[Funland] Bố già ....hồi teen

Kêu cccc, mịa giờ có Bố để mà chiều còn sướng đấy nhé ...

nguarung

Xe điện
Tâm lý người già thích đi khám bệnh, chữa bệnh em gặp cũng nhiều rồi. Nhớ mãi 1 lần trong bệnh viện Giao thông vận tải, có anh con trai vào đi tìm bố, nói mãi cụ mới chịu về. Anh này nói lại với mọi người xung quang là cụ cũng hơi bị lẫn, đi đường ko nhớ đường về, chỉ nhớ duy nhất đường từ nhà đến viện giao thông. Ở nhà nếu người trông cụ lơ là 1 chút thôi là cụ xách túi đi vào viện để khám bệnh luôn, và hôm nào cũng ở luôn trong đấy đến khi có người nhà vào đón mới về, vì cụ ko thể nhớ được đường về,

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Tâm lý người già thích đi khám bệnh, chữa bệnh em gặp cũng nhiều rồi. Nhớ mãi 1 lần trong bệnh viện Giao thông vận tải, có anh con trai vào đi tìm bố, nói mãi cụ mới chịu về. Anh này nói lại với mọi người xung quang là cụ cũng hơi bị lẫn, đi đường ko nhớ đường về, chỉ nhớ duy nhất đường từ nhà đến viện giao thông. Ở nhà nếu người trông cụ lơ là 1 chút thôi là cụ xách túi đi vào viện để khám bệnh luôn, và hôm nào cũng ở luôn trong đấy đến khi có người nhà vào đón mới về, vì cụ ko thể nhớ được đường về,
thực ra tuổi già các cụ hay nói là sinh "giở chứng". Gia đình nào gặp rồi mới thấy nhiều cái rắc rối, nhưng vì đó là bố, mẹ mình nên vẫn phải chiều các cụ. Ông nào nói có bố mẹ mà chiều là tốt rồi, nhưng ở vào hoàn cảnh như bạn em trên đây mới thấy mệt thế nào.

nguarung

Xe điện
thực ra tuổi già các cụ hay nói là sinh "giở chứng". Gia đình nào gặp rồi mới thấy nhiều cái rắc rối, nhưng vì đó là bố, mẹ mình nên vẫn phải chiều các cụ. Ông nào nói có bố mẹ mà chiều là tốt rồi, nhưng ở vào hoàn cảnh như bạn em trên đây mới thấy mệt thế nào.
Ông bạn làm cùng em có bố năm nay đã 85, cụ rất khỏe mạnh nhưng mất toàn bộ trí nhớ, không nhớ được bất cứ ai trong nhà. Suốt ngày chuẩn bị ba lô quần áo và nói: "Chào các đồng chí tôi về đơn vị đây", đi ra sân thấy cổng khóa lại quay vào, Nhà chỉ cần sơ sểnh không khóa cổng là cụ đi luôn.

dexom

Xe ba gác
Trưa hè oi ả, nắng như đổ lửa, vào viện thăm người ốm, đến lúc ra vội rảo bước cho nhanh ra xe cho khỏi nắng, bỗng dưới bóng cây thấy có thằng đang ngửa mặt nhìn lên những lùm lá xanh như kiếm tìm những chú ve đang kêu rả rích. Lại gần hoá ra thằng bạn mứt học cùng cấp 3 lâu ngày kg gặp.
Em, túm áo vỗ vai hỏi: đi đâu đây, sao đứng ở đây
Nó: đưa ông già (bố nó) đi khám.
Em: ông bị sao, khám chưa, ông đang ở đâu cho tao vào chơi với ông tí, lâu rồi kg gặp.
Nó: ông bị đau chân vớ vẩn ấy mà, khám rồi đang chờ chiều lấy kết quả rồi về, giờ đang ngồi trong quán căng tin cho mát.
Nó: lâu rồi mấy gặp kiếm chỗ nào ngồi nc tí cho vui.
Vậy là 2 thằng kéo nhau sang quán càe chếc phía bên kia đường. Vào quán
E: sao cv, cuộc sống ổn chứ.
Nó: mọi việc vẫn ổn, có 1 cái kg ổn.
E: sao, liệt à :D?
Nó: Liệt cccc, bố vẫn chiến đều.
E: vậy tốt, đời có đe.ó gì phải nghĩ.
Nó: kg nghĩ kg được ông ah, mệt mỏi lắm.
E: có gì phọt được thì phọt cm nó ra đi cho nó nhẹ người (à nhẹ đầu).
Vậy là được nhời như cởi tấm lòng, thằng bé ngồi tuôn 1 tràng về những bất cập của người già mà cụ thể là bố nó.
Nói qua về bố nó, năm nay tuổi cũng ngoại bát tuần, mắt có hơi mờ, chân có hơi chậm, tai dsax nghễnh ngãng nhưng đầu óc vẫn minh mẫn chưa đến nỗi ăn rồi lại bảo chưa ăn, ngày trước cụ có tham gia chiến trường, về hưu cũng mấy chục năm rổi, lúc trẻ có vất và vì con cái, về già các con cũng phụng dưỡng đầy đủ, không đến nỗi khó khăn.
Nói qua về thằng bạn: nhà 3 chị em, nhưng mình nó độc đinh, 1 vợ 2 con, kinh tế thuộc diện tb khá và tất nhiên là ông bà già ở với vợ chồng nó.
Mọi việc bất cập phát sinh từ bố nó trong những năm gần đây, kể ra thì dài nhưng túm lại thế này:
1. Về sk cụ cũng chưa đến nỗi, tất nhiên bệnh tuổi già về xương khớp, huyết áp, tim mạnh... thì ai cũng dính, có điều bố nó chưa đến nỗi nặng, nguy hiểm, tuy nhiên ông luôn bắt con cái phải đưa ông đi khám hết viện nọ, đến viện kia mà toàn viện trung ương mới chịu, tháng nào cũng đi, thậm chí có tháng đi khám 2-3 lần. Ở đâu nghe nói có bs có phòng khám hay, hay có lang băm giỏi là ông đòi đến khám và theo chữa hàng tháng trời.
2. Về ăn: ông kg phải dạng ăn tàn phá hại, mà là quá kiêng khem, nghe mấy thằng thầy cúng, lang băm nó bảo phải ăn gì, kiêng gì là cụ áp dụng tuyệt đối đến nỗi có lần thiếu máu phải đưa đi viện cấp cứu, tí toi mạng, xong rồi bọn lang băm ấy nó bảo cụ phải mua thuốc này, mua máy này về uống, về tập... vậy là cụ có đồng nào mang dốc hết vào đó, đến giờ 1 đống từ giường, đệm, ghế massage, đến đá phong thuỷ, máy sục ô zon....chất đống góc nhà kg dùng đến.
3. Về chơi: ở quê có hội gì cụ tham gia hết, từ cựu chiến binh, đồng niên, đồng ngũ, đến cả hội lớp, hội chim, hội thơ ca hò vè..., hội nào cụ cũng tham gia (được thế thì tốt), gặp ai cụ cũng làm thơ tặng, đi chơi hết hội thì cụ bắt con cháu phải cho cụ đi du lịch, dọc đất nước này cụ đã đi gần hết, có chỗ nào mới nổi là cụ lại đòi đi, mà mỗi lần đi xa thì chân cụ đã chậm, mắt đã mờ tai đã nghễnh ngãng nên phục vụ cụ cũng mệt bở hơi tai. Ở nhà cứ dời mắt ra là ông vớ cái xe đạp, đạp đi khắp nơi, rồi con cháu lại hò nhau đi tìm cụ về. Mấy năm gần đây cụ thích tham gia tụ tập, hội hè chỗ đông người, thậm chí những show ca nhạc, thời trang hội trợ nơi dành cho bọn trẻ cụ cũng đòi đi xem. Cụ bảo với các cháu tuy ông ngoài 80, nhưng sức khoẻ, tinh thần của ông mới 50 thôi. Bọn trẻ nó cười ngất, chúng nó bảo ông đang hồi teen đấy.
Nghe thẳng bạn than thở và nhìn mặt thằng bé méo xệch kg khỏi buồn cười, kg biết khuyên sao, chỉ bảo thôi cố lên mai kia con mày cũng phục vụ mày như thế. Nó bảo tao kg cần. Mình: biết éo đâu đấy, đời kg nói trước được điều gì.
Trên đường về cứ nghĩ vẩn vơ, kg biết mai kia về già mình có được hồi teen kg nhỉ :D:D.

Có cái ảnh minh hoạ mời các cụ thẩm cho nhã.
Nó hất vào mặt lão kia mà vưỡn tươi tỉnh nhỉ?

Tom80

Xe buýt
Em thấy thế quá ổn mà.
Các cụ vẫn còn sức mà chơi là có phúc đấy.

duytrong

Xe lăn
nói thật,ai cũng bảo có bố như thế là mừng,chứ cứ như cụ chủ kể lại nếu đúng,thì em nghĩ cụ nào vào hoàn cảnh ấy cũng mừng ít lắm.mệt ra phết đấy.

dieuco

Xe tải
Bài dài quá em lười đọc.
Tắt đèn à cụ?

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh mình họa khớp nội dung vãi

H2H

Xe tải
Phần này thì giống Cụ nhà em, nhưng là Cụ bà nên phải nhân hai hậu quả!!!:))

Xém 80 rồi mà vẫn đang tiếp tục đi “dự hội thảo” và mỗi lần về lại khênh thêm một số thứ.:D
Cái món hội thảo này ở đâu giờ cũng có bọn đi lừa đảo mà sao chính quyền vẫn cứ tạo điều kiện cho chúng nó hoạt động cụ nhỉ.

Thichtat

Xe tăng
Cái món hội thảo này ở đâu giờ cũng có bọn đi lừa đảo mà sao chính quyền vẫn cứ tạo điều kiện cho chúng nó hoạt động cụ nhỉ.
Nó về địa phương làm việc với xã, với thôn rồi thì từng ông trưởng hội cũng có phần... thì cụ bảo sao mà dẹp!

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
Nói thẳng chứ em cũng mong được như cụ ấy, còn việc sau giải quyết sau, đừng vì dư luận, hàng xóm, biết cách giải quyết, đừng dính vào ấm dâm là tốt nhất.
Không phải ai cũng được như cụ ấy đâu

nguyenuyvu

Xe buýt
nếu được như thế là phúc tổ 70 đời nhà ông bạn cụ rồi đấy ạ, than thở cái j ko biết