[Funland] Bố em bị viêm gân cơ nhị đầu

tobie

Xe hơi
Thưa các cụ, bố em năm nay 73 tuổi và đang bị đau cánh tay. Cả Hồng Ngọc và Khoa Cơ xương khớp của BV Bạch Mai đều chẩn đoán là ông bị viêm gân cơ nhị đầu (tay phải).

Ông khám ở Hồng Ngọc trước. Ở đó họ tiêm một mũi Diprospan (5+2 mg) và cho ông uống thêm Meloxicam (Mobic tab). Tình trạng đau có giảm vài ngày sau đó và dịu dần nhưng chỉ được khoảng 1 tháng thì lại trở lại như ban đầu.

Sau đó, ông lên khám tự nguyện ở Bạch Mai thì được tiêm huyết tương giàu tiểu cầu và uống Meloxicam. Nhưng mức độ đau của ông không giảm mà đang có chiều hướng lan cả sang vai trái.

Có bệnh thì vái tứ phương nên em mong các cụ có kinh nghiệm hoặc biết địa chỉ nào khác thì chỉ cho em để em nghiên cứu ạ.

Em cảm ơn các cụ trước ạ.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Thưa các cụ, bố em năm nay 73 tuổi và đang bị đau cánh tay. Cả Hồng Ngọc và Khoa Cơ xương khớp của BV Bạch Mai đều chẩn đoán là ông bị viêm gân cơ nhị đầu (tay phải).

Ông khám ở Hồng Ngọc trước. Ở đó họ tiêm một mũi Diprospan (5+2 mg) và cho ông uống thêm Meloxicam (Mobic tab). Tình trạng đau có giảm vài ngày sau đó và dịu dần nhưng chỉ được khoảng 1 tháng thì lại trở lại như ban đầu.

Sau đó, ông lên khám tự nguyện ở Bạch Mai thì được tiêm huyết tương giàu tiểu cầu và uống Meloxicam. Nhưng mức độ đau của ông không giảm mà đang có chiều hướng lan cả sang vai trái.

Có bệnh thì vái tứ phương nên em mong các cụ có kinh nghiệm hoặc biết địa chỉ nào khác thì chỉ cho em để em nghiên cứu ạ.

Bác có các kết quả xét nghiệm đầy đủ k? (đặc biệt là xn tế bào máu ngoại vi)
có chụp CT hay MRI không?

tobie

Xe hơi
Bác có các kết quả xét nghiệm đầy đủ k? (đặc biệt là xn tế bào máu ngoại vi)
có chụp CT hay MRI không?
Cảm ơn bác đã quan tâm và cũng xin lỗi bác em trả lời muộn vì mấy hôm nay em đi ở khu vực sóng không được ổn định lắm.

Cả 2 lần khám, bố em chỉ được chỉ định xét nghiệm máu và siêu âm màu 4D. Em đang nhờ người nhà gửi ảnh chụp kết quả xét nghiệm máu gần nhất để trả lời bác vấn đề xn tế bào máu ngoại vi. Cả 2 chỗ đều chưa chỉ định chụp CT hay MRI. Theo bác thì bố em nên làm thế nào: tái khám ở BM hay nghiên cứu địa chỉ khác. Rất mong nhận được ý kiến của bác và em để ngỏ các khả năng ạ.

kbanglai

Xe tải
E không có kinh nghiệm rồi cụ ạ! :( Vì cũng lần đầu tiên nghe đến bệnh này luôn.

dongnat123

Xe container
Cụ thử qua ông lang cường ở phố chùa láng xem (mang tất cả hồ sơ để ông ấy xem). Cứ đến trường ngoại thương hỏi người ta sẽ chỉ tiếp cho cụ

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Cảm ơn bác đã quan tâm và cũng xin lỗi bác em trả lời muộn vì mấy hôm nay em đi ở khu vực sóng không được ổn định lắm.

Cả 2 lần khám, bố em chỉ được chỉ định xét nghiệm máu và siêu âm màu 4D. Em đang nhờ người nhà gửi ảnh chụp kết quả xét nghiệm máu gần nhất để trả lời bác vấn đề xn tế bào máu ngoại vi. Cả 2 chỗ đều chưa chỉ định chụp CT hay MRI. Theo bác thì bố em nên làm thế nào: tái khám ở BM hay nghiên cứu địa chỉ khác. Rất mong nhận được ý kiến của bác và em để ngỏ các khả năng ạ.
Em chưa hiểu tại sao BM lại tiêm huyết tương giầu tc, với chẩn đoán như vậy.
Nên e nghĩ họ có hướng chẩn đoán khác.

MrLap

Xe hơi
bệnh này giờ em mới nghe tên ạ

tobie

Xe hơi
E không có kinh nghiệm rồi cụ ạ! :( Vì cũng lần đầu tiên nghe đến bệnh này luôn.
Vâng, em cảm ơn cụ đã quan tâm.

Cụ thử qua ông lang cường ở phố chùa láng xem (mang tất cả hồ sơ để ông ấy xem). Cứ đến trường ngoại thương hỏi người ta sẽ chỉ tiếp cho cụ
Cảm ơn cụ, em cũng biết về ông này. Tuy nhiên, em đang cố gắng xác định chính xác bệnh của bố em trước.

bệnh này giờ em mới nghe tên ạ
Cảm ơn cụ. Em tìm hiểu thì cũng không có quá nhiều thông tin về bệnh này dù các bác sĩ nói bệnh này hay gặp ở người có tuổi hoặc vận động nhiều. Bệnh viêm quanh khớp vai thì có vẻ phổ thông hơn.

tobie

Xe hơi
Ban đầu thì họ tạm chẩn đoán là viêm quanh khớp vai dựa trên đánh giá của Hồng Ngọc cụ ạ. Kết quả siêu âm là "Hình ảnh viêm gân nhị đầu vai phải". Bố em có xét nghiệm huyết học tế bào cho nội dung tổng phân tích tế bào máu ngoại vi. Nếu bác không phiền thì em gửi PM cho bác nhé.

Em tìm hiểu qua liệu pháp tiêm huyết tương giàu tiểu cầu nhưng cũng không có nhiều thông tin. Trong bài này http://www.bacsitu.com/thong-tin-tham-my/thong-tin-bao-chi/lieu-phap-huyet-tuong-giau-tieu-cau-chua-co-xuong-khop-hieu-qua-chi-phi-thap-1.html nói cần phải tiêm khoảng 3 lần, trong đó lần 1 có thể không cho kết quả rõ rệt. Vì vậy em mới đang bối rối và đi tìm lời khuyên từ những người có chuyên môn như bác và những người có kinh nghiệm hơn.

Babanhhanquoc

Xe tải
Huyết tương giàu tiểu cầu đang là xu hướng điều trị chống viêm giảm đau rất hiệu quả, đã có nhiều bài báo đăng ở tạp chi trong và ngoafi nước cụ ạ. Viết thì dài nên cụ tham khảo thêm pletelet therapy nhé
Viêm nhánh dài gân nhị đầu cánh tay rất dễ nhầm với bệnh lý tổn thương SLAP do bong điểm bám sụn viền với gân nhị đầu( do chấn thương hoặc thoái hóa ở người có tuổi ). Để chẩn đoán xác định thì khám lâm sàng kết hợp với MRI khớp vai.
Nếu chỉ viêm nhánh dài gân nhị đầu thì dùng PRP tiêm rất hiệu quả. Còn do tổn thương SLAPP thì sẽ chỉ định nội soi khớp vai xử lý rồi cụ

Today678

Đi bộ

Bác ơi, bác đã tìm được chỗ chữa bệnh cho cụ chưa ạ? Mẹ em cũng bị bệnh này nên em đang tham khảo. Chờ tin bác ạ.

hieudo91

Xe đạp

Mong bác chia sẻ kinh nghiệm điều trị , me em cũng đang bị viêm cơ nhị đầu e cũng đang loay hoay tìm kiếm phương pháp điều trị mẹ e ạ

sieunhan_me

Xe tải
K chữa khỏi đc đâu .haizzz .c mình bị đây .theo chữa bên 108 k khỏi .Sang bạch mai gặp bs chuyên khoa hẹn hò đủ kiểu chụp chiếu rồi theo pk đi lại nhiều lần k khỏi .Lại sang việt đức tập vật lí trị liệu râtd đắt đỏ cũng k khỏi đc .Đợt rồi theo viện thể thao gần năm trời cũng uống thuốc rồi cũg đi như trị liệu tập tành tốn tính ra vài trăm triệu k khỏi đc đâu .haizzz

benq

Xe điện
K chữa khỏi đc đâu .haizzz .c mình bị đây .theo chữa bên 108 k khỏi .Sang bạch mai gặp bs chuyên khoa hẹn hò đủ kiểu chụp chiếu rồi theo pk đi lại nhiều lần k khỏi .Lại sang việt đức tập vật lí trị liệu râtd đắt đỏ cũng k khỏi đc .Đợt rồi theo viện thể thao gần năm trời cũng uống thuốc rồi cũg đi như trị liệu tập tành tốn tính ra vài trăm triệu k khỏi đc đâu .haizzz
Cụ chịu khó đọc thea hot trong box này nếu cụ vẫn chưa khỏi, e tin có duyên thì ok với bệnh cụ đấy,.e bị ngã chấn thương cơ này, vận động cả năm nó vẫn gượng gạo kém linh hoạt. E dùng liều thuốc của mợ ấy xử lý cái khác nhưng nó quét qua vai luôn, h e đang chống đẩy trở lại đc tbinh 30c/ lần

TuTanhThien

Tháo bánh
Mẹ em hơn 80 tuổi cũng đang bị bệnh giống thế này, em cũng đang tìm hiểu