[Funland] Bố em nghiện rượu nặng

lovecarhpqn

Xe điện
Em chào các cụ, em là con trai trưởng ở cùng bố mẹ. Bố em thì làm nhà nước nhưng nghiện rượu nặng, bữa nào cũng hết 1/2 cốc rượu to, rượu ông loại nặng đổ ra chén thì tầm 13-14 chén. Ai gọi đi ăn uống đâu ông cũng đi và uống rất hăng máu. Say ông toàn hầm hè, gây sự, khó chịu, ăn nói cũng ko chuẩn nữa. Em cảm nhận được mọi người coi thường bố em nhưng bố em kiểu thế hệ cũ, nên chỉ đến là đánh chén, ai mời là đi. Em cũng khuyên cụ và đưa cả ví dụ bạn bè em mời nhưng em đi có chừng mực, uống giới hạn để bảo vệ sức khỏe. Em còn khuyên tối bố uống cũng được, chứ trưa bố uống thì chiều ko làm đc việc. Ngồi nhậu nhẹt với mấy cháu mà cứ ngồi mãi ko đứng lên, lê la hết chỗ này chỗ khác. Đỉnh điểm đợt cưới em, sếp to ( ông sếp đã về hưu nhưng trước ông giúp bố em rất nhiều) của bố em về, mọi người mời sếp to vào mâm rồi nói là đây là sếp của bố em. Bố em bảo luôn câu "chưa chắc", em đứng cạnh mà thót hết cả tim, xấu hổ ko để đâu cho hết. Nhà chú em sáng mùng 1 gọi vào uống rượu cũng vào, trong khi mình là nhà trưởng. Mỗi lần khuyên, nói ông lại đánh trống lảng và biện lý do này nọ. Em rất thương ông, vì ông tính cách thì hiền lành nhưng sống lạc hậu quá không biết điểm dừng, ko quan tâm mọi người và ko biết trước sau.
Có cụ nào có kinh nghiệm ko cho em xin lời khuyên với ạ. Chứ với tần suất thế này thì vài năm nữa ung thư gan thôi.
Sâu, nát rượu rồi , lúc nào trong người cũng phải có tý cồn không thì nhạt mồm nhạt miệng lắm, mấy ông này uống ko được nhiều, lâu nhưng về tốc độ , độ cấp tập thì gọi là tiên tửu 1 cốc rượu ko cần biết rượu gì bố làm 1 hơi hết luỏn sau đó lăn quay hay đi lang thang lè nhè đến khi hết hơi rượu, như các cụ trên tư vấn nên hướng đối tượng vào 1 bộ môn gì đấy để cho quên dần rượu đi là ổn đấy,. Công ty em có 1 ông như thế, có tý rượu vào người ko ra hồn người nữa anh em hướng ông ấy vào món chơi âm thanh tham gia hội nhóm, hợp thầy hợp thuốc bỏ luôn được rượu lúc nào cao hứng lắm thì làm lon beer,

samoclan

Xe điện
1/2 cốc gì mà những 14 chén. 14 chén ít nhất = 0,5lit. Chứng tỏ bố cụ rất khoẻ! Ông cậu mình sấp sỉ 70 mà chơi thanh niên ko lại. Yên tâm là bố cụ khoẻ.

No Problem

Xe tăng
Hướng ông sang chơi thể thao.
Những ông nát rượu kiểu này thì thần kinh gần như không còn nên hướng gì nữa cụ. Quê ngoại tôi cũng có ông cậu nát rượu, hơn tôi chục tuổi mà nhìn như cụ tôi. Mà tài 1 cái là mấy ông nát rượu sống rất dai, ngã xe ngã rượu các kiểu nhưng không tài nào chết được. Đi viện BS nhìn cái đoán ngay là ra mua rượu uống cho tỉnh thì mới bắt mạch được :D

westlake

Xe buýt
Bố bạn thớt bị nghiện rượu nặng rồi. Nghiện rượu rồi khó bỏ lắm, nó là 1 chứng bệnh tâm thần. Tìm cách đưa bố đi khám khoa tâm thần BV Bạch Mai rồi cho nằm viện điều trị đi. Bạn có thể đến tận viện tham khảo trước.

VAS

Xe đạp
Em đang khoẻ, chạy Marathon hàng năm, uống rượi rất khá/
Tự dưng bỏ ngang không uống 2 năm nay, người yếu đi nhiều, test ra đống bệnh
Dại quá!

vangtienluc0do

[Tịch thu bằng lái]
Nghiện rượu với thuốc là khó bỏ ra phết đấy,thôi cụ vẫn ăn uống được là tốt,chứ uống suông mới sợ.
Ngoài ra xem chỗ cụ có câu lạc bộ nào cho người già thì hướng dẫn cụ tham gia,như trên quê em các cụ chơi cầu lông or bóng chuyền hơi đều đều vừa khỏe người,vừa có niềm vui giữa các cụ.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Có cụ nào chứng kiến nghiện ntn không ạ
Ô bố đâu gần 60, nghiện rượu năng, bữa nào cũng phải đôi cốc liên xô
Đến độ sau này thì cốc đầu là rượu 100%, nhưng từ cốc 2 giở đi, con rót cho cốc nước lọc, mà vẫn khề khà được (2-3 cốc nước lọc nữa)

bsquangtoan

Xe hơi
Cụ làm em nhớ bố em quá!...Giờ nghĩ lại cũng thương nhớ ông nhiều, cũng từng cán bộ xưa cũ, đi đâu cũng uống thành quen, rồi nghiện...khuyên can đủ kiểu, cụ vẫn uống,...không ít lần đưa ông đi cấp cứu,...

TNLak

Xe điện
1/2 cốc gì mà những 14 chén. 14 chén ít nhất = 0,5lit. Chứng tỏ bố cụ rất khoẻ! Ông cậu mình sấp sỉ 70 mà chơi thanh niên ko lại. Yên tâm là bố cụ khoẻ.
Chính những ý như ý kiến của Cụ nên văn hóa rượu của VN rất độc hại

Bobbo

Xe điện
Bố cụ thớt nghiện nặng lắm rồi, bỏ sao được. Cụ nên kiểm soát người mời thì hơn, như cụ gì ở trên còm ấy.

kienvinh

Xe lăn
Em biết, và đang chơi với dăm bảy người.
Nói là nghiện thì cũng ko hẳn đúng nhưng uống nó đã hình thành thành thói quen đến 15-20 năm. Ngày nào cũng uống, ko uống là thấy thiếu thiếu nghĩ ra cách, tìm đc người để uống cùng.
Có thằng bạn mới 3x nhưng phải nói là nghiện, ngày nào ko uống là ko chịu đc, và uống rất ác, ngày trc còn chai vodka bé nó cầm chai ngửa cổ tu phát hết.
Tầm bia kiểu 33, tiger thì uống cho vui mồm chứ chả biết đến bgio say.
Những chuyện như này là có thật vì trước tôi từng làm trong môi trường có những người như này. Có ông 35 tuổi tuy không uống hàng ngày nhưng cũng tầm 2 ngày một lần. Làm giám đốc công ty mà, ai cấm được, vợ con thì tưởng là đi tiếp khách không dám cản nhưng thực ra toàn gọi anh em chiến hữu đi uống từ 4h chiều, uống sâu, kéo dài đến 9-10 giờ đêm mới về. Nay trên 50 lại thấy bỏ được.

Nắng nhạt

Xe điện
Nghiện gì cũng khổ và khó cai. Rượu thì càng khó hơn vì muốn cai thứ gì thì phải không cho người nghiện nhìn thấy thứ mình nghiện mới được. Riệu là thứ luôn xuất hiện trong đời sống, đi ăn ở đâu cũng gặp. Cứ để rượu trước mặt người nghiện lại không cho uống quá bằng đánh đố nhau, thèm bỏ xừ ra ai mà nhịn được. Nên nếu muốn ngăn cản thì phải ngăn từ lúc chưa nghiện, nghiện rồi thì khó như lên trời. Đằng nào cũng nghiện rồi cứ để ông được thoải mái uống thứ mà ông thích vậy

namson229

Xe điện
Khó cai thật, ko biết nói ntn, e cũng hay uống bia thôi, ko bét nhè như thế này, uống như này hại gan lắm

Chai

Xe hơi
Những ng thích rượu thường là những ng tốt.
Bố em cũng thích rượu và tửu lương tốt. Đi ăn cỗ, ai mời chén nào cũng uống, nhưng đc cái toàn say sau tất cả mọi ng. Em cũng khuyên nhiều, nhất là ra ngoài nhiều khi rượu ko tốt. Nhưng ko ăn thua. Vậy nên bây giờ, thỉnh thoảng em về thăm, uống cùng cho tới khi ông say mèm, để cho biết là em uống cũng tốt. 😁

Loe_hờ lú

Xe điện
Ông anh rể em cũng nghiện, khá khá nặng
Ông ấy còn trẻ thôi, tầm 54 tuổi.
Nhưng ngày 3 cữ tương đương 3 bữa ăn, mỗi bữa 1/2 cốc uống trà đá thủy tinh. Chắc cũng tầm 4-5 chén đầy. Vậy nên 1 ngay ông ấy cũng xơi gần hết chai 650ml.
Còn có cỗ thì uống đến lè nhè thì thôi.

Những ông nghiện rượu có đặc điểm là thích uống, nhưng thực ra sức uống 1 lần không hề nhiều. Chỉ cần 3-4 chén là đã có dấu hiệu lè nhè rồi, còn chục chén là đã say bò ra đi không vững.
Nhưng chỉ cần tỉnh là lại thèm uống được ngay. Không có rượu là nhạt mồm nhạt miệng, ăn cơm ko ngon.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào không uống được nữa ắt sẽ bỏ thôi. Tự mình đổ vào mồm chứ có ai ép đâu.

TÔN

Xe container
Thực sự ca này khó.thay vì khuyên ông bỏ uống rượu thì nên tìm cách để cho ông tự thấy chán rượu ko thích uống nữa nó mới hiệu quả hơn

Những ông nát rượu kiểu này thì thần kinh gần như không còn nên hướng gì nữa cụ. Quê ngoại tôi cũng có ông cậu nát rượu, hơn tôi chục tuổi mà nhìn như cụ tôi. Mà tài 1 cái là mấy ông nát rượu sống rất dai, ngã xe ngã rượu các kiểu nhưng không tài nào chết được. Đi viện BS nhìn cái đoán ngay là ra mua rượu uống cho tỉnh thì mới bắt mạch được :D
Mụ tửu đỡ thì rất êm cụ ạ, trừ những ông lao xuống mương xuống cống còn lại rất êm đềm. :) :)

ZARG

Xe container
Những chuyện như này là có thật vì trước tôi từng làm trong môi trường có những người như này. Có ông 35 tuổi tuy không uống hàng ngày nhưng cũng tầm 2 ngày một lần. Làm giám đốc công ty mà, ai cấm được, vợ con thì tưởng là đi tiếp khách không dám cản nhưng thực ra toàn gọi anh em chiến hữu đi uống từ 4h chiều, uống sâu, kéo dài đến 9-10 giờ đêm mới về. Nay trên 50 lại thấy bỏ được.
Như ông này là nghiện tụ tập, sức yếu bạn bè nghỉ thì cũng thôi.

Vomoicuoi

Xe tăng
May mà covid nên cỗ bàn 2 năm rồi cũng ít. Không thì em cũng li bì suốt. Mình cũng chả phải nghiện ngập gì , nhưng đi ăn cỗ mọi người uống chả nhẽ mình ngồi ăn vã thịt. Sau nó thành quen cũng nhiệt tình như mọi người lúc chuẩn bị nghiện thì covid ,may cho em quá.