[Thảo luận] Bộ đàm trên xe

Can Khuong

Xe tải
Bọn em cũng vừa làm một vòng HN - Thái Nguyên - Tuyên Quang - Yên Bái - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La - Hoà Bình - HN trong 3 ngày 2 đêm.
Kinh nghiệm là bắt đầu mỗi tuyến đi, các xe trong đoàn đặt đồng hồ Trip về 0, sau đó, nếu trong lúc di chuyển, cần liên lạc với nhau thì cứ di động mà liên lạc, sóng sánh thi xe nào cũng có đủ 3 mạng Viettel, vina và mobi...gọi nhau í ới, thông báo vị trí của nhau hiện đang ở km bao nhiêu trên đồng hồ Tríp, thế là biết trước hay sau nhau xa/gần bao nhiêu ngay :)
viettel em thấy đi Tây Bắc là ổn nhất. Đúng là ở đâu có bộ đội, ở đó có viettel:21:
Đúng roài, cứ làm theo cách của cụ này là liên lạc với nhau ngon choét ngay, em cũng từng đi khắp các cung đường này và thấy là gần như đã được phủ sóng cả rồi.

quangthanh_75

Xe tải
À em quên mất là toàn bộ tuyến dùng điện thoại Viettel gọi thoải mái vina-mobile tèo liên tục. Cụ yên tâm dùng ĐT viettel gọi không phải suy nghĩ.
Tuần sau em đi 1 vòng Thái Nguyên- Bắc Cạn - Cao Bằng - Hà Giang- Tuyên Quang.

chuyendt

Xe tải
@ Cụ chủ thớt: Nếu nhóm hoạt động lâu dài thì nên mua, mỗi xe 1 em Kenwood là hết xảy, giá tầm 2tr/1 chiếc. Cty em mua 3 chiếc tại đây: http://www.tongdai.com.vn/tong+dai/Bo+dam.html (Có thể đàm phán giá rẻ hơn trên site). Nếu không lâu dài thì đi thuê. Dùng bộ đàm tiện hơn Mobile nhiều ạ, nhanh, rẻ, ai cũng nghe thấy được.

@Cụ chuyendt: Cụ post ý kiến của cụ vào trong topic của đội FUNS đi cụ, em thấy hay đấy ạ.
cảm ơn cụ hoangnm, em vẫn bảo lưu ý kiến là sử dụng bộ đàm. Bộ đàm có 1 ưu điểm đó là khi một người nói (ON-AIR) thì tất cả đaòn cùng nghe được, thế mới vui để trêo chọc nhau làm cho đoạn đường dài trở thành ngắn, và cũng đỡ cơn buồn ngủ ập đến. Nếu Access Point thì lại phụ thuộc 3G còn GPRS thì cũng không nhanh đâu để mà chat voice.

Bộ đàm có 1 tính năng hay nữa đó là bạn có thể cho chế độ quét sóng để tìm ra những máy bộ đàm khác đang hoạt động. Vì vậy nếu đến vùng nào có bộ đàm hoạt động bác lưu lại tần số đó để thông tin lại. Em nói thế này các bác hiểu là để làm gì rồi. Nếu có thông báo đúng biển số của mình thì :P. Các bác cứ táp vào đường đánh 1 giấc. Cái tờ giấy kia một lúc chả thấy đâu cũng vất đi thôi.:21:

Có nên đưa ý kiến này vào đội FUNS không nhỉ?

Chúc OF luôn vui

sleepdriver

Xe buýt
Bộ đàm có 1 tính năng hay nữa đó là bạn có thể cho chế độ quét sóng để tìm ra những máy bộ đàm khác đang hoạt động. Vì vậy nếu đến vùng nào có bộ đàm hoạt động bác lưu lại tần số đó để thông tin lại. Em nói thế này các bác hiểu là để làm gì rồi. Nếu có thông báo đúng biển số của mình thì :P. Các bác cứ táp vào đường đánh 1 giấc. Cái tờ giấy kia một lúc chả thấy đâu cũng vất đi thôi.:21:

Chúc OF luôn vui
Tùy tính năng từng loại thôi cụ ạ, vì thế nên muốn hiệu quả, thường nó có 1 cái gọi là scanner riêng (chuyên dùng nên dải sóng rất rộng, nhất là các subchanel). Nhưng cũng có loại tích hợp luôn ... Nói chung là tùy tiền. Bản thân em thấy dùng bộ đàm khi đi đường xa là rất tiện, an toàn và tiết kiệm.

Chỉnh sửa cuối:

Santa2008

Xe tải
cảm ơn cụ hoangnm, em vẫn bảo lưu ý kiến là sử dụng bộ đàm. Bộ đàm có 1 ưu điểm đó là khi một người nói (ON-AIR) thì tất cả đaòn cùng nghe được, thế mới vui để trêo chọc nhau làm cho đoạn đường dài trở thành ngắn, và cũng đỡ cơn buồn ngủ ập đến. Nếu Access Point thì lại phụ thuộc 3G còn GPRS thì cũng không nhanh đâu để mà chat voice.

Chúc OF luôn vui
Chuẩn đó, bọn tôi đã đi 2 chuyên: Hà nội- Đà nẵng và HN-Nha trang có dùng 4- 6 bộ đàm rất vui.

lapaloma

Xe máy

Chúc OF luôn vui
Em đồng ý kiến với cụ này