[Funland] Bộ KH&ĐT cấm quét dữ liệu thầu, DauThau.info chính thức đi đời rồi ông giáo ạ

shiluo

Xe container
Không phải dauthau.info nó đăng tin thiếu giá đâu bác ơi, thiếu từ bên muasamcong đấy! dauthau.info nó cam kết là đưa lại thông tin chính xác từ muasamcong mà, chắc ko dại để tự phá cam kết đâu.

Trên muasamcong cũng rất nhiều gói thầu không có giá dự toán bác nhé, em dính quá nhiều rồi. Luật yêu cầu CĐT phải công khai thông tin gồm cả giá, nhưng ông CĐT lại lách luật bằng cách vẫn công khai, nhưng lại công khai không đúng chỗ, họ sẽ đăng giá ở chuyên mục khác trên muasamcong chứ không phải trong thông báo mời thầu. Khổ vãi nhái!
Giá thường phải xem ở kế hoạch lựa chọn nhà thầu cụ ạ, trong thông báo mời thầu nó cũng có số khlcnt rồi nên cụ cứ theo đó mà xem
Bên info thì cụ thêm tiền nó sẽ cho xem, mà nó cũng lấy từ kế hoạch lựa chọn NT của muasamcong thôi chứ không có gì mờ ám cả
Ngoài ra cụ có thể tính tương đối chính xác giá gói thầu từ thông tin trong HSMT

thanhp13

Xe đạp
Giá thường phải xem ở kế hoạch lựa chọn nhà thầu cụ ạ, trong thông báo mời thầu nó cũng có số khlcnt rồi nên cụ cứ theo đó mà xem
Bên info thì cụ thêm tiền nó sẽ cho xem, mà nó cũng lấy từ kế hoạch lựa chọn NT của muasamcong thôi chứ không có gì mờ ám cả
Ngoài ra cụ có thể tính tương đối chính xác giá gói thầu từ thông tin trong HSMT
Chuẩn cụ ơi, nhưng nhiều người không biết cần xem ở kế hoạch lựa chọn nhà thầu đâu cụ, thế mới là vấn đề :D

thanhp13

Xe đạp
Cụ đọc công văn chưa ạ, các ông ý chẳng khôn hơn rận, họ yêu cầu ông dauthauinfo dừng crawl chứ ko cấm ông truy cập, tra cứu, ông kia bị họ chặn crawl nên chơi bài cùn làm công văn mở dữ liệu bảo cung cấp dữ liệu đấu thầu dạng mở, bên đấy trả lời luôn éo có dữ liệu mở nào ở đây cả lượn, hết nước thì lên truyền thông thôi chứ chắc cửa kiện là hơi bị khoai cụ ạ, phía Cục ĐT mà có bằng chứng ông dauthauinfo làm chậm hệ thống thì chắc chả nói khơi khơi thế nên ông ý cứ nói rồi chặn crawl thôi chứ ko nó đã chơi kiểu khác. Nói chung cái mỏ vàng này ông Cục ĐT cũng thèm mà chưa biết ăn kiểu gì lại có ông khác mượn bát mượn đũa oánh chén thế thì chả tức.
Em đọc rồi cụ ơi, chính vì chỉ cấm dùng phần mềm để quét nên ông dauthau mới tuyên bố sẽ dùng sức người copy paste thủ công đấy cụ. Em chỉ thấy theo luật tiếp cận thông tin thì mọi công dân được quyền tiếp cần và được quyền yêu cầu cơ quan cung cấp thông tin công khai để tiếp cận, tiếp cận bằng máy hay bằng người khác gì nhau đâu, dùng máy đọc mới gọi là chuyển đổi số chứ đọc thủ công thì chuyển đổi làm đếch gì, hic.

Ý em nói họ mà có lực mạnh thì kiện mới được thôi, vì dựa trên cơ sở pháp lý họ không sai, hoặc chưa sai (chưa có bằng chứng cho thấy họ sai) chứ không có lực thì kiện sao được hả cụ :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Không phải dauthau.info nó đăng tin thiếu giá đâu bác ơi, thiếu từ bên muasamcong đấy! dauthau.info nó cam kết là đưa lại thông tin chính xác từ muasamcong mà, chắc ko dại để tự phá cam kết đâu.

Trên muasamcong cũng rất nhiều gói thầu không có giá dự toán bác nhé, em dính quá nhiều rồi. Luật yêu cầu CĐT phải công khai thông tin gồm cả giá, nhưng ông CĐT lại lách luật bằng cách vẫn công khai, nhưng lại công khai không đúng chỗ, họ sẽ đăng giá ở chuyên mục khác trên muasamcong chứ không phải trong thông báo mời thầu. Khổ vãi nhái!
Có cả vụ Công khai Dự toán à bác??
Cái đó tôi chưa thấy - chưa tìm thấy - và nghĩ là nó không tồn tại chứ nhỉ?

Mandalord

Xe điện
Có chứ cụ, bắt buộc phải công khai dự toán từ lúc lập kế hoạch mời thầu. Những ai đã học một lớp đấu thầu cơ bản đều sẽ phải biết cái này. Ít nhất là em làm những gói đấu thầu trọn gói thì đều phải thế.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Có chứ cụ, bắt buộc phải công khai dự toán từ lúc lập kế hoạch mời thầu. Những ai đã học một lớp đấu thầu cơ bản đều sẽ phải biết cái này. Ít nhất là em làm những gói đấu thầu trọn gói thì đều phải thế.
Tôi chưa học "một lớp đấu thầu cơ bản" nào.
Thỉnh thoảng vẫn trúng mới đau.

Mandalord

Xe điện
Tôi chưa học "một lớp đấu thầu cơ bản" nào.
Thỉnh thoảng vẫn trúng mới đau.
Cái này là học trước là lấy kiến thức, sau là lấy chứng chỉ để còn học và thi chứng chỉ cao hơn của bộ KH. Cái chứng chỉ hành nghề đấu thầu (của bộ KH) là dành cho ai muốn tham gia các ban QLDA chuyên nghiệp. Nếu cụ là bên nhà thầu thì có lẽ cũng không cần.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái này là học trước là lấy kiến thức, sau là lấy chứng chỉ để còn học và thi chứng chỉ cao hơn của bộ KH. Cái chứng chỉ hành nghề đấu thầu (của bộ KH) là dành cho ai muốn tham gia các ban QLDA chuyên nghiệp. Nếu cụ là bên nhà thầu thì có lẽ cũng không cần.
Bên tôi không cần thật.
Lúc nào cũng có file word.
Bản giấy thường trước khi nộp mới mua.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thế này có phải “thầu rơi vào đầu” không cụ? ;))
Tụi tôi có lần trúng gói thầu cũng khá to, mặc dù khi thi đấu, tụi tôi về thứ 03/04.
2 ông đầu tiên, 01+02, phải bỏ, vì lý do quái gở nào đó.
Nó đành gọi đến ông 03.
Tất nhiên, chuyện đó lâu rồi, nguồn vốn cũng là của tây.

brick

Xe buýt
Em làm QLDA giao thông, chấm thầu từ năm 2011 tới 2015, 2016 -2017 chuyển qua làm thầu, tiệt 0 có chứng chỉ j. Lúc đầu định đi học, sau nghĩ lại bị bắt ký tên vào BB họp thầu, các tài liệu chấm thầu,... nên em thôi, vì em thấy gói nào cũng bốc mùi. hehe..

Tụi tôi có lần trúng gói thầu cũng khá to, mặc dù khi thi đấu, tụi tôi về thứ 03/04.
Nó đành gọi đến ông 03.
Cụ 0 chấm thầu thì 0 cần chứng chỉ. 2 ông đầu bị tạch do 1 trong các nguyên nhân: sai thông tin (đấu gói A nhưng mở hồ sơ ra lại đề gói B); chủ đầu tư black list các ông này do từng có phốt trong quá khứ; nếu là vốn ODA thì yêu cầu cty 0 trực thuộc nhà nước, quân đội...

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ông này cái dek gì cũng ngu ngơ kiểu như không phải ở VN ấy nhỉ :D đây là thớt chuyên môn, có phải chém lung tung đâu.

butchikim

Xe ba gác
Nó đành gọi đến ông 03.
Vận mà đến muốn tránh chả được :D

Napolong

Xe tăng
Các cụ buồn cười thế. Người ta làm nghiêm túc và chính đáng mà lại đi chê bai.

Có một đội chính danh sắp xếp và phân loại thông tin gốc xác đáng. Chia sẻ và chính sách như thế nào là của người ta. Công khai theo nghĩa người dùng truy cập thì không sao, còn khai thác và sử dụng với nhiều mục đích khác nhau thì họ cân nhắc.

Các cụ cứ làm như thông tin là cúa nhân dân, đến lúc chậm, sai hoặc thiếu,... các cụ lại lu loa nhân dân hay cái ban làm ra trang tin đó?

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cụ nào vào nhập liệu ở trang này http://muasamcong.mpi.gov.vn/ mới thấy sự củ chuối của nó. Vào rất khó, phải dùng IE 9, cài các loại chứng chỉ hết bao công sức và rất khó khăn cho cán bộ nhà nước đăng lên nên các cụ ấy bảo luôn công ty theo thầu đăng lên cho (tôi đã phải trực tiếp làm hộ mộ lần cho các bộ ở Đắc Lắc).
Nay lại khóa không cho quét ... hic!
Về quan điểm kỹ thuật, làm một trang web đơn giản đâu có quá khó mà họ cứ cố làm ra vẻ thế để việc móc nối quay ra kiểu khác. Haiz Việt Nam ta thế này còn chậm tiến lắm ạ!

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Thấy cái trang muasamcong cũng vớ vẩn, ngày trước truy cập đã thấy trang gì mà vào thì đã thấy kết nối không an toàn (không https theo chuẩn). Tải mấy cái plugin trên đó thì bị báo virus, gọi lên tổng đài thì bảo anh phải tắt av đi mới cài được.
Ơ kìa, người ta cài pm virus là để ngăn chặn độc hại, bắt người ta tắt đi hoá ra mấy thứ tải về trên đó là độc hại à :))
Lâu rồi không dùng chả biết có cải tiến được tẹo nào không.

sakai_yo

Xe lăn
Tóm tắt cho bác là bên dauthau.info họ crawl dữ liệu đấu thầu công khai từ muasamcong, rồi kết hợp với phần mềm để gửi cho khách qua email hoặc xem các thông tin được liên kết để tìm quân xanh, quân đỏ. Nói chung khiến mọi thông tin thầu công khai từ muasamcong được công khai thật sự cho mọi nhà thầu biết. Nói đến đây chắc bác hiểu rồi và hiểu vì sao bị Bộ KH&ĐT xử chứ ;)

Mới nhất là Bộ KH&ĐT ra công văn yêu cầu bên dauthau.info cấm được quét vào muasamcong nữa vì có nguy cơ ảnh hưởng hệ thống, trong khi Google nó crawl hàng ngày chả thấy cấm
Thế web dauthau.info kia là của bên nào vậy bác? Báo đấu thầu thì chắc chắn của Bộ rồi. Vậy là các nhà thầu ko phải mò mẫm vào trang mua sắm công hàng ngày để tìm gói thầu liên quan lĩnh vực mình nữa nhỉ. Nói gì thì nói, tuy đấu thầu ở Việt Nam rất chi là nhưng nếu cứ bị 1-2 thằng nó nhảy vào là quân đỏ cũng rất mệt đó vì dần dần đấu qua mạng hết mà.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào vào nhập liệu ở trang này http://muasamcong.mpi.gov.vn/ mới thấy sự củ chuối của nó. Vào rất khó, phải dùng IE 9, cài các loại chứng chỉ hết bao công sức và rất khó khăn cho cán bộ nhà nước đăng lên nên các cụ ấy bảo luôn công ty theo thầu đăng lên cho (tôi đã phải trực tiếp làm hộ mộ lần cho các bộ ở Đắc Lắc).
Nay lại khóa không cho quét ... hic!
Về quan điểm kỹ thuật, làm một trang web đơn giản đâu có quá khó mà họ cứ cố làm ra vẻ thế để việc móc nối quay ra kiểu khác. Haiz Việt Nam ta thế này còn chậm tiến lắm ạ!
Hôm rồi, 1 bên còn đòi fax 1 văn bản quan trọng cho tôi.
Tôi bẩu, giờ này còn ai fax nữa; và tự chạy lên cho xong.
Họ không có scanner, không đưa được scanner vào Danh sách thiết bị cần mua.

Email thì toàn Gmail.

thanhp13

Xe đạp
Thế web dauthau.info kia là của bên nào vậy bác? Báo đấu thầu thì chắc chắn của Bộ rồi. Vậy là các nhà thầu ko phải mò mẫm vào trang mua sắm công hàng ngày để tìm gói thầu liên quan lĩnh vực mình nữa nhỉ. Nói gì thì nói, tuy đấu thầu ở Việt Nam rất chi là nhưng nếu cứ bị 1-2 thằng nó nhảy vào là quân đỏ cũng rất mệt đó vì dần dần đấu qua mạng hết mà.
Là của công ty tư nhân 100% đó bác (công ty cổ phần phát triển nguồn mở việt nam). Chắc không của bên nào cả nên đợt này bị đấm đá tơi bời ra mà. Ngoài việc vừa bị Bộ KH&ĐT cấm quét thì hồi tháng 2 còn bị Thanh tra Sở TT&TT phạt thu hồi tên miền, rồi không được duyệt thủ tục thông báo website TMĐT bán hàng trên Bộ công thương. VTC1 và Ban IV có đưa tin đây bác: