[Funland] Bố mẹ và con rể Đang trong thế khó

Taihoatu

Xe lăn
chào các cụ
e mới lấy vợ dư đc 300 , bố mẹ vợ làm ăn thua lỗ , cầm sổ vay ngân hàng , giờ còn nợ khoảng 300 , mỗi tháng đóng lãi + gốc 9tr ,
nay bố mẹ muốn mượn hết 300 của vk ck em , để rút sổ về nhằm đỡ trả phải trả lãi
1 ) cách đây 3 năm trước e cho vay 50tr làm ăn , sau đó bị thua lỗ nợ ngân hàng mấy trăm ,
giúp thì giúp cho chót , hỏi mượn em thêm 30tr , em đồng ý (tổng nợ 80tr đên hiện tại 3 năm vẫn chưa trả đc đong nào vì vẫn nợ ngân hàng ) 3 năm nay e chưa hề nhắc đến
2 ) Nay hỏi mượn em thêm 300 nửa , xong hứa sang 1 nửa đất cho vợ em ,
3 ) 300 kia em tính mua 1 miếng đất nông nghiệp khoảng 500 ( vay thêm để mua ) trước đó e có 1 miếng đất rồi , nay chuẩn bị mua miếng đất thư 2 thì bị hỏi mượn tiền
4 ) miếng đất kia mặt tiền có giá trị nhưng thật sự em không thích cho lắm , vì của cho sau này muốn mua bán đất đó cũng phải xin phép
chứ ko như đất của mình làm ra thích làm gì làm . ko sợ ai ý kiến
5) điều em lo sợ lỡ chẳng may đưa hết tiền xong bố mẹ vợ cũng im luôn như vụ 80tr kia , thì sẽ ra sao , ko lẽ đòi ko được , lấy lại cũng ko xong , tiền bạc dễ mất lòng ( k phải bố mẹ trong nhà ko tin tưởng , nhưng trên mạng có rất nhiều vụ việc như thế này xảy ra ) trong khi đó lúc cần tiền thì không có

thật sự khó xử , mong các cụ nhiều tuổi cho em lời khuyên , năm nay em còn trẻ người non dạ
Nếu là em, không do dự em cho bố mẹ vk vay luôn.

hbu082

Xe container
mie, cái này mà cũng mang lên hỏi đc. nếu là iem thì em đưa 300 củ cho vk, bảo em cầm lo cho hai cụ, xong. và xác định luôn và ngay là biếu, chứ các cụ có làm ăn gì nữa mà có tiền để trả?

gatehung

Xe đạp
Ý 2 cụ này chuẩn, lưu ý là định giá thị trường trả tiền sang tên dứt điểm. Khong sau này lại bảo đáng giá 500 tao bán rẻ cho v/c mày 300, đau đầu.
Giờ cho vay xong ko trả được chả lẽ cãi nhau.
Mà cụ giàu (đang dư 30 tỏi) thì cho vay cũng đc.
nói thật vs bác đất đó trị giá trên 6 tỷ , giá trị lớn , nhưng quan điểm của em của mình làm ra mình sở hữu , sau này bán đất cần tiền , trả ai nói gì đc , nửa bán nửa cho sau này ko muốn ở chỗ đó nữa muốn bán đi chỗ khác , cũng là 1 vấn đề lớn , ko như đất riêng mình thích là bán

fantasy0178

Xe tăng
Nhà thằng bạn thân e có thằng e trai lấy vk, bên nhà vk nó đại gia kinh doanh thiết bị y tế. Cách đây khoảng 7-8 năm theo mấy dự án khủng, nhà vk thằng cu e hỏi mượn sổ đỏ nhà thông gia, tức là nhà bố mẹ thằng bạn e, để cắm NH lấy vốn đầu tư dự án. Kết quả đổ bể k có tiền trả NH, tổng khoảng 15 tỏi, nhà thằng bạn e cắt đất bán dần trả nợ thay, đến nay còn khoảng 8 tỏi và mảnh đất còn lại 150m2, năm nay đang tính bán nốt trả NH, dư tiền mua căn chung cư cả nhà lên ở.
Tiền bạc và tình cảm nên rõ ràng, mình k lợi dụng ai nhưng cũng k để ai lợi dụng mình. Đừng tình tiền lỗn lận rồi mất cả tiền lẫn tình, k khéo còn gia đình lục đục, tan nát.

phamhung126

Xe tải
mịe, cụ chỉ đc cái ăn dày, sính lễ vớ vỉn gọi là có cái bưng bê bày biện chứ éo bao nhiêu =))
như em xưa mần lễ thì trong đồ lễ trầu cau em để nhà ngoại xơi cả, còn tút 3 số với chai chivas túc tắc mút giùm, nhà ngoại éo ai uống=))
Vó vỉn là thế nào ? đòi bao nhiêu trả đủ đấy chứ cụ.

TUCSON9389

Xe điện
Nói chung là tùy cụ chủ và hoàn cảnh gia đình thôi.
Còn giả sử em là đối tác cùng giường, mà bố mẹ em khó khăn (tại vì bố mẹ em rất chăm chỉ và không bao giờ muốn làm phiền con cái), mà bạn cùng giường với em tiếc tiền không giúp đỡ bố mẹ em, thì tất nhiên là hôn sự vẫn còn nhưng tình yêu/ sự trân trọng của em dành cho đối tác cùng giường kia giảm 1 nửa.
Và tất nhiên em sẽ lao vào kiếm tiền để phòng thân cho mình và giúp đỡ bố mẹ.
Em nghĩ tiền rất quan trọng, nhưng không quan trọng bằng tình yêu.
Vấn đề là đã từng giúp, và đã không trả. tình yêu này ko có thì sẽ có tình yêu khác thôi mà.

formen

Xe lăn
quan trọng nhất cụ để bên nhạc phụ đại nhân biết cụ có 300 củ. em cứ trên răng dưới cát tút nhẹ đầu.

NNS

Xe ngựa
Vó vỉn là thế nào ? đòi bao nhiêu trả đủ đấy chứ cụ.
nói thế thôi, gớm, chứ nhà ngoại họ cũng nhìn trước ngó sau bỏ mẹ, chứ ko phải nói thách éo đâu, phỏng cụ. Như em là nhà ngoại biết ý em hút 3 số, có dám thách cưới Manboro éo đâu =))

• Vodka
Reactions: VTX

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có con gái rồi tính ra tiền bán cho rể kiểu đó á.
Em có cả gái cả trai mợ ạ, em cứ chém thế để sau này nhỡ con gái em có kén rể cũng phải xem xét. Cái loại con rể mà nhà vợ có việc lại lăn tăn như này thì next luôn cho sớm. Em sống với nhà vợ em luôn làm sao để các cụ nể mình, cụ thể sao thì em chẳng nói làm gì. Tưẹ bản thân chàng rể phải xem xét lấy việc có nên giúp bố mẹ vợ hay không. Vác lên mạng như này chứng tỏ chả coi bố mẹ vợ ra gì. Quá thảm cho nhà nào vớ được loại rể này.

Xechaybangcom

Xe điện
Nhà thằng bạn thân e có thằng e trai lấy vk, bên nhà vk nó đại gia kinh doanh thiết bị y tế. Cách đây khoảng 7-8 năm theo mấy dự án khủng, nhà vk thằng cu e hỏi mượn sổ đỏ nhà thông gia, tức là nhà bố mẹ thằng bạn e, để cắm NH lấy vốn đầu tư dự án. Kết quả đổ bể k có tiền trả NH, tổng khoảng 15 tỏi, nhà thằng bạn e cắt đất bán dần trả nợ thay, đến nay còn khoảng 8 tỏi và mảnh đất còn lại 150m2, năm nay đang tính bán nốt trả NH, dư tiền mua căn chung cư cả nhà lên ở.
Tiền bạc và tình cảm nên rõ ràng, mình k lợi dụng ai nhưng cũng k để ai lợi dụng mình. Đừng tình tiền lỗn lận rồi mất cả tiền lẫn tình, k khéo còn gia đình lục đục, tan nát.
Mượn sổ đỏ thông gia lại là 1 vấn đề khác hoàn toàn. Đó là 2 cá thể độc lập. Còn bố mẹ vợ và con rể là 2 cá thể có liên quan.

NNS

Xe ngựa
@ cụ chủ: cụ cân nhắc quan hệ giữa cụ với nhà ngoại cũng như tính khí 2 cụ nhạc pụ nhạc mẫu, họ nợ nần làm ăn, ko phải cờ bạc, nợ đậy hay che dấu gian dối để trả nợ giùm thằng em vợ cá độ báo nhà, thì mình giúp vô tư tất tay 3 lít rồi cày lại từ đầu cũng chả phải là dở. Cách đưa cách giúp của mình đàng hoàng đẹp đẽ, con vợ nó cũng nể thêm vài phần, sau này chung lưng đấu cật cày cuốc khéo còn nhiều hơn, chưa kể nếu có nhõn cô con gái, mảnh đất kia sau khi các cụ niết bàn trực chỉ chả nó cầm thì ai. Nên đã giúp thì giúp ko điều kiện, éo nhận cả cái việc sang nửa đất gì đó, thế mới đẹp.
ngược lại, do cờ bạc nợ nần thì éo bao giờ, vì nguy cơ mất tiền tiếp vẫn còn đó, trả bao nhiêu mất bấy nhiêu

Chỉnh sửa cuối:

duachuot124

Xe máy
Em có cả gái cả trai mợ ạ, em cứ chém thế để sau này nhỡ con gái em có kén rể cũng phải xem xét. Cái loại con rể mà nhà vợ có việc lại lăn tăn như này thì next luôn cho sớm. Em sống với nhà vợ em luôn làm sao để các cụ nể mình, cụ thể sao thì em chẳng nói làm gì. Tưẹ bản thân chàng rể phải xem xét lấy việc có nên giúp bố mẹ vợ hay không. Vác lên mạng như này chứng tỏ chả coi bố mẹ vợ ra gì. Quá thảm cho nhà nào vớ được loại rể này.
Tùy cụ. Cái kiểu phải đem tiền ra để mua sự nể của ng khác như cụ thì cũng đáng nể đấy.

Bao j nhà vợ cụ hỏi mượn hết số tiền cụ dành dụm mà cụ vẫn đưa thì hẵng lên đây chém.

Chứ còn mà chỉ lo cho phần con gái mình sau này thì thực ra cụ cũng chỉ cho bản thân cụ thôi chứ ko nghĩ cho rể cụ.

Nên nhìn về phía ng khác nữa nhé.

thien.tn

Xe tải
mie, cái này mà cũng mang lên hỏi đc. nếu là iem thì em đưa 300 củ cho vk, bảo em cầm lo cho hai cụ, xong. và xác định luôn và ngay là biếu, chứ các cụ có làm ăn gì nữa mà có tiền để trả?
Giả sử cụ có 3 tỷ thì biếu 300tr nó dễ.nhưng cụ có 300tr thì có dám biếu cả 300 không?
Tiền cũng phải đổ mồ hôi sôi nước mắt mới có chứ có phải vỏ hến đâu

rongnho

Xe tăng
Cho vay 25 % , cụ còn trách nhiệm với bố mẹ cụ và con cái cụ nữa.

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Tùy cụ. Cái kiểu phải đem tiền ra để mua sự nể của ng khác như cụ thì cũng đáng nể đấy.

Bao j nhà vợ cụ hỏi mượn hết số tiền cụ dành dụm mà cụ vẫn đưa thì hẵng lên đây chém.
Mợ nghĩ thế thì mợ cứ nghĩ thôi, em thì không mua sự nể của người khác bằng tiền mợ ạ, mà là coi bố mẹ của vợ như của mình, ông bà cần giúp và chính đáng thì mình phải giúp.

Em hoàn toàn chia sẻ và hiểu tại sao mợ lại còm như trên nếu mợ không có được người chồng như vậy.

duachuot124

Xe máy
Mợ nghĩ thế thì mợ cứ nghĩ thôi, em thì không mua sự nể của người khác bằng tiền mợ ạ, mà là coi bố mẹ của vợ như của mình, ông bà cần giúp và chính đáng thì mình phải giúp.

Em hoàn toàn chia sẻ và hiểu tại sao mợ lại còm như trên nếu mợ không có được người chồng như vậy.
Nói vuông đi. Cụ cho bố mẹ vợ cụ mượn hết số tiền cụ có bao giờ chưa?

Ai biết cụ làm cái mịa gì mà cứ kêu tôi tốt lắm.