[CCCĐ] Bờ đông nước Úc: Hành trình 4000km bằng xe tự lái!

Sunrise96

Xe buýt
Rời trung tâm bằng cách cũ và Uber cũng là 1 trong lựa chọn phương tiện di chuyển không tồi nếu thời gian ngắn. Về đến nhà, cái lão chủ người gốc Á có sẵn đồ để nấu, thế là làm nồi lẩu: ở nhà thì dễ chứ những chỗ kiểu này làm được nồi như này không hề đơn giản :)

Kết thúc ngày thứ 16 của hành trình, còn 1 ngày cuối ở Melbourne trước khi lên đường về nước.
Ngon thế cụ Dê. 30/4 nhà cụ đi chơi đâu ? 8->

Light

Xe tăng
Cụ nói như đúng rồi, làm em bật cười, ở bển làm gì có nấu rượu lậu như ở Việt Nam... :)) :))
Em đồng quan điểm với cụ :)
2 nhà rược học mà thế này thì chít :)) :))
Châu Âu, Châu Mỹ hay Châu Úc ... đâu cũng có rượu nấu lậu các cụ ạ. Nhất là những khu tư nhân nhỏ lẻ cho khách du lịch đến thử rượu . Họ cho khách uống loại nấu thêm hay gì gì có trời biết. giới thiệu đủ loại vang nhưng cho du khách thử toàn loại nấu ủ ba lăng nhăng, chưa đủ tiêu chuẩn.
Em làm đại diện cho một tập đoàn Châu Âu chuyên cung cấp rượu beer chuẩn nguồn tiêu chuẩn Châu Âu chính hãng cho DTF Việt Nam nên em biết

Muomchua

Xe điện
Châu Âu, Châu Mỹ hay Châu Úc ... đâu cũng có rượu nấu lậu các cụ ạ. Nhất là những khu tư nhân nhỏ lẻ cho khách du lịch đến thử rượu . Họ cho khách uống loại nấu thêm hay gì gì có trời biết. giới thiệu đủ loại vang nhưng cho du khách thử toàn loại nấu ủ ba lăng nhăng, chưa đủ tiêu chuẩn.
Em làm đại diện cho một tập đoàn Châu Âu chuyên cung cấp rượu beer chuẩn nguồn tiêu chuẩn Châu Âu chính hãng cho DTF Việt Nam nên em biết
Hóa ra là thế hả cụ??? Cảm ơn cụ đã thông não, em cứ nghĩ chỉ có ở VN hoặc các nước đang phát triển mới có những vụ này chứ.

Muomchua

Xe điện
Em nhận định nếu sau khi hết lệnh cách ly xã hội, dân mình sẽ bung ra đi du lịch xả chét - như một cái lò xo bị nén lâu ngày. Lúc ấy còn cháy phòng khách sạn, nhà hàng nội địa, tour... từ Bắc vào Nam, còn đông hơn cả các ngày lễ ý chứ, toàn quốc cứ như đi trẩy hội :))

XetăngT34

Xe buýt
Em không có âm binh cụ ơi! E xin là âm binh của nhà cụ Dê để được đi đây đi đó được không ;))
Em ủn 2 cụ đi với nhau, nếu có dịp sang bển em chỉ cần hỏi 1 trong 2 cụ là biết cả chỗ chơi cả chỗ uống :D
Cám ơn cụ đã chia sẻ thông tin bổ ích :-bd

bimbim5656

Xe container
Em nhận định nếu sau khi hết lệnh cách ly xã hội, dân mình sẽ bung ra đi du lịch xả chét - như một cái lò xo bị nén lâu ngày. Lúc ấy còn cháy phòng khách sạn, nhà hàng nội địa, tour... từ Bắc vào Nam, còn đông hơn cả các ngày lễ ý chứ, toàn quốc cứ như đi trẩy hội :))
Hết dịch thì cg hết xèng, vẫn là Homestay tại gia thôi cụ :))

dmdviet

Xe cút kít
Hóa ra là thế hả cụ??? Cảm ơn cụ đã thông não, em cứ nghĩ chỉ có ở VN hoặc các nước đang phát triển mới có những vụ này chứ.
Bí kíp về rượu học đây ợ =)) =))
Sự khác biệt giữa say bia và say rượu về cơ bản là:

Say bia = ngộ độc ethanol + hạ natrimáu giả trong khi say rượu = ngộ độc ethanol + tăng áp lực thẩm thấu (nhiễm toan ceton). Đó là lý do vì sao khi uống nhiều rượu thì sẽ khát nhiều

1. Nên uống bao nhiêu rượu trong một ngày?

Một đơn vị đồ uống chuẩn = 1 lon bia (5%/330 ml) = 1 ly rượu vang (12%/140 ml) = 1 cốc rượu mạnh (40%/40 ml) = 13 g alcohol. Tốc độ đào thải alcohol khỏi máu ~ 15 mg/100 ml máu/giờ ~ 750 mg/giờ ~ 18g/ngày. WHO khuyến cáo một người không nên uống quá 2 đơn vị đồ uống chuẩn/ngày tương đương không qua 26g alcohol/ngày. Lượng cồn đó đủ để cơ thể có khả năng thải hết một ngày.

2. Uống rượu khi no hay uống rượu khi đói

Khoảng 20% rượu được hấp thu trong dạ dày và 80% được hấp thu ở ruột non nên để giảm nồng độ đỉnh của rượu trong máu thì cần làm cho dạ dày đầy trước khi uống để làm chậm tốc độ làm rỗng dạ dày. Nếu trên bàn có thức ăn thì nên đổ bê tông theo thứ tự ưu tiên là carbohydrate, chất béo và protein. Dù ba loại thức ăn đều giảm tốc độ làm rỗng dạ dày như nhau nhưng được ưu tiên theo thứ tự trên là vì carbohydrate sẽ cung cấp đường cho giai đoạn sau và làm đầy dạ dày bằng carbohydrate thì dễ hơn bằng protein. Carbohydrate thì dạng rắn (ví dụ cơm) làm chậm tốc độ làm rỗng dạ dày tốt hơn carbohydrate dạng lỏng (ví dụ như cháo) dẫn tới nên ăn đồ đặc hơn là đồ lỏng.

3. Có nên pha nước/uống nước khi đang uống rượu?

Đồ uống có nồng độ cồn <10 độ hấp thu chậm hơn đồ uống 10-30 độ nhưng đồ uống >40 độ lại hấp thu chậm nhất. Do đó uống rượu nặng (>40 độ) sẽ say muộn nhất, đồ uống 10-30 độ say nhanh nhất và đồ uống dưới 10 độ sẽ có thời gian say trung bình. Do đó nếu định uống nước nhằm hòa loãng độ cồn thì hãy đảm bảo là tính toán đủ lượng nước cần uống để giảm độ cồn từ >40 xuống dưới 10 độ =))). Trong giai đoạn sau khi có tình trạng tăng áp lực thẩm thấu, mất nước thì việc bù nước rất quan trọng.

4. Có nên uống đồ uống có ga để pha loãng rượu?

Các đồ uống có ga làm tăng hấp thụ alcohol nên khi uống rượu không nên uống cùng coca cola hay soda.

5. Uống từng hụm nhỏ hay uống hụm lớn?

Rượu khuếch tán thụ động nên nếu uống rượu càng nhiều thì nồng độ cồn trong máu càng lớn, tốc độ hấp thu càng cao và càng dễ say. Do đó nên uống chậm nhất có thể và hạn chế tối đa liều bolus.

6. Người béo hay gầy dễ say hơn?

Do rượu không tan tốt trong mỡ nên những người béo (nhiều mỡ) thì nồng độ rượu ở mô thấp dẫn đến nồng độ rượu ở máu cao. Do vậy người béo dễ say hơn người gầy và nữ dễ say hơn nam.

7. Uống rượu say có nên hát karaoke?
Thực ra lượng cồn đào thải qua cả da, hơi thở, nước tiểu .. chỉ khoảng 5%. Không có bằng chứng do ràng về ảnh hưởng của karaoke lên nồng độ rượu trong máu nhưng hoạt động này có thể có ích ở vài điểm đó là hát hò thường uống nước nên giảm tình trạng tăng áp lực thẩm thấu và tăng thông khí sẽ gây kiềm hô hấp và bù lại tình trạng toan máu =))).

Ngon thế cụ Dê. 30/4 nhà cụ đi chơi đâu ?
8->
Đi Homestay tại gia mợ nhá
:D
Em nhận định nếu sau khi hết lệnh cách ly xã hội, dân mình sẽ bung ra đi du lịch xả chét - như một cái lò xo bị nén lâu ngày. Lúc ấy còn cháy phòng khách sạn, nhà hàng nội địa, tour... từ Bắc vào Nam, còn đông hơn cả các ngày lễ ý chứ, toàn quốc cứ như đi trẩy hội
:))
Hết dịch thì cg hết xèng, vẫn là Homestay tại gia thôi cụ
:))
Em vẫn đi Lào ;))

Em ủn 2 cụ đi với nhau, nếu có dịp sang bển em chỉ cần hỏi 1 trong 2 cụ là biết cả chỗ chơi cả chỗ uống :D
Cám ơn cụ đã chia sẻ thông tin bổ ích :-bd
Em chạ dám :D

Lâu lâu em lại vào ngắm ảnh đẹp.
Em không có âm binh cụ ơi! E xin là âm binh của nhà cụ Dê để được đi đây đi đó được không ;))
Chậc, đã ngày thứ 16 rồi 8-x.
Nước Úc đẹp quá cụ ạ, cảm ơn cụ đưa em đi du lịch qua ảnh
Hóng ảnh ngày cuối của chuyến đi cụ dmdviet :)
Ra sân bay rồi bay thôi cụ ơi :D

XetăngT90S

Đi bộ
Bí kíp về rượu học đây ợ =)) =))
Sự khác biệt giữa say bia và say rượu về cơ bản là:

Say bia = ngộ độc ethanol + hạ natrimáu giả trong khi say rượu = ngộ độc ethanol + tăng áp lực thẩm thấu (nhiễm toan ceton). Đó là lý do vì sao khi uống nhiều rượu thì sẽ khát nhiều

1. Nên uống bao nhiêu rượu trong một ngày?

Một đơn vị đồ uống chuẩn = 1 lon bia (5%/330 ml) = 1 ly rượu vang (12%/140 ml) = 1 cốc rượu mạnh (40%/40 ml) = 13 g alcohol. Tốc độ đào thải alcohol khỏi máu ~ 15 mg/100 ml máu/giờ ~ 750 mg/giờ ~ 18g/ngày. WHO khuyến cáo một người không nên uống quá 2 đơn vị đồ uống chuẩn/ngày tương đương không qua 26g alcohol/ngày. Lượng cồn đó đủ để cơ thể có khả năng thải hết một ngày.

2. Uống rượu khi no hay uống rượu khi đói

Khoảng 20% rượu được hấp thu trong dạ dày và 80% được hấp thu ở ruột non nên để giảm nồng độ đỉnh của rượu trong máu thì cần làm cho dạ dày đầy trước khi uống để làm chậm tốc độ làm rỗng dạ dày. Nếu trên bàn có thức ăn thì nên đổ bê tông theo thứ tự ưu tiên là carbohydrate, chất béo và protein. Dù ba loại thức ăn đều giảm tốc độ làm rỗng dạ dày như nhau nhưng được ưu tiên theo thứ tự trên là vì carbohydrate sẽ cung cấp đường cho giai đoạn sau và làm đầy dạ dày bằng carbohydrate thì dễ hơn bằng protein. Carbohydrate thì dạng rắn (ví dụ cơm) làm chậm tốc độ làm rỗng dạ dày tốt hơn carbohydrate dạng lỏng (ví dụ như cháo) dẫn tới nên ăn đồ đặc hơn là đồ lỏng.

3. Có nên pha nước/uống nước khi đang uống rượu?

Đồ uống có nồng độ cồn <10 độ hấp thu chậm hơn đồ uống 10-30 độ nhưng đồ uống >40 độ lại hấp thu chậm nhất. Do đó uống rượu nặng (>40 độ) sẽ say muộn nhất, đồ uống 10-30 độ say nhanh nhất và đồ uống dưới 10 độ sẽ có thời gian say trung bình. Do đó nếu định uống nước nhằm hòa loãng độ cồn thì hãy đảm bảo là tính toán đủ lượng nước cần uống để giảm độ cồn từ >40 xuống dưới 10 độ =))). Trong giai đoạn sau khi có tình trạng tăng áp lực thẩm thấu, mất nước thì việc bù nước rất quan trọng.

4. Có nên uống đồ uống có ga để pha loãng rượu?

Các đồ uống có ga làm tăng hấp thụ alcohol nên khi uống rượu không nên uống cùng coca cola hay soda.

5. Uống từng hụm nhỏ hay uống hụm lớn?

Rượu khuếch tán thụ động nên nếu uống rượu càng nhiều thì nồng độ cồn trong máu càng lớn, tốc độ hấp thu càng cao và càng dễ say. Do đó nên uống chậm nhất có thể và hạn chế tối đa liều bolus.

6. Người béo hay gầy dễ say hơn?

Do rượu không tan tốt trong mỡ nên những người béo (nhiều mỡ) thì nồng độ rượu ở mô thấp dẫn đến nồng độ rượu ở máu cao. Do vậy người béo dễ say hơn người gầy và nữ dễ say hơn nam.

7. Uống rượu say có nên hát karaoke?
Thực ra lượng cồn đào thải qua cả da, hơi thở, nước tiểu .. chỉ khoảng 5%. Không có bằng chứng do ràng về ảnh hưởng của karaoke lên nồng độ rượu trong máu nhưng hoạt động này có thể có ích ở vài điểm đó là hát hò thường uống nước nên giảm tình trạng tăng áp lực thẩm thấu và tăng thông khí sẽ gây kiềm hô hấp và bù lại tình trạng toan máu =))).
Em vẫn đi Lào ;))
Em chạ dám :D
Ra sân bay rồi bay thôi cụ ơi :D
Thông tin quý, em lưu lại :D

dmdviet

Xe cút kít
Đoán trước được những ngày cuối cùng của các hành trình hầu hết sẽ có cảm giác muốn về sớm nên ngày cuối thường không bố trí đi đâu. Buối sáng ở khu ngoại thành Clayton này khá yên bình và vắng vẻ. Dịch bệnh đang ở mưc rất cao ở nước nhà nên sáng phải lọ mọ đi quanh tìm hiệu thuốc mua khẩu trang.

Một gốc phố ở khu Clayton

dmdviet

Xe cút kít
Đọc đường đi bộ bắt gặp một số nhà gỗ đang dựng (ở khu này hầu hết làm nhà lắp ghép kiểu này), la là có nhõn 1 chú thợ bao hết :)

dmdviet

Xe cút kít
Thường thì các tiệm tầm 10h mới mở cửa, may mắn thế nào có chỗ cách chỗ ở 1km mở và may hơn bà chủ là người Việt sang định cư. Gặp dân Việt giúp nhiệt tình nhưng có vẻ định cư lâu nên nhiều lúc nói nhanh quá không nghe kịp :)

dmdviet

Xe cút kít
Có đủ thứ nếu buôn chắc cũng được nhưng chỉ tìm khẩu trang

dmdviet

Xe cút kít
Hầu hết các hiệu thuốc và Chemist trong trung tâm đều không có khẩu trang, ngoại thành như này mới có. Hỏi bà chủ thì mới biết là dân hàng xóm mình và cả dân Việt đã đi gom từ trước. Hầu hết không có những loại rẻ chỉ có loại tiêu chuẩn Úc - kiểu như N95, và giá 6.5$ Aus/1 cái. Đắt cũng phải làm mỗi người 1 cái phòng tránh về nước bị bứng đi cách ly.