[Funland] Bố em cưng chiều con riêng hơn con đẻ.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Xoa dịu để tiếp tục chịu đựng cũng là bớt khổ đó ạ
Em cũng thương cảm nhưng không biết tư vấn gì, nhưng 1 người chồng tồi, bố tồi với người này lại là chồng tốt, bố tốt của người khác, người bị đối xử không tốt vẫn hăng hái ở lại thì người ngoài nói gì cũng không nhiều ý nghĩa.
Thương mợ thớt, vì mợ thớt cũng ảnh hưởng tâm lý nhiều.
Em đồng quan điểm với cụ. Mình ở ngoài không biết các vấn đề trong quá khứ của họ (chắc cũng có thời gian bố mợ ấy là người chồng tốt của mẹ mợ ấy và là người cha tốt của ace mợ ấy), cũng không biết mức độ, cử chỉ, hành vi của ông bố khi xung đột với vợ con ntn nên rất khó để đua ra lời khuyên.

Em chém gió tán dóc với mấy mợ khác nhưng thỉnh thoảng cũng lướt qua còm của mợ ấy và một số cụ mợ trong thớt. Cũng thấy đề cập bảo mấy ace sao để yên thế ah, chồng mợ ấy đâu, mợ ấy còn có ý định quay lại cảnh đó để làm bằng chứng, … nhưng để làm gì ? Để đánh lại người bố ah, để đưa ra pháp luật hay sao ? Có thể việc làm này sẽ ngăn chặn hay chấm dứt được hành vi đối xử, bạo lực của gia đình. Nhưng khi người bố nhắm mắt thì những việc làm đó, những hành động đó sẽ làm lương tâm của họ dần vặt, cắn dứt trong suốt quãng đời còn lại. Khi thắp nén hương cho cha, nghĩ về thủa xưa bố là người đón tay mình chào đời, yêu thương, nâng niu và chăm sóc mình khi còn nhỏ và việc mình đã làm liệu có rơi lệ ? ~o)

Mzc

Xì hơi lốp
Bọn e lập gia đình hết rồi chỉ còn cậu út đang đi học thôi cụ. Em thấy xuất phát của tất cả mớ hỗn độn này là văn hóa trọng nam khinh nữ, vì sao bố e đi ra ngoài tìm con trai, vì ông bà nội và các cô bên ck ủng hộ việc đó ạ. Phụ nữ quê e khổ lắm, ko sinh dc con trai thì bảo ko biết đẻ, nói ra thì đúng xấu hổ nhưng nếu nhận là dân ít học cũng đâu có sai. Vì đúng là ông bà, bố mẹ cũng ko dc học đầy đủ thật. Như thế hệ bọn em, để dc đi học đại học là thực sự nỗ lực và đấu tranh lắm. Nhận thức nó phải khác chứ cụ.
Ủa thế vẫn có cậu út mà? Mà là do bố mợ sống tồi thôi.

ILovesss

Xe tải
Chuyện bố vợ lắm vợ nhiều con là nỗi đau của anh chị em vợ + mẹ vợ. Đấy là một điều mà bất kỳ ai cũng hiểu. Nếu ko giúp đỡ, bảo vệ được mẹ vợ thì cũng ko nên cười nhạo nỗi đau của họ. Ông chồng mợ thớt thế là cực kỳ thiếu tôn trọng vợ
Ck e cũng ở quê e. Còn suốt ngày rao giảng đạo đức là em so với các cụ ngày xưa vậy là sướng rồi ko biết hưởng nên đừng có kêu ca kìa mợ. Ko có chuyện vk là nóc nhà trong gia đình đâu. Tất nhiên đỡ hơn so với thế hệ trước nhưng nếu xếp ck e với thế hệ bây giờ thì lại vẫn thế. Mà có những quan điểm, những suy nghĩ và ứng xử, càng sống với nhau em mới thấy cái bản chất gia trưởng bảo thủ càng bộc lộ. Chứ hồi yêu thì cũng cưng chiều em lắm. Giờ thì mình là nhất, đúng sai gì fai nghe mình1

Son23

Xe tải
đánh tàn bạo thì ko thấy nên ko biết nhưng biết chuyện có bà này bà kia, rồi con này con kia. Ck em cười tươi hớn hở, hỏi han cả bà dì trước mặt bố mẹ e, ck e còn bảo sao đàn bà cứ phải sân si như vậy này kia, kiểu như bố em nể phục bố e có mấy bà, mà bà vk chính thức nhẫn nhịn. Ck e đang muốn e noi gương mẹ e ạ
Hi mợ bảo sẽ cố gắng chọn chồng khác bố mình, nhưng với ông chồng mợ lại khuyên mẹ vợ lễ lạt cầu hòa vợ 3, ủng hộ bố vợ nhiều vợ nhiều con...thì em e chồng mợ chỉ hơn bố vợ ở khoản không bạo lực đánh đập vì giờ xã hội nó khác, lại sinh sống ở thành phố. Còn tư duy cũng chả hơn ông bố vợ bao nhiêu. Em nghĩ mợ là người có tố chất học hành, nhưng việc gia đình mợ suy nghĩ cũng rất quẩn quanh, ko mạch lạc, dứt khoát. Đồng ý do hoàn cảnh nông thôn rồi gia đình thế nọ thế kia. Nhưng cả chục năm thoát ly rồi, xã hội đã biến đổi như thế nào rồi mà nhà mợ lại như thế này. Cả ông chồng có ăn có học của mợ.

Yeuaibaygio

Xe container
Cá nhân em đánh giá trong vòng 3 chục năm qua vai trò và vị trí của chị em thay đổi rất nhiều từ nếp sống, sinh hoạt, giao tiếp, công việc và đặc biệt là trong lĩnh vực tình cảm từ yêu đương đến các quan hệ tương tác trong gia đình nhỏ cũng như gia đình lớn!
Cụ có để ý lý do không ạ? Theo em là vì phụ nữ từ 7x trở lại đây đã được học hành tương đương nam giới ạ.

ILovesss

Xe tải
Hi mợ bảo sẽ cố gắng chọn chồng khác bố mình, nhưng với ông chồng mợ lại khuyên mẹ vợ lễ lạt cầu hòa vợ 3, ủng hộ bố vợ nhiều vợ nhiều con...thì em e chồng mợ chỉ hơn bố vợ ở khoản không bạo lực đánh đập vì giờ xã hội nó khác, lại sinh sống ở thành phố. Còn tư duy cũng chả hơn ông bố vợ bao nhiêu. Em nghĩ mợ là người có tố chất học hành, nhưng việc gia đình mợ suy nghĩ cũng rất quẩn quanh, ko mạch lạc, dứt khoát. Đồng ý do hoàn cảnh nông thôn rồi gia đình thế nọ thế kia. Nhưng cả chục năm thoát ly rồi, xã hội đã biến đổi như thế nào rồi mà nhà mợ lại như thế này. Cả ông chồng có ăn có học của mợ.
Lúc đi cưa có ai mang dùi đục đi cưa đâu. Bọn e cũng yêu nhau tưởng chừng ko sống nổi nếu thiếu nhau ấy chứ. Con ng càng trưởng thành, cùng 1 sự việc suy nghĩ cũng càng khác mà. H e tất nhiên sẽ ko giúp gì bạn kia cả, nếu ck e biết bố e nhờ mà e ko giúp thì ck e sẽ bảo e là ng ích kỉ. Nhưng em kệ, em sống cho cảm giác của em thôi

Yeuaibaygio

Xe container
Ôi thế này là cứ tít mù nó lại vòng quanh.
Đời bố mẹ với đời con cái như cái vòng xoắn ốc không thoát ra được nhỉ.
Mà giờ có thêm thông tin thì em thấy 1 số cụ mợ nói đúng đấy: chồng mợ thớt như vậy, mợ thớt nên có động thái chuẩn bị đi, thừa còn hơn bị động.

just for fun

Xe lăn
Lúc đi cưa có ai mang dùi đục đi cưa đâu. Bọn e cũng yêu nhau tưởng chừng ko sống nổi nếu thiếu nhau ấy chứ. Con ng càng trưởng thành, cùng 1 sự việc suy nghĩ cũng càng khác mà. H e tất nhiên sẽ ko giúp gì bạn kia cả, nếu ck e biết bố e nhờ mà e ko giúp thì ck e sẽ bảo e là ng ích kỉ. Nhưng em kệ, em sống cho cảm giác của em thôi
Người ta bảo lấy chồng thì nhìn cách đối xử của bố chồng với mẹ chồng thì suy ra được ông con. Ko biết có chuẩn ko?

starsn

Xe điện
Cụ có để ý lý do không ạ? Theo em là vì phụ nữ từ 7x trở lại đây đã được học hành tương đương nam giới ạ.
Lý do chính là vì không còn phụ thuộc kinh tế, đến nhà chồng ở, cấy ruộng nhà chồng nữa.

Nhà em các dì sinh năm 5x cũng đi học hết rồi, & cũng vài người là trụ cột kinh tế gd, không có chuyện chồng láo lếu như nhà mợ chủ thớt.

Chỉ có mẹ em phải nghỉ học đi làm nuôi các em.

Yeuaibaygio

Xe container
Lý do chính là vì không còn phụ thuộc kinh tế, đến nhà chồng ở, cấy ruộng nhà chồng nữa.

Nhà em các dì sinh năm 5x cũng đi học hết rồi, & cũng vài người là trụ cột kinh tế gd, không có chuyện chồng láo lếu như nhà mợ chủ thớt.

Chỉ có mẹ em phải nghỉ học đi làm nuôi các em.
Thì đa số có học mới có việc làm tốt và vị thế chứ ạ.
Còn không học mà buôn bán trở nên giàu có thì rất ít ạ.
Trước 2 ông sếp em (nghỉ hưu lâu rồi) đều là trưởng, đều đẻ 2 gái mà sợ vợ 1 phép. Các bà vợ cũng học hành có sự nghiệp chẳng kém gì chồng.

Chỉnh sửa cuối:

ILovesss

Xe tải
Người ta bảo lấy chồng thì nhìn cách đối xử của bố chồng với mẹ chồng thì suy ra được ông con. Ko biết có chuẩn ko?
Ngày xưa và bây giờ riêng về chuyện về nhà ng yêu chơi e đã sn khác nhau 1 trời 1 vực. Ngày xưa e nghĩ là yêu ai, nghiêm túc, xác định sắp cưới thì mới về nhà ng yêu ra mắt thưa chuyện.
Còn bây giờ giai đoạn mới tìm hiểu hoặc mới yêu chưa mặn nồng em sẽ về nhà ng yêu chơi luôn để xem văn hóa nhà ck ntn.
Nói về bm ck em, thì mẹ ck e cũng rất khổ ạ.( Nhưng việc này sau này e mới biết, do chính mẹ ck e kể, sau sinh đêm đêm mẹ ck ngủ cùng em, do e về quê sinh ở nhà ck, ck vẫn làm ngoài HN, bà như thử ko có ai tâm sự nên bao nhiêu uất ức dồn nén kể hết cho con dâu nghe).
Ở thời điểm ngày xưa. Khi bọn em còn nhỏ, khi nhìn xung quanh ai cũng khổ, cũng vất, thì cái khổ cái vất của mình nó cũng bình thường. M.ng có hiểu ko? Vì đa số m ng sống trong môi trường, văn hóa nó khác quê e, nên m.ng sẽ bảo sao ko đấu tranh từ ngày bé. Giờ lớn hết rồi, có gia đình hết rồi, việc có bỏ bố e hay ko, quyết định vẫn ở mẹ e, bọn e có khuyên thì cũng khuyên vậy thôi, bà nếu ko đồng ý thì ko làm gì dc

The Killer

Xe điện
Em đồng quan điểm với cụ. Mình ở ngoài không biết các vấn đề trong quá khứ của họ (chắc cũng có thời gian bố mợ ấy là người chồng tốt của mẹ mợ ấy và là người cha tốt của ace mợ ấy), cũng không biết mức độ, cử chỉ, hành vi của ông bố khi xung đột với vợ con ntn nên rất khó để đua ra lời khuyên.

Em chém gió tán dóc với mấy mợ khác nhưng thỉnh thoảng cũng lướt qua còm của mợ ấy và một số cụ mợ trong thớt. Cũng thấy đề cập bảo mấy ace sao để yên thế ah, chồng mợ ấy đâu, mợ ấy còn có ý định quay lại cảnh đó để làm bằng chứng, … nhưng để làm gì ? Để đánh lại người bố ah, để đưa ra pháp luật hay sao ? Có thể việc làm này sẽ ngăn chặn hay chấm dứt được hành vi đối xử, bạo lực của gia đình. Nhưng khi người bố nhắm mắt thì những việc làm đó, những hành động đó sẽ làm lương tâm của họ dần vặt, cắn dứt trong suốt quãng đời còn lại. Khi thắp nén hương cho cha, nghĩ về thủa xưa bố là người đón tay mình chào đời, yêu thương, nâng niu và chăm sóc mình khi còn nhỏ và việc mình đã làm liệu có rơi lệ ? ~o)
Nếu buộc phải sống với con người đó (trong trường hợp bắt buộc) thì ngày nào em cũng thỏ thẻ: chồng số 1, chồng tuyệt vời, không có chồng cuộc đời vô nghĩa ... vân vân mây mây để không khí bớt u ám, con cái nó cũng cười lăn cười bò, cũng vô tri mà đơn giản, không mất công cho lắm, ít nhất thì cũng không ăn đòn và nghe chửi.
Thi thoảng cứ tư duy ngược cũng tồn tại được.
Em là mợ hihi.

just for fun

Xe lăn
Ngày xưa và bây giờ riêng về chuyện về nhà ng yêu chơi e đã sn khác nhau 1 trời 1 vực. Ngày xưa e nghĩ là yêu ai, nghiêm túc, xác định sắp cưới thì mới về nhà ng yêu ra mắt thưa chuyện.
Còn bây giờ giai đoạn mới tìm hiểu hoặc mới yêu chưa mặn nồng em sẽ về nhà ng yêu chơi luôn để xem văn hóa nhà ck ntn.
Nói về bm ck em, thì mẹ ck e cũng rất khổ ạ. Ở thời điểm ngày xưa. Khi bọn em còn nhỏ, khi nhìn xung quanh ai cũng khổ, cũng vất, thì cái khổ cái vất của mình nó cũng bình thường. M.ng có hiểu ko? Vì đa số m ng sống trong môi trường, văn hóa nó khác quê e, nên m.ng sẽ bảo sao ko đấu tranh từ ngày bé. Giờ lớn hết rồi, có gia đình hết rồi, việc có bỏ bố e hay ko, quyết định vẫn ở mẹ e, bọn e có khuyên thì cũng khuyên vậy thôi, bà nếu ko đồng ý thì ko làm gì dc
Thật ra nó thuộc về hệ tư tưởng rồi chẳng ai khuyên nổi. Giờ chỉ có thể cho mẹ mợ biết thực ra cuộc đời còn nhiều thứ tươi đẹp, hay ho hơn cái vũng sình mà mẹ mợ đang ngụp lặn trong đó thì sau đó mẹ mợ sẽ có những quyết định chính xác hơn.
Còn chồng mợ, theo cháu mợ nên có những cảnh báo nghiêm túc về thái độ.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Nếu buộc phải sống với con người đó (trong trường hợp bắt buộc) thì ngày nào em cũng thỏ thẻ: chồng số 1, chồng tuyệt vời, không có chồng cuộc đời vô nghĩa ... vân vân mây mây để không khí bớt u ám, con cái nó cũng cười lăn cười bò, cũng vô tri mà đơn giản, không mất công cho lắm, ít nhất thì cũng không ăn đòn và nghe chửi.
Em là mợ hihi.
Gặp thằng vũ phu, nó oánh nó chửi theo nhịp theo giờ lập trình sẵn chứ cần gì lí do. Vô tri kiểu đó phải sống đa nhân cách có khi sang Trâu Quỳ sớm í chứ

Yeuaibaygio

Xe container
Gặp thằng vũ phu, nó oánh nó chửi theo nhịp theo giờ lập trình sẵn chứ cần gì lí do. Vô tri kiểu đó phải sống đa nhân cách có khi sang Trâu Quỳ sớm í chứ
Nó lại bảo chắc mày làm gì có lỗi với tao nên ngọt nhạt thế. Kiểu gì cũng oánh.

starsn

Xe điện
Nói về bm ck em, thì mẹ ck e cũng rất khổ ạ.( Nhưng việc này sau này e mới biết, do chính mẹ ck e kể, sau sinh đêm đêm mẹ ck ngủ cùng em, do e về quê sinh ở nhà ck, ck vẫn làm ngoài HN, bà như thử ko có ai tâm sự nên bao nhiêu uất ức dồn nén kể hết cho con dâu nghe).
Ở thời điểm ngày xưa. Khi bọn em còn nhỏ, khi nhìn xung quanh ai cũng khổ, cũng vất, thì cái khổ cái vất của mình nó cũng bình thường. M.ng có hiểu ko? Vì đa số m ng sống trong môi trường, văn hóa nó khác quê e, nên m.ng sẽ bảo sao ko đấu tranh từ ngày bé. Giờ lớn hết rồi, có gia đình hết rồi, việc có bỏ bố e hay ko, quyết định vẫn ở mẹ e, bọn e có khuyên thì cũng khuyên vậy thôi, bà nếu ko đồng ý thì ko làm gì dc
Không nói chuyện mẹ mợ nữa. Mợ đã là người lớn, tự quyết định được cuộc đời mình. Quá khứ là quá khứ. Có để quá khứ quyết định hiện tại + tương lai không là lựa chọn của mợ.

Mợ nên chuẩn bị tinh thần với anh chồng của mợ, bạn ấy với bố mợ có vẻ hợp cạ đấy.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em là mợ hihi.
Thế ah, sorry mợ nhé!

The Killer

Xe điện
Là em fun thôi, nói điều muốn nghe và hạn chế nói điều gợi đòn, đơn thuần bảo vệ bản thân cách yếu ớt nhất thôi, thời xưa các cụ cứ đủ ăn là sống rồi, thời nay mới thấy bất công.