[Funland] Bố em nghiện rượu nặng

Bobbo

Xe điện
Em có người nhà cũng uống rượu nhiều năm nay rồi, khoảng 2-3 năm gần đây mỗi ngày uống hai cốc đầy (cốc 250ml), uống vào bữa ăn, uống xong mặt đỏ phừng phừng, nói năng linh tinh, có lúc chửi bởi, đùng đùng đứng dậy bỏ đi. Ngoài ra trong ngày tâm trạng thất thường, hay cáu gắt, nóng giận. Có lúc run tay chân. Tâm trạng vợ con bị ảnh hưởng nặng nề theo mỗi cuộc rượu, không khí gia đình rất chán. Đây có phải là tình trạng nghiện rượu không các cụ? Là phận con thì mình cần làm gì? chứ cứ như thế này ng sống cùng cũng trầm cảm mất
Nghiện nặng còn gì nữa cụ. Trường hợp này y học bó tay.

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
Không bao giờ đội nát rượu này bỏ đâu ạ. Cơ quan em có mấy thằng suốt ngày rượu về rồi chửi nhau lung tung cả, mà bọn nát này trong cơ quan nó bè cánh kinh luôn, ko đủ sk đi theo là chúng nó tỉa đểu và gây sự

Bobbo

Xe điện
Không bao giờ đội nát rượu này bỏ đâu ạ. Cơ quan em có mấy thằng suốt ngày rượu về rồi chửi nhau lung tung cả, mà bọn nát này trong cơ quan nó bè cánh kinh luôn, ko đủ sk đi theo là chúng nó tỉa đểu và gây sự
Hẳn 1 bọn nát thì kinh rồi, 1 ông nát đã mệt mỏi.

dhela

Xe tăng
Em chào các cụ, em là con trai trưởng ở cùng bố mẹ. Bố em thì làm nhà nước nhưng nghiện rượu nặng, bữa nào cũng hết 1/2 cốc rượu to, rượu ông loại nặng đổ ra chén thì tầm 13-14 chén. Ai gọi đi ăn uống đâu ông cũng đi và uống rất hăng máu. Say ông toàn hầm hè, gây sự, khó chịu, ăn nói cũng ko chuẩn nữa. Em cảm nhận được mọi người coi thường bố em nhưng bố em kiểu thế hệ cũ, nên chỉ đến là đánh chén, ai mời là đi. Em cũng khuyên cụ và đưa cả ví dụ bạn bè em mời nhưng em đi có chừng mực, uống giới hạn để bảo vệ sức khỏe. Em còn khuyên tối bố uống cũng được, chứ trưa bố uống thì chiều ko làm đc việc. Ngồi nhậu nhẹt với mấy cháu mà cứ ngồi mãi ko đứng lên, lê la hết chỗ này chỗ khác. Đỉnh điểm đợt cưới em, sếp to ( ông sếp đã về hưu nhưng trước ông giúp bố em rất nhiều) của bố em về, mọi người mời sếp to vào mâm rồi nói là đây là sếp của bố em. Bố em bảo luôn câu "chưa chắc", em đứng cạnh mà thót hết cả tim, xấu hổ ko để đâu cho hết. Nhà chú em sáng mùng 1 gọi vào uống rượu cũng vào, trong khi mình là nhà trưởng. Mỗi lần khuyên, nói ông lại đánh trống lảng và biện lý do này nọ. Em rất thương ông, vì ông tính cách thì hiền lành nhưng sống lạc hậu quá không biết điểm dừng, ko quan tâm mọi người và ko biết trước sau.
Có cụ nào có kinh nghiệm ko cho em xin lời khuyên với ạ. Chứ với tần suất thế này thì vài năm nữa ung thư gan thôi.
E thì ko có kinh nghiệm thực chiến những vụ thế này. Nhưng có bạn có chuyên môn về món cai nghiện. Nó bảo máu pha rượu như bố cụ rồi thì phải vào trung tâm cai nghiện. Phải dùng biện pháp mạnh là dùng thuốc cai nghiện dưới sự giám sát của người có chuyên môn. Chứ ko khuyên giải đc đâu.
Nhưng ở mình thì chưa có trung tâm cai nghiện rượu thì phải :-s

xe mink

Xe tải
Mấy bạn nát thì hôm nào cũng phải có tí cay vào người, không có là nhạt mồm nhạt miệng lắm

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
E thì ko có kinh nghiệm thực chiến những vụ thế này. Nhưng có bạn có chuyên môn về món cai nghiện. Nó bảo máu pha rượu như bố cụ rồi thì phải vào trung tâm cai nghiện. Phải dùng biện pháp mạnh là dùng thuốc cai nghiện dưới sự giám sát của người có chuyên môn. Chứ ko khuyên giải đc đâu.
Nhưng ở mình thì chưa có trung tâm cai nghiện rượu thì phải :-s
hình như ở Hưng Yên có đấy bác, hôm e xem thời sự có thấy

dhela

Xe tăng
hình như ở Hưng Yên có đấy bác, hôm e xem thời sự có thấy
PGS. TS Phạm Duệ cho hay: “Những người uống dưới 300ml có thể tự bỏ rượu được, nhưng từ 300ml trở lên phải có sự hỗ của bác sĩ, y tế. Còn bỏ đột ngột lên cơn sảng rượu không những nguy hiểm cho mình mà còn cho những người xung quanh, bởi nó gây ra ảo giác tâm thần, không đến mức như ma tuý đá nhưng cũng là chất gây kích thích”.

Ồ, vậy là nhà mình cũng đầy đủ đấy chứ :)
Nghe cụ nói, em search thử thì thấy bài này của BS BV Bạch Mai.

Thế mà em tưởng người nghiện rượu ở mình chưa có chỗ để hoàn lương nên đang hí hửng hay là rủ bạn về khởi nghiệp ^^

Cụ chủ nên tìm cách đưa bố đi cai nghiện tập trung thôi chứ ko thể khuyên giải đc đâu %%-

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
Nghiện rượu tầm bố cụ thì không bỏ được đâu...ko có rượu chân tay run lẩy bẩy ko cầm được đôi đũa ý chứ.
Trước em chăm ông già vợ trên viện 103 sáng ra em phải rót cho 3-4 chén mới ko run tay để cầm đũa ăn sáng...cứ tầm nữa năm lại vào viện lần.
Cụ có ông già vợ giống em thế, bữa nào cũng phải 1 cốc thì ăn cơm nó mới ngon. E phải chọn loại rượu và ngâm tầm 10 bình cho 1 phòng chứa để uống dần, thế mà lâu lâu ko để ý đã thấy gần hết

Tuananhhau

Xe điện
Ô già em xưa cũng vậy. Giờ cũng 7 giỗ rồi. Về cơ bản không có cách nào đâu. Cụ chịu khó kiếm gì bồi bổ để giữ sức khoe cho bố còn lại vạn sự tuỳ duyên.

ATG

Xe buýt
Có cụ ham rượu
Có cụ ham Gái
Có cụ Ham Game
Có cụ Ham cây cảnh
Có cụ Ham Chim Cá
...
Nói chung Rượu cũng là đam mê thích thì cứ uống thôi 60-70 tuổi rồi thì có sống đạm bạc, chuẩn cũng chưa chắc đã thọ, có khi cứ chí phèo sống lại dai, bao năm rồi Chí Phèo Việt Nam! Chưa thấy thất truyền mà.

Dan du an

Xe cút kít
Quê vợ em ở Hưng Yên. Lần đầu tiên về quê ăn giỗ. Em cầm chén sang mâm khác mời nói "cháu xin phép sang mời các ông các bác chén rượu ạ". Một ông hất hàm hỏi "mày là thằng nào mà đòi mời chúng tao". Em vẫn rất lễ phép "cháu là ...con rể....". Ông kia bảo "sang không giới thiệu đòi mời phạt 3 chén"....Hôm đó uống say về không lái được xe. Từ lần đó cháu về không sang mời mâm nào cả.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Quê vợ em ở Hưng Yên. Lần đầu tiên về quê ăn giỗ. Em cầm chén sang mâm khác mời nói "cháu xin phép sang mời các ông các bác chén rượu ạ". Một ông hất hàm hỏi "mày là thằng nào mà đòi mời chúng tao". Em vẫn rất lễ phép "cháu là ...con rể....". Ông kia bảo "sang không giới thiệu đòi mời phạt 3 chén"....Hôm đó uống say về không lái được xe. Từ lần đó cháu về không sang mời mâm nào cả.
Ở quê là vậy đấy cụ, cho nên tốt nhất déll mời ông nào cả :D , toàn giọng kiểu bố đời này nọ, dẹp.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cai rượu thế này:

VCHDHN

Xe container
Ở quê là vậy đấy cụ, cho nên tốt nhất déll mời ông nào cả :D , toàn giọng kiểu bố đời này nọ, dẹp.
Hoặc sang ngay từ đầu bữa chào hỏi xã giao chút. Chứ để mấy ông nâng hạ dăm lần rồi mới mò sang là ăn đủ :))