi!
3) Biển vàng chữ đỏ khu Kinh kế Lao bảo , Quảng trị ,74LB- xxxx ảnh chụp tại Hà Nội , Xe Lao bảo mà chạy ở HN suốt ngày ấy mà

HẾT
Biển vàng là biển của bộ tư lệnh biên phòng. Biển màu vàng chữ đen là xe cơ giới chuyên dụng làm công trình.
Biển số quân đội với 2 chữ cái đầu tiên là viết tắt của:
A=Quân đoàn, ví dụ AA là Quân đoàn 1, AB là Quân đoàn 2
B=Bộ tư lệnh, ví dụ BT là BTLtăng thiết giáp, BD là BTLđặc công, BH là BTLhóa học.(B = Binh chủng bác ạ - Vì Quân chủng Hải quân cũng có Bộ tư lệnh Hải quân, nhưng tại sao biển xe lại là QH? => BT = Binh chủng thông tin liên lạc (chứ k phải BTL TTG), BK = Binh chủng đặc công (k phải BD)...)
B: vừa là Binh chủng vừa là Bộ tư lệnh cụ ợ. BT=Bộ tư lệnh thông tin liên lạc là chính xác đấy ợ, BP=Bộ tư lệnh pháo binh

Chỉnh sửa cuối:

Hung_than

Xe buýt
Tại Thành phố Hồ Chí Minh

Hiện nay (áp dụng cho xe 2 bánh), chữ cái trên biển số cho biết quận, huyện đăng kí: Quận 1 là T; Quận 2, Quận 9, Thủ Đức: X; Quận 3: F; Quận 4, Quận 7, Nhà Bè: Z, Quận 5: H; Quận 6: K; Quận 8: L; Quận 10: U; Quận 11: M; Quận Bình Tân, Bình Chánh: N; Quận 12, Hóc Môn, Củ Chi: Y; Quận Tân Bình: P; Quận Bình Thạnh: S, Quận Gò Vấp: V, Quận Phú Nhuận: R
Ví dụ: 52T2 0001 nghĩa là xe được đăng kí tại Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh.
Hiện nay Quận Gò Vấp đã hết chữ V, do vậy sử dụng thêm chữ R của quận Phú Nhuận (R5) VD: biển 51-R5-3388 được đăng ký cho quận GV

Kieunu

Xe đạp
em bổ sung luôn: QT: quốc tế, chuyên cấp cho các tổ chức quốc tế như Liên Hợp Quốc, Liên minh châu Âu..:P

kakal0t

Xe hơi
Website
kakalot.com
Sao em thấy biển số xe ở VN đúng là quá nghèo nàn và đơn giản đến trần trụi như vậy nhỉ, em thấy biển số nước ngoài rất đẹp, nhìn cái hiểu ngay, nó đem lại nhiều thông tin hơn, có văn hóa hơn như thế này:

Nó có thông tin về tên xe - hãng sx, thời gian đăng ký, địa phương nữa.
Biển của ta vừa xấu, vừa nghèo thông tin, nhìn cái biển vd đầu số 14, 23, 73... nhiều người không biết là của tỉnh nào luôn. Bao giờ VN mình mới thay đổi kiểu biển số nhỉ, hay là chúng ta làm cuộc thi thiết kế biển số mới đê. Sau khi chọn được mẫu biển số đẹp nhất, phù hợp nhất thì ta xin khoảng 10.000 chữ ký để gửi lên chính phủ đề nghị thay biển số mới. (b)
<*kakalot*>

BlankMan

Xe hơi
Thế à!
Khi nằm dưới trướng BTLTT thì xe do BTL cấp phát.
Còn bây giờ Bộ quản trực tiếp thì xe do CỤC nào quản nhẩy?

Mà thôi, đấy là chuyện nội bộ của họ. Mình chỉ cần biết "xe biển đỏ VT là xe của Viettel" là được rùi các pác nhẩy. 8-|
Bác cần biết cục nào quản làm quái gì nhỉ, mệt đầu :D
Theo em biết thì hình như do Cục xe - BQP quản lý thì phải

DuyAnh2002

Xe máy
Biển số của một số đơn vị QĐ làm kinh tế, như Tcty XD Trường Sơn (Binh Đoàn 12 trước đây), Tcty XD Sông Hồng, Tcty Tây Bắc, Đông Bắc... để đi trên đường thu phí cho bình đẳng giữa các doanh nghiệp.

Thêm về biển xe QĐ: Xe, máy QĐ đều do Cục Xe máy và Trạm nguồn, TC Hậu Cần Quản lý và cấp phát.
- Các quân khu bắt đầu từ chữ K.
+ KA, QK1,
+ KB, QK 2,
+ KC, QK3, gần đây thêm mấy thằng 16L cũng treo KC cho đỡ phải mua vé!?...
+ KE, QK5, xin đổi thành KV, vì chữ ke - rất vớ vỉn

- Các Bộ Tư lệnh Quân chủng: QK - không quân, QH - hai quân
- Các binh chủng, bắt đầu từ chữ B: BT - thông tin, BP - pháo binh, ...
- H: khối nhà trường, vdụ như HH - học viện Hậu cần, HT học viện thông tin...
- T: bộ tổng TM, các tổng cục như các bác đã nói trên
Bác này nói gần chuẩn, chỉ có điều Cục Xe máy và Trạm nguồn thuộc TC hậu cần thì cần update lại, từ trước những năm 90 tên là Cục Ô tô máy kéo, trạm nguồn thuộc TC Hậu cần (biến số TH). Sang những năm đầu 90 đổi tên là Cục Ô tô xe máy trực thuộc BQP (biển số PN) và sau năm 1995 đổi tên thành Cục Quản lý xe máy trực thuộc TC Kỹ thuật (biển số TT).
Các biển số bắt đầu bằng chữ P là các Cục trực thuộc bộ, VD: PA-Cục Đối ngoại, PK-Cục Cơ yếu (Ban cơ yếu), PT- Cục Tài chính...
Tất cả các xe thì đều do Cục QLXM cấp biển số chứ đơn vị chủ quản thì làm gì có quyền gì mà cấp.
Còn cái biển KE thì tôi biết nguyên nhân là do mấy anh QK5 thấy mình cũng thuộc miền trung, hay mang tiến là keo kiệt mà biển lại còn "ke" nên các anh đề nghị với Cục QLXM đổi cho các anh thành V (là 5 La mã).

nhoquang209

Xe máy
Bài của bác ấn tượng thật.Đúng cái em đang muốn biết.Thanh bác HUYNHC240 nhé.

helix

Xe hơi
Hơ hơ các bác cho em hỏi thế cái biển xe của bác camel(80NN 316-17) là ở nước nào vậy?? em tìm mà không thấy trong bảng liệt kê ở trên???
Chac Ong nay la nguoi nuoc ngoai nhung que Goc Thai Binh... hi :21:

Thuyennan

Đi bộ
Mình moimua con xe E 230-97 Mai moi đăng ký nên cho xong thủ tuc moi co dịp hàn huyen. Đang lượn lờ tim it kinh nghiệm.

chcviv

Xe tải
Cho em hỏi tí ti: Như thế nào là biển số đẹp. Em mới chỉ bít là:
Số 0: Không có gì cả?
Số 1: ?
Số 2: Mãi mãi???
Số 3: ?
Số 4: Tử.
Số 5: Tài?
Số 6: Lộc.
Số 7: Thất.
Số 8: Phát.
Số 9: ?

Có bác nào bít thì chỉ giáo để anh em cùng bít nha! Thanks! (b)

hajinbk

Xe tăng
Em bổ xung thêm phần chi tiết về biể xe số 80

Biển xe 80
Căn cứ thông tư số 01/2002/ TT-BCA (C11) ngày 04/01/2002 của Bộ Công an (thay thế thông tư số 15/2000/TT-BCA (C11) ngày 8/12/2000) hướng dẫn tổ chức đăng ký, cấp biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ. Theo đó, Thông tư có quy định, ban hành kèm theo "Danh mục các cơ quan, đơn vị đăng ký xe ôtô tại Cục Cảnh sát Giao thông Đường bộ-Đường sắt, Bộ Công an, mang biển số đăng ký ký hiệu 80"; cụ thể là các cơ quan đơn vị sau đây:

Các Ban của Trung ương Đảng

Văn phòng Chủ tịch nước

Văn phòng quốc hội

Văn phòng Chính phủ

Bộ Công an

Xe phục vụ các đồng chí uỷ viên Trung ương Đảng công tác tại Hà Nội và các thành viên Chính phủ.

Bộ ngoại giao

Viện kiểm soát nhân dân tối cao

Toà án nhân dân tối cao

Đài truyền hình Việt Nam

Đài tiếng nói Việt Nam

Thông tấn xã Việt Nam

Báo nhân dân

Thanh tra Nhà nước

Học viện Chính trị quốc gia

Ban quản lý Lăng, Bảo tàng, khu Di tích lịch sử Hồ Chí Minh

Trung tâm lưu trữ quốc gia

Uỷ ban Dân số kế hoạch hoá gia đình

Tổng công ty Dầu khí Việt Nam

Các đại sứ quán, tổ chức quốc tế và nhân viên

Người nước ngoài

Uỷ ban Chứng khoán Nhà nước

Cục Hàng không dân dụng Việt Nam

Kiểm toán nhà nước
Sao mấy Bác xăng dầu lại được biển 80 nhỉ*-) Em cũng làm ở Tổng công ty 90-91 như các bác ấy sao xe biển trắng:77:

adonis

Xe buýt
Xin hỏi các bác hiện nay ở điểm đăng ký Lý Thường Kiệt - Hà Nội đang là 30S hay là khác rồi??? Mong các bác giúp đỡ.